หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวนขนุน จะจ้างคนดูแล เงื่อนไขทำสวนนี้ยุติธรรมกับผู้รับจ้างไหมครับ  (อ่าน 2105 ครั้ง)
Boonyang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 08:45:36 PM »

ยิ้ม ยิ้ม :)สวัสดีครับ พี่น้องเกษตรพอเพียง ผมจะทำสัญญาต่างตอบแทนให้คนมาทำสวนผลไม้แบ่งผลประโยชน์คนละ 50% โดยผมจะการันตีค่าแรงให้แน่นอนต่างหาก 10,000 บาท/ไร่/ปี โดยปกติผู้รับจ้างมีงานประจำรับจ้างทำไร่สับปะรดอยู่แล้วครับ ช่วยผมพิจารณาหน่อยครับ ว่ามันคุ้มค่า ยุติธรรมกับผู้รับจ้างไหมครับ
และมีข้อเสนอแนะตรงไหนไหมครับ กับโครงการนี้   ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

บางคนก็บอกว่าทำไร่ทำสวนจ้างเขาทำมันจะคุ้มหรอ ค่าใช้จ่ายคงจะหมดไปกับค่าจ้างคนนั่นแหละ
ถ้าเป็นชาวนา ที่จ้างคนทำนา จ้างคนเกี่ยวข้าวก็คงทุนหายกำไรหดไปกับค่าจ้าง

อาชีพอื่นจะยังไงก็ไม่รู้นะครับ เพราะส่วนตัวไม่เคยทำเกษตรด้วยตัวเองมาก่อน (พ่อแม่เคยทำสมัยก่อนครับ)
และผมก็มองว่า การจ้างคนทำไร่ทำสวน มันแล้วแต่กรณี แล้วแต่ความจำเป็นของแต่ละคนมากกว่านะครับ
ถ้าจ้างคนทำแต่บวกลบค่าใช้จ่ายแล้วคุ้มค่า อันนี้ก็ดีไม่ใช่หรอครับ เพราะฉะนั้นส่วนตัวมองว่า
ผลลัพธ์ที่ทุกคนต้องการให้สำเร็จคือ ความคุ้มทุน และกำไรที่ได้ โดยไม่จำเป็นต้องมองว่าจะจ้างหรือไม่จ้างคนทำหรอกเนาะ

อย่างที่บอกไปตอนต้นว่า การทำเกษตรของแต่ละคน น่าจะต้องคำนึงถึงความจำเป็นเป็นกรณีๆไปของแต่ละคน

กรณีของผมเป็นแบบนี้ครับ ยิ้ม ยิ้ม
1.   ที่ดินที่จะทำไร่ อยู่คนละจังหวัดกับที่บ้านอยู่ครับ คือที่ดินนั้น ครอบครัวไม่ได้อยู่อาศัยแล้วครับ การปลอยที่ดินให้ไร้ค่า รกร้าง หรือแม้แต่ปล่อยเช่าถูกๆ หรือให้คนมาบุกรุกทำกินฟรีๆ ไม่เกิดประโยชน์กับเจ้าของ และสุ่มเสี่ยงจะมีปัญหาข้อกฎหมายตามมามากมายครับ เพราะไม่มีคนเฝ้าที่ดิน
2.   ระยะทางจากบ้านในกรุงเทพไปยังที่ดินนี้ ห่างกัน 250 กม . ไปกลับบ่อยๆไม่สะดวกเลยครับ
3.   เจ้าของอยากทำสวนผลไม้ ในที่ดิน ทำไปไม่มีคนเฝ้า คนดูแล ก็คงหายหมด ใครจะเข้ามาบุกรุกกลั่นแกล้งก็ไม่รู้

ประมาณนี้ครับ ความจำเป็นของเจ้าของที่ บวกกับแนวคิดของสิงคโปร์ ที่เขามีนโยบายจูงใจคนเก่งเข้ามาพัฒนาประเทศ และเจ้าสัวซีพีที่บอกว่า คนเก่งในโลกนี้เป็นของซีพี นั่นหมายความว่าถึงผมมีที่ดิน แต่ผมทำสวนไม่เป็น ผมก็หาคนเก่งๆ ก็คือเกษตรกรมาทำให้ได้ โดยจูงใจเขาอย่างเหมาะสมนั่นเอง (งดดราม่านะครับ การที่ผมยกเอาแนวคิดแบบนี้มา ผมก็เลือกเฉพาะที่มองว่าเป็นข้อดี เท่านั้นครับ)

