ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำยังไงดีครับ ตัดทิ้งหรือเปลี่ยนยอด(มะนาว)  (อ่าน 985 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 11:25:04 PM »

ปลูกมะนาว(แป้นพิจิตร) มีลูกแล้ว ผลดก ลูกโต ผิวสวย  แต่ เปลือกหนา  เมล็ดเยอะ น้ำน้อย สูงประมาณสองเมตร
จะถอนทิ้งแล้วปลูกใหม่(พันธุ์ใหม่) หรือ ตัดกิ่งออกให้หมดแล้วหายอดพันธุ์ดีมาเสียบ 

Liked By: UNCLE HUB

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:48:35 PM »

ตั้งใจจะทำอย่างนี้ครับ

หรือ  เมื่อตัดแล้ว คอยให้มันแตกยอดเสียก่อนแล้วจึงเสียบยอด ที่ยอดที่แตกใหม่นั้น

อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 01:51:41 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
chart.sm
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 02:02:32 PM »

แป้นพิจิตร แป้นใหญ่ แป้นจำรัส ผมฟันทิ้งปลูกใหม่อย่างเดียว เร็วกว่า

Liked By: phalikhit, piniyo
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 03:24:29 PM »

แป้นพิจิตร แป้นใหญ่ แป้นจำรัส ผมฟันทิ้งปลูกใหม่อย่างเดียว เร็วกว่า

ขอบคุณครับ คงจะต้องฟันทิ้ง
อยากทราบว่า แป้นจำรัส มีข้อไม่ดียังไงบ้างครับ
chart.sm
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 05:52:16 AM »

อยากทราบว่า แป้นจำรัส มีข้อไม่ดียังไงบ้างครับ
ที่กล่าวมา มันเหมือนกันเลยครับ เมล็ดเยอะ เปลือกหนา รสชาติเปรี้ยวโดดๆ แต่ทนแคงเกอร์ เหมือนกัน ดกมาก ปลูกดูแลดีๆ ลูกโตยังกะส้มเปลือกบาง ปลูกไว้กินเองไม่คิดไรก็ได้อยู่ แต่ปลูกขายสงสารคนซื้อครับ 

Liked By: phalikhit
Pun08
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 08:19:51 AM »

ที่กล่าวมา มันเหมือนกันเลยครับ เมล็ดเยอะ เปลือกหนา รสชาติเปรี้ยวโดดๆ แต่ทนแคงเกอร์ เหมือนกัน ดกมาก ปลูกดูแลดีๆ ลูกโตยังกะส้มเปลือกบาง ปลูกไว้กินเองไม่คิดไรก็ได้อยู่ แต่ปลูกขายสงสารคนซื้อครับ 

เศร้า
แนะนำได้ใหมครับ ว่าควรปลูกพันธ์อะไร ถ้าอยากปลูกเพื่อขาย

สวนเกษตรคุณยายอิ้ง
chart.sm
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 12:21:50 AM »

ผมชอบแป้นดก หรือแป้นพวง เปลือกบาง น้ำเยอะ เมล็ดน้อย หอม ดกมาก ออกตลอดปี ทำนอกฤดูง่าย แต่ข้อเสียคือแคงเกอร์  ตอนนี้กำลังลองแป้นสุขประเสริฐ ออกลูกแล้ว เท่าที่เห็นมาพบว่า เปลือกบาง เมล็ดน้อยมาก เปลือกไม่ขม รอแบบให้แก่จัดจะสรุปผลได้เต็มปากครับ แต่กิ่งยังแพง  ส่วนมากเป็นกิ่งเสียบยอดตอส้ม ปลูกแล้วโตช้ามาก แนะนำกิ่งตอนแล้วเสริมรากด้วยตอส้มโอ จะได้ทั้งโตเร็ว แข็งแรง ไม่ล้มง่าย
piniyo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2017, 10:31:48 AM »

