หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องไก่อินทรีย์ เลี้ยงปล่อย ในภาคใต้  (อ่าน 1163 ครั้ง)
joke1487
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 02:35:28 PM »

ผมสนใจและอยากทราบว่า มีท่านใดเลี้ยงอยู่บ้าง
หรือพอทราบที่ไหนที่เลี้ยงบ้าง

เนื่องจากทราบมาว่าในภาคใต้ ซึ่งมีฝนตกชุก ไม่เหมาะแก่การเลี้ยงไก่ไข่แบบปล่อย

Liked By: sompol

sompol
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 10:28:51 PM »

...ผมกำลังเริ่มหัดเลี้ยงที่สวนหลังบ้านครับ ภาคไต้ฝนมาก ถ้ามองในแง่อาหารตามธรรมชาติน่าจะมีมากเหมาะกับไก่อินทรีย์ครับ ผมเลี้ยงที่ร้อยเอ็ด หน้าแล้งต้องรดน้ำสวนให้มีหญ้าไห้ไก่กินครับ

...วันไหนฝนตกก็ไม่ปล่อยออกมาน่าจะได้นะครับ เพียงแต่มีโรงเรือนในที่สูงหน่อย 
joke1487
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 11:10:39 PM »

...ผมกำลังเริ่มหัดเลี้ยงที่สวนหลังบ้านครับ ภาคไต้ฝนมาก ถ้ามองในแง่อาหารตามธรรมชาติน่าจะมีมากเหมาะกับไก่อินทรีย์ครับ ผมเลี้ยงที่ร้อยเอ็ด หน้าแล้งต้องรดน้ำสวนให้มีหญ้าไห้ไก่กินครับ

...วันไหนฝนตกก็ไม่ปล่อยออกมาน่าจะได้นะครับ เพียงแต่มีโรงเรือนในที่สูงหน่อย 

ขอบคุณมากครับ คุณ sompol

ผมมาหาความรู้เรื่องการเลี้ยงไก่อินทรีย์ไว้ก่อน คิดว่าจะเริ่มในสวนมะนาวหน้าร้อนนี้ครับ

ความรู้ที่มีตอนนี้โดยการศึกษาในอินเตอร์เน็ต ตามคลิปต่างๆ อ่านตามคอลั่มต่างๆไม่ได้จบมาโดยตรง ประสบการณ์ด้านนี้ก็ไม่มีเลย
1 ไก่ไม่ถูกกับที่ชื้นหรือเปียก (ภาคใต้ฝนตกบ่อยมาก เป็นกังวน)
2 หากเลี้ยงไก่โดยปล่อยให้หากินโดยธรรมชาติ โอกาสเป็นโรคสูง เลยต้องศึกษาพันธ์ไก่ให้ดี
3 ศัตรูไก่ หมา แมว งู (แก้ได้ มีกำแพงอย่างดี)
4 แนวทางการเลี้ยง คงต้องปรับเปลี่ยนไปเรื่อยๆ

ใครมีแนวทางที่ดีกว่านี้ ช่วยชี้แนะด้วยครับ

jarungkit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 08:33:03 PM »

เท่าที่เลี้ยงก็ได้ทุกพันธุ์นะ ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์การเลี้ยง โรงนอนคงต้องยกสูง(สูงเท่าไรยิ่งดี)

ภาคใต้ฝนค่อนข้างเยอะ  โรคที่มาจาก แมลง ยุง ก็มากตาม เปิดไฟฟ้ายามค่ำคืนน่าเป็นทางเลือกที่ดี และต้องมั่นเก็บไข่บ่อยๆ เท้าไก่ชื้นทำให้ไข่มีโอกาสเสียได้ง่าย
 ฤดูฝน ไก่เล็กๆโอกาสตายสูงต้องดูแลมากกว่าปกติ ถ้ามีแม่ไก่มากพอใช้วิธีฟักไข่จากตู้ระยะหนึ่ง แล้วค่อยให้แม่ไก่ดูแลช่วงหน้าฝน โอกาสรอดสูงกว่าเท่าทีลองนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 08:45:07 PM โดย jarungkit » บันทึกการเข้า
joke1487
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 09:01:19 PM »