และต่อไปนี้คือร่างโครงการที่ผมในฐานะเจ้าของที่ดิน เขียนขึ้นมาไม่รู้ว่าครอบคลุม ทุกประเด็นหรือยัง จึงอยากให้ช่วยกันแนะนำ ติชม แนวความคิดโครงการนี้หน่อยครับ อีกอย่างเงื่อนไขที่ผมทำ มันยุติธรรมกับผู้รับจ้างไหมครับ

ที่ดินมีทั้งหมด 4 แปลง แบ่งเป็น A B C D
แปลง A+B จะแบ่งพื้นที่ใช้สำหรับปลูกขนุน 3 ไร่
แปลง C ปลูกขนุนอยู่แล้ว รอได้คืนจากผู้เช่ารายอื่น
แปลง D ปลูกขนุนอยู่แล้ว
โจทย์ เจ้าของที่ดิน ต้องการลงทุนปลูกขนุนเพิ่มเติมในที่ดินแปลง A,B  โดยจ้างคนมาดูแล กำไรที่หักต้นทุนทั้งหมดแล้ว ได้เท่าไรจะแบ่งผลประโยชน์ คนละ 50 % ระหว่างเจ้าของที่ดิน กับผู้รับจ้าง

Liked By: Ekachaiyan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2017, 08:52:32 AM โดย Boonyang » บันทึกการเข้า

Boonyang
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 08:54:42 PM »

ปกติขนุนจะต้องมีอายุ 3 ปี จึงจะให้ผลิต
คำนวณค่าใช้จ่าย รายรับ รายจ่าย กำไร ส่วนแบ่งดังตาราง

เบื้องต้นอาจจะทำสัญญากันระหว่างเจ้าของที่ดินกับผู้รับจ้างเป็นเวลา 5 ปี โดยต้องรอถึง 3 ปีถึงจะมีผลผลิต ขายขนุนได้เท่าไรหักกับต้นทุนทั้งของเจ้าของที่ดิน และต้นทุนแรงงาน+ปั๊มของผู้รับจ้าง เป็นกำไรที่ต้องแบ่งกันคนละ 50 %
ปีที่ 3 (ปีที่1 ของการขายผลผลิต) อาจจะยังได้กำไรไม่มากเพราะต้องมาหักกับต้นทุนที่จ่ายไปตลอด 3 ปี แต่เมื่อเข้าปีที่ 4 (ปีที่ 2 ของการขายผลผลิต) จะเริ่มได้กำไรมากขึ้น เพราะต้นทุนที่จ่ายจะเป็นต้นทุนของเวลา 1 ปีเท่านั้น ดังตารางนี้

ทำสัญญา เริ่มปี 2560-2565 ระยะเวลา 5 ปี
เริ่ม ปลูกประมาณไม่เกินกลางปี 2561 (เพราะฉะนั้นขนุนจะมีอายุ 1 ปี ในปี 2562)

สรุป 3 ปี (ช่วงระหว่างปี 2561-2564)
ยอดขายขนุนปี 2564 (ที่ยังไม่ได้แบ่ง) ได้เงิน 121,500+81,000 = 202,500
โดยหักต้นทุน ทั้ง3 ปี ดังนี้
ต้นทุนของเจ้าของที่ดิน 63560 + ต้นทุนของผู้รับจ้าง 126,000 = 189,560
ดังนั้น ยอดขายขนุนปี 2564(ที่ยังไม่ได้แบ่ง) – ต้นทุนทั้ง3 ปี = 202,500 – 189,560 = 12,940
แบ่งกำไรคนละ 50% จะได้คนละ 12940X50% = 6470
นั่นคือ
เจ้าของได้กำไร+เงินต้นทุนคืน = 6,470 + 63,560 = 70,030
ผู้รับจ้างได้กำไร + เงินต้นทุนแรงงาน+ปั๊ม = 6,470 + 126,000 = 132,470
ทั้งนี้ ต้นทุนที่ดิน เจ้าของไม่คิด เพราะแลกกับความเอาใจใส่ และรับประกันดูแลที่ดิน ความเชื่อใจได้ ของผู้รับจ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2017, 08:58:21 PM โดย Boonyang » บันทึกการเข้า
Boonyang
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:02:09 PM »