จากที่ผมมอง จากอดีต ถึงปัจจุบัน มะนาว มีหลากหลายมากมายในชื่อสายพันธ์ เพื่อตอบสนอง ความต้องการและเงินในกระเป๋าของลูกค้า บางคนซื้อมาปลูกยังไม่รู้เลยว่าจะขายได้ไหม  ตลาดนิยมอะไร แต่ซื้อมาปลูกแล้ว

พอคนโฆษณา พันธุ์ใหม่ ก็แห่ซื้อ เปลียนชื่อไปมา ตามความชอบ  แป้นพวง กับดกพิเศษผมมองเหมือนกันมาก แต่แป้นพวงกับแป้นรำไพผมปลูกมา20กว่าปี ผมว่าโรคก็ไม่เท่าไร 

แต่ความต้องการตลาด สูงครับ แต่มะนาวขายได้หมดนะครับถ้ายังกินได้ ในห้างยังขายมะนาวที่ไม่ค่อยนิยมได้เลยครับแถมแพงด้วย การปลูกแต่ละสายพันธุ์ก็ตามความชอบ กับการตลาดของบางคนด้วยครับ

แถวบ้านยังคั้นใส่ขวดขายขวดละ60-70บาทยังมีมองดูน่าจะเป็นมะนาวผสม   ปลูกอะไรก็ขายได้ถ้าเราจะขาย  ;Dครับ

Liked By: kran_kub, Pun08, phalikhit

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
stupidtok
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 08:43:08 PM »

แป้นพวง แป้นรำไพ  ขายได้ทุกตลาด

ผมปลูกก็2พันธ์นี้    ตามที่พี่ชาย ท่ายางแนะนำไว้ในกระทู้ของแกนั่นแหละครับ

ฟันทิ้งปลูกใหม่ ดูแลดีๆ6-8เดือนก็มีลูกแล้ว   ผมลองในกระถางต้นไม้ก็ได้ราวๆนี้   ถ้าดูแลดี จัดการดีตั้งแต่ต้น  โรคไม่กวนหรอกครับ  (ของผมดูแลไม่ดี  เพราะดูได้แค่วันอาทิตย์ )

Liked By: phalikhit, UNCLE HUB, piniyo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 08:48:34 PM โดย stupidtok » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 10:34:24 PM »

เคยซื้อ "แป้นดกพิเศษ" มาปลูก

ดกจริงๆครับ พิเศษจริงๆ

พอผ่าดู เหมือนแป้นพิจิตรเปี๊ยบเลย คือ เปลือกหนา  น้ำน้อย  เมล็ดเยอะ

Liked By: UNCLE HUB, piniyo
piniyo
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 10:11:06 AM »

ลองแป้นพวงสิครับ    แต่ดกพิเศษ พี่ที่รู้จักปลูกอยู่เพชรบูรณ์ เอาลูกมาขาย เปลือกบางน้ำหอมเมล็ดน้อยนะครับ คุณภาพใกล้เคียงแป้นรำไพมากครับ

ผมว่าโอกว่า แป้นพิจิตร  เพราะแกปลูกหลายพันธุ์  ทั้งเลม่อน ฮิติ ฯลฯ แกผ่าให้ดูเลย และแกพูดกับตัวเองว่า ดกพิเศษโอเคสุด แต่พันธุ์นึงที่แกไม่ได้ปลูกคือแป้นรำไพ  จากที่ผมมองก้จริงอย่างแกว่า แต่พอผมเอาแป้นรำไพให้แก ดูผ่าและดมชิมน้ำ      แกว่าแป้นรำไพดีกว่า หอมและพูดว่านี่แหละที่อยากปลูกมะนาวอะไรก็ได้ที่หอมเวลาตำส้มตำ  ได้กลิ่นผิวมะนาว แค่นั้น

และแกก็ขอกิ่งพันธุ์ ผมก็ให้ไป ผมปลูกมะนาวมาตั้งแต่เด็กๆ   โรคแคงเกอร์ มันมาปกติอยู่แล้วช่วงฝนๆ ทุกวันนี้ไม่ได้ฉีดอะไร %รอดจากแคงเกอร์ เยอะมากมาย  ยังไงพิจารณาตามความเหมาะสมครับ

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์