เท่าที่เลี้ยงก็ได้ทุกพันธุ์นะ ขึ้นอยู่กับจุดประสงค์การเลี้ยง โรงนอนคงต้องยกสูง(สูงเท่าไรยิ่งดี)

ภาคใต้ฝนค่อนข้างเยอะ  โรคที่มาจาก แมลง ยุง ก็มากตาม เปิดไฟฟ้ายามค่ำคืนน่าเป็นทางเลือกที่ดี และต้องมั่นเก็บไข่บ่อยๆ เท้าไก่ชื้นทำให้ไข่มีโอกาสเสียได้ง่าย
 ฤดูฝน ไก่เล็กๆโอกาสตายสูงต้องดูแลมากกว่าปกติ ถ้ามีแม่ไก่มากพอใช้วิธีฟักไข่จากตู้ระยะหนึ่ง แล้วค่อยให้แม่ไก่ดูแลช่วงหน้าฝน โอกาสรอดสูงกว่าเท่าทีลองนะ

ขอคุณมากครับ
จุดประสงค์การเลี้ยง เพื่อจำหน่ายไข่ครับ
ไม่ทราบว่าคุณเลี้ยงที่ไหนครับ ถ้าไม่ไกลมากขอไปศึกษาได้รึเปล่าครับ

RAISAENGSUK NAKORNSRI
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 09:59:00 PM »

สวัสดีครับ
ไม่เคยเลี้ยงไก่ครับ แต่ดูจากสถานการณ์ที่ผ่านมา คือน้ำท่วม ไก่เสียหายไปมาก
ส่วนตัวผมเองเลี้ยงเป็ด เป็นเป็ดไข่พันธ์อินเดียนรันเนอร์สายนำเข้าจากอังกฤษ
ทีแรกผมก็กังวลเรื่องอากาศมากครับ แต่ตอนนี้เลี้ยงได้สบายๆเลย
ไข่ทุกวันเลยครับ

ลูกเป็ดครับ

ไข่ในรังครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ วางแผน และ ลงมือทำครับ
แลกเปลี่ยนความรู้กันได้นะครับ
Facebook : www.facebook.com/piyaphong.saengsukwao
ไร่แสงสุข

Liked By: sompol, setome
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 08:52:52 PM โดย RAISAENGSUK NAKORNSRI » บันทึกการเข้า

ไร่แสงสุข
นครศรีธรรมราช
joke1487
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 10:25:41 AM »

สวัสดีครับ
ไม่เคยเลี้ยงไก่ครับ แต่ดูจากสถานการณ์ที่ผ่านมา คือน้ำท่วม ไก่เสียหายไปมาก
ส่วนตัวผมเองเลี้ยงเป็ด เป็นเป็ดไข่พันธ์อินเดียนรันเนอร์สายนำเข้าจากอังกฤษ
ทีแรกผมก็กังวลเรื่องอากาศมากครับ แต่ตอนนี้เลี้ยงได้สบายๆเลย
ไข่ทุกวันเลยครับ

ลูกเป็ดครับ

ตอนนี้ผมเบนเข็มมาเลี้ยงเป็ดแล้วครับ ทั้งเรื่องตลาด เรื่องความอึด และสภาพภูมิอากาศ
ขอบคุณมากๆนะครับ

ไข่ในรังครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ วางแผน และ ลงมือทำครับ
แลกเปลี่ยนความรู้กันได้นะครับ
Facebook : www.facebook.com/piyaphong.saengsukwao
ไร่แสงสุข
avc4000
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 08:53:26 PM »

ผมได้ slide ไก่อินทรีย์จากกรมปศุสัตว์ ถ้าสนใจ ส่ง email หลังไมค์มาเลยครับ  รูดซิบปาก

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์