ต่อนะครับ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การดำเนินงานปี ช่วงปี 2564-2565
เงินลงทุน

สรุป 1 ปี (ช่วงระหว่างปี2564-2565)
ยอดขายขนุนปี 2565 ได้เงิน 121,500+81,000+42,525 = 245,025
โดยหักต้นทุน 1 ปี ดังนี้
ต้นทุนของเจ้าของที่ดิน 41,625 + ต้นทุนของผู้รับจ้าง 69,500 = 111,125
ดังนั้น ยอดขายขนุนปี 2565 – ต้นทุน1ปี = 245,025 – 111,125 = 133,900
แบ่งกำไรคนละ 50% จะได้คนละ 133,900X50% = 66,950
นั่นคือ
เจ้าของได้กำไร+เงินต้นทุนคืน = 66,950 + 41,625 = 108,575
ผู้รับจ้างได้กำไร + เงินต้นทุนแรงงาน+ปั๊ม = 66,950 + 69,500 = 136,450
ทั้งนี้ ต้นทุนที่ดิน เจ้าของไม่คิด เพราะแลกกับความเอาใจใส่ และรับประกันดูแลที่ดิน ความเชื่อใจได้ ของผู้รับจ้าง  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
Boonyang
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:05:23 PM »

วิเคราห์ข้อดีข้อเสีย ประโยชน์ที่ได้รับ

ยิ้ม ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การันตี ยอดขาย 1 ปี แย่ที่สุด ไม่มีทางต่ำกว่า 1.5 แสน ต้นทุน 1 ปี 1.2 แสน ถ้าปีไหนยอดขายต่ำกว่า 1.5 แสน ควรพิจารณาเรื่องค่าใช้จ่าย และการดำเนินการ หากปัญหาเกิดจากผลผลิตไม่ได้คุณภาพ เกิดจากผู้รับจ้าง ก็พิจารณาอีกที หากเกิดจากราคาตลาด ก็ให้ดูสถานการณ์ต่อไป
ยอดขายจะต้องเพิ่มขึ้น เนื่องจากอายุปีที่เพิ่มขึ้น สามารถไว้ขนุนได้หลายลูกมากขึ้น  และหากเก็บผลผลิตปีละ 2 ครั้งยอดขายจะเพิ่มขึ้นอีกเท่าตัว

หมายเหตุ 1 : ไร่Xต้นXลูกXนน.Xราคา = ยอดขาย
หมายเหตุ 2 : ที่ดินแปลง D ปัจจุบันเจ้าของทำสัญญาต่างตอบแทน โดยระบุในสัญญาให้ผู้รับจ้างมาปลูกสับปะรดได้ฟรีเป็นระยะเวลา 4 ปี โดยต้องตอบแทนเป็นการปลูกขนุนแซมในที่ดินแปลง D และดูแลให้เติบโตจนออกผลผลิต สับปะรดเป็นของผู้รับจ้าง ขนุนเป็นของเจ้าของ แต่เจ้าของคาดว่าจะแบ่งผลประโยชน์ให้ผู้รับจ้าง 30 % แลกกับการเอาใจใส่ตัดแต่งกิ่ง ขนุนให้ดียิ่งขึ้น

งงไหมครับ ผมเขียนมาทั้งหมดนี้ พยายามจะเรียบเรียงให้เข้าใจง่ายแล้วครับ
คือคำถาม เงื่อนไขทั้งหมด พี่ๆเพื่อนๆเกษตรพอเพียงคิดว่ายุติธรรมกับผู้รับจ้างไหมครับ   เศร้า เศร้า เศร้า
 ยิ้ม
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:30:05 PM »

