หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการเลือกซื้อปั๊มชัก  (อ่าน 521 ครั้ง)
S. Wittanuch
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 09:31:07 AM »

รบกวนขอคำแนะนำจากสมาชิกด้วยครับ พอดีผมจะซื้อปั๊มชักมาใช้ที่บ้าน เลยจะขอคำแนะนำเรื่องยี่ห้องของปั๊มครับ ว่ายี่ห้อใหนจะคุณภาพดี หาอะไหร่ซ่อมง่าย ราคาคุ้มค่า
และมีอีกหนึ่งข้อสงสัยครับ ปั๊มชัก uma ปลากัด ตัวสีเขียว กับ uma ตัวสีน้ำตาล ต่างกันอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

Aomsin & Earth
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:22:09 PM »

เคยใช้ของยูม่าตัวเหลืองออกส้มครับใช้ทนทานครับ
tophy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 06:09:16 AM »

ใช้ยูม่าดีกว่าครับ
Versystem33
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 07:55:08 AM »

ความเห็นส่วนตัว มุมมองเรื่องวัสดุ UMA ปลากัด สีเขียว โอเคกว่า งานหล่อ casing ภายในเรียบกว่า(ดูด้วยตา) โอกาสการรั่วระหว่างห้องปั้มควรเกิดน้อยกว่า ส่วนอุปกรณ์ชิ้นอื่นสลับกันได้กับยี่ห้ออื่น (ไม่ทุกชิ้น) ผมใช้อยู่หลายปีแล้ว ส่วน UMAรวงข้าวสีเหลืองก็เคยใช้ ตอนนี้นอนข้างโรงเก็บ ถูกใช้ทำเป็นอะไหล่ไปแล้ว... จริงๆถ้าซ่อมเป็น ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ เพราะมีอุปกรณ์น้อยชิ้นมากในปั้มชนิดนี้ อะไหล่ก็ไม่แพงครับ ลองศึกษา แล้วตัดสินในดูครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Aomsin & Earth, tophy
farmer by finger
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 06:44:58 PM »

เพราะอะไรถึงใช้ปั๊มชักครับ กินไฟมาก ได้น้ำน้อย นะครับ
มันโบราณมากแล้ว
josave69
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 06:53:23 PM »

เพราะอะไรถึงใช้ปั๊มชักครับ กินไฟมาก ได้น้ำน้อย นะครับ
มันโบราณมากแล้ว

ปั้มหอยโข่ง ที่ออกแบบมาใช้กับไฟดีซีมีไหมคับ มีมอเตอร์อะไรรองรับ เห็น ตั้ง 3600 รอบ

Liked By: farmer by finger
farmer by finger
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 06:57:56 PM »

อ้อ จะเอาไปใช้ กรณีพิเศษ นี่เอง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์