ราคาโลละ15บาทนี่ดูราคามาจากไหนครับ

Boonyang
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 09:42:02 PM »

ราคาโลละ15บาทนี่ดูราคามาจากไหนครับ
เป็นราคาที่ล้งรับซื้อจากสวนครับ แต่มันจะไม่ใช่ราคานี้ตลอดครับ ผมก็เฉลี่ยๆเอา

อาจจะต่ำกว่านี้ก็ได้ แต่ถึงยังไงผมก็ตั้งให้ กรณีเลวร้ายสุดไม่ต่ำกว่า 10 บาท อีกอย่าง จำนวนลูกต้นละ 5 ลูกต่อปีก็ถือว่าตั้งไว้น้อยกว่าความเป็นจริงมาก ทั้งนี้เป็นการคิดเผื่อกรณียอดขายเลวร้ายที่สุดครับ
Boonyang
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 04:16:40 PM »

สงสัย จะพิมพ์ยาวไป และก็พิมพ์ไม่รู้เรื่อง  ร้องไห้ ร้องไห้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
compact
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 08:53:01 AM »

อ่านดูแล้วผมเห็นถึงความตั้งใจ และ ทำการบ้านมาเป็นอย่างดี เลยครับ

ถามว่า เงื่อนไขนี้ยุติธรรมกับผู้รับจ้างหรือไม่  ก็ถ้าไม่ขัดต่อหลักกฎหมายและผู้รับจ้างกับผู้ว่าจ้างเห็นชอบด้วยกันทั้งสองฝ่ายก็ทำได้หมดหล่ะครับ แค่กำหนดหน้าที่และความรับผิดชอบของกันและกันให้ชัดเจนก็น่าจะจบ อย่าละเอาไว้ในฐานะที่เข้าใจกันเอาเองก็แล้วกัน

โดยนัยยสำคัญของคำถาม น่าจะอยู่ที่ ถูก แพงหรือไม่ อย่างไร มากกว่า

เห็นคุณยกตัวเลขมากมายชวนให้หลงใหล  ต้องเข้าใจก่อนน่ะครับตัวเลขพวกนี้จะเกิดเป็นจริงได้ก็ต่อเมื่อ คุณสามารถทำขนุนออกมาได้มีเกรดคุณภาพชั้น 1 ตามที่ตลาดต้องการคือผลิตมาได้เท่าไหร่ขายได้หมด

ตามเงื่อนไขการบริหารจัดการ คุณต้องจ้างมืออาชีพที่สามารถผลิตขนุนออกมาได้มีเกรดคุณภาพชั้น 1 ตามที่ตลาดต้องการ

แต่แรงงานที่คุณว่าจ้าง  เป็นแค่แรงงานงานไร้ฝีมือ ไม่มีความรู้ในการผลิตขนุนออกมาอย่างมีคุณภาพตามที่ตลาดต้องการ บวกกับตัวคุณเองที่ไม่เคยทำเกษตรมาก่อน ระวังจะเข้าตำรา ตาบอดคลำช้างกันพักใหญ่ๆ อยากได้อะไร ใครว่าอะไรดี ก็สั่งมา คุณก็จ่ายไปโดยที่ไม่รู้ว่าถูกต้องเหมาะสมหรือไม่

รายได้ทางการเกษตรถ้าเกินกำลังเจ้าของ ต้องจ้างแรงงานเมื่อไหร่ จะคิดแบบทวีคูณไม่ได้ครับ ผมเดาว่าคุณน่าจะอ่านเจอปัญหาเหล่านี้แล้วและคิดว่าสามารถจัดการได้ จนอยู่ในระดับที่ยอมรับได้ 

ยังไงก็ขอเอาใจช่วยครับ

Boonyang
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 09:33:47 AM »

อ่านดูแล้วผมเห็นถึงความตั้งใจ และ ทำการบ้านมาเป็นอย่างดี เลยครับ

ถามว่า เงื่อนไขนี้ยุติธรรมกับผู้รับจ้างหรือไม่  ก็ถ้าไม่ขัดต่อหลักกฎหมายและผู้รับจ้างกับผู้ว่าจ้างเห็นชอบด้วยกันทั้งสองฝ่ายก็ทำได้หมดหล่ะครับ แค่กำหนดหน้าที่และความรับผิดชอบของกันและกันให้ชัดเจนก็น่าจะจบ อย่าละเอาไว้ในฐานะที่เข้าใจกันเอาเองก็แล้วกัน

โดยนัยยสำคัญของคำถาม น่าจะอยู่ที่ ถูก แพงหรือไม่ อย่างไร มากกว่า

เห็นคุณยกตัวเลขมากมายชวนให้หลงใหล  ต้องเข้าใจก่อนน่ะครับตัวเลขพวกนี้จะเกิดเป็นจริงได้ก็ต่อเมื่อ คุณสามารถทำขนุนออกมาได้มีเกรดคุณภาพชั้น 1 ตามที่ตลาดต้องการคือผลิตมาได้เท่าไหร่ขายได้หมด

ตามเงื่อนไขการบริหารจัดการ คุณต้องจ้างมืออาชีพที่สามารถผลิตขนุนออกมาได้มีเกรดคุณภาพชั้น 1 ตามที่ตลาดต้องการ

แต่แรงงานที่คุณว่าจ้าง  เป็นแค่แรงงานงานไร้ฝีมือ ไม่มีความรู้ในการผลิตขนุนออกมาอย่างมีคุณภาพตามที่ตลาดต้องการ บวกกับตัวคุณเองที่ไม่เคยทำเกษตรมาก่อน ระวังจะเข้าตำรา ตาบอดคลำช้างกันพักใหญ่ๆ อยากได้อะไร ใครว่าอะไรดี ก็สั่งมา คุณก็จ่ายไปโดยที่ไม่รู้ว่าถูกต้องเหมาะสมหรือไม่

รายได้ทางการเกษตรถ้าเกินกำลังเจ้าของ ต้องจ้างแรงงานเมื่อไหร่ จะคิดแบบทวีคูณไม่ได้ครับ ผมเดาว่าคุณน่าจะอ่านเจอปัญหาเหล่านี้แล้วและคิดว่าสามารถจัดการได้ จนอยู่ในระดับที่ยอมรับได้ 

ยังไงก็ขอเอาใจช่วยครับ

ขอบคุณมากครับ ผมจะระมัดระวัง คิดว่าจะลองพิจารณาเงื่อนไขดูอีกทีครับ
shane
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 02:17:46 PM »

เพิ่งเข้ามาอ่าน ต้องชมนะครับว่าคุณเป็นนักคิด นักวางแผนครับ การทำการเกษตร มันมี Internal/Extermal ที่จะมากระทบครับ ผมเห็นคุณวิเคราะห์ SWOT analysis แล้วมียังมี Feasibility study ดีใจครับ ผมเสริมอีกนิด ค่าเสียโอกาส ที่คุณจะต้องขับรถไปกลับ ค่าน้ำมันรถ อื่น ๆ อย่าลืมครับ ถ้าคุณจะ Payback Period ได้ภายในกี่ปี หรือ Break even point เมื่อคุณมีผลผลิตเท่าไร ผมเชื่อว่าจะคิดได้ ผมอยากให้คิดค่าทำรั้วด้วยนะครับ วางระบบน้ำให้ดี/แสงสว่าง ปลูกบ้านเล็ก ๆ สักหลังใหม คิดให้ครบครับหรือนอนพักโรงแรมที่ใกล้ที่สุด ในราคาที่สมเหตุสมผล ผม Sheer Up ครับ จากรูปแบบโฉนด ที่คุณเขียนมาผมว่าใกล้น้ำ ใกล้ถนน โอกาสมีครับ แต่ก็ยังอย่าลืม เศรษฐกิจพอเพียงครับ ทฤษฏีใหม่ของพระบาทพระเจ้าอยู่หัว ผมอยากเห็นคนที่มีความรู้ ทำเกษตรและต่อยอดธุรกิจครับ ส่วนเรื่อง จ้างแล้วคุ้มใหม ถ้าคุณคำนวนแล้วมันเป็นไปตามแผนมันก็คุ้มครับ ดีกว่าทิ้งที่ไว้เฉย ๆ ภาษีที่ดินก็แพงด้วย ความจริงมันก็มีวิธีคิดแยะ จ้างเขาทำหรือทำเอง ให้เช่าบางส่วน/เราทำเองบางส่วน ฯลฯ ต้องคิดแยะ ๆ ครับ อย่าไปกลัวล้มครับ กว่าจะขี่จักรยานเป็น ล้มมาหลายครั้ง ถ้าเก่งขึ้นก็เริ่มขี่จักรยานยนต์ ขี่รถเก๋ง แล้วก็กลับมาขี่รถบันทุก (ขนผลผลิตไปขาย) มีแยะไปครับ

Liked By: deemeechai, Pinho, Boonyang
Monchai
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:53:49 AM »

ผมทำสวนขนุนอยู่หลายแปลงครับ ตลาดอยู่ใก้ลๆสวน ราคาเฉลี่ย 12บ/กก ต่ำสุด 10บ สูงสุด 15บ ผมมีแปลง 3ไร่อยู่หนึ่งแปลงครับ
ลองพิจารณาดู ปีที่4 เริ่มไว้ผลผลิต 2-3ลูก/ต้น หนึ่งปีมีสองรุ่น
ต้นทุนเมื่ออายุ 5ปี ค่าขี้ไก่ เที่ยวละ 8000บ ค่าแรงใส่ 3500 บ ปุ๋ยปีละ 8000บ ค่าแรงใส่800บ
ค่าน้ำมันสำหรับรถน้ำ สัปดาห์ละครั้ง x4 เดือน 4800บ ค่าแรง 4800บ
ฉีดยาป้องกันและกำจัดหนอนผีเสื้อทุก 10 วันตอนลูกเล็ก ค่ายาปีละ 1200บ ค่าแรง 1800บ
ค่ากำจัดวัชพืชปีละ 3-4 ครั้ง ค่ายา 3600บ ค่าแรง 3600 บ
ค่าแรงห่อขนุน และ สอยลูกทิ้ง ตัดแต่งกิ่ง ต่อปี ประมาณ 2400บ ( ประมาณเอาครับ ) รวมค่าค้ำกิ่งรับลูกขนุน
ค่าแรงตัด ค่าขนส่งไม่มี แม่ค้ามาตัดเองขนเอง กำไรสุทธิ ไม่ได้มากมายอะไรขนาดนั้นครับ

Liked By: Pinho, Boonyang
phalikhit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 12:11:23 PM »

ไปเฝ้าอยู่ประจำที่สวนเลยดีกว่าครับ
ถ้าไม่สามารถไปได้(อยู่ที่เดิมเหมาะกว่า) ก็ขายที่สวนขนุนเสีย เก็บไว้ก็ยุ่งยากหัวใจ
ถ้าอยากทำเกษตร ก็นำเงินขายสวนขนุนไปหาซื้อที่ที่อยู่ใกล้ที่อยู่ปัจจุบัน
chaleam
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:31:57 PM »

ผมเฉลิมครับ คุณบุญยัง ผมสนใจเรื่องขนุน พี่มีเบอร์ติดต่อไหมครับ ผมอยากคุยกับพี่เรื่องขนุนครับผม

ลำบากก่อน นอนสบาย
 ลำบากทีหลัง นอนร้องไห้ ?
เฉลิม ก๊วยศิริกุล 32 หมู่8 ถ.สุขุมวิท ต.เขาสมิง อ.เขาสมิง จ.ตราด 23130
Boonyang
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 04:46:56 PM »

สวัสดีครับ คุณเฉลิม จะถามว่ายังไงครับ ถ้าถามเรื่องเทคนิคการปลูกขนุน ดูลขนุน ผมเกรงว่าจะตอบไรมากไม่ได้ เพราะไม่เคยทำเองกับมือครับ

ปัจจุบันก็เพิ่งจ้างคนทำครับ จ้างแบบแลกผลประโยชน์กัน

ตอนนี้รอที่จะทำเพิ่มในที่ดินส่วนที่เหลือครับ แต่ยังติดปัญหาเรื่องอื่นๆอยู่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์