หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าขนอ้อยไปขายเขาคิดกันกึ่บาท  (อ่าน 521 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
tophy
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 617


« เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 08:23:44 PM »

ลองทำอ้อยดูแล้ว แต่เก็บไว้ทำพันธุ์
ปีนี้จะขายแล้ว แต่ไม่รู้ว่าเขาจ้างขนไปขาย
คิดค่าขนส่งเท่าไหร่ มีหลักการคิดอย่างไร
คิดตันล่ะกี่บาท หรือเขาคิดกิโลเมตรละเท่าไหร่ครับ
ผมยังไม่เคยขายเลย


Liked By: FUJI
บันทึกการเข้า

ชาวนา™
Administrator
*****
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 11406


เกษตรพอเพียง


« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 02:09:32 PM »

แนะนำว่าขายขาดให้กับเถ้าแก่หรือเจ้าของโควต้าหรือคนตัดเลยครับ  เช่น  ตันละ 800 บาท  ทั้งๆ ที่ราคาหน้าโรงงานอาจจะ 1,400 บาท  เพราะเขาต้องมีค่าบริหารจัดการ  เราก็รับเงินอย่างเดียว


Liked By: FUJI
บันทึกการเข้า
NumCha
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 2258


« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 02:43:46 PM »

ตอนนี้ราคาขายเงินสดแถวขอนแก่นวัน 9/1/60 อยุ่ตันละ1080ค่ะ ส่วนค่าขนส่งไม่ทราบหรือไม่ก็มีอีกวิธีคือให้เค้ามาตีเหมาซื้อไปตัดเองขนเองค่ะ ถ้าไม่มีรถของตัวเองลำบาก จ้างคนอีกมัดละ 1.5 บาทต่อ10 ลำ ส่วนเงินช่วยค่าขนส่งนี่แล้วแต่ละ โรงงานว่าจะมีเงินช่วยหรือป่าว ถ้าอ้อยโคต้าเค้ามีเยอะก็คงไม่มีให้แต่ถ้าน้อยเค้าจะจ่ายให้เพื่อดึงอ้อยไปเข้า รง เค้า เท่าที่ทราบจากคนรู้จัก เค้าได้ตันละ160แต่ต้องวิ่งไปส่งอ้อยจากเขตหนึ่งไปเขตหนึ่งซื่งมันไกลเกือบร้อยโล
บันทึกการเข้า
santivit
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 24


« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 11:51:58 PM »

ถ้าเราไม่มีโคต้าส่งโรงหีบ (เปิดโคต้าต้องมี อ้อยส่งอย่างน้อย 2000 ตัน)เราก็ให้คนมีโคต้าตัดเขาจะมีคนตัดพร้อม มีรถบรรทุกให้
ค่าตัด 10 ลำต่อมัด 1.50 บาท
บรรทุกไม่เกิน 100 กม ราคา 165 ต่อตัน
ค่ารถ คีบอ้อยขึ้นรถบรรทุก ุ65 ต่อตัน
นอกนั้นมีค่าน้ำมันทุกคนมาตัดอ้อย ร้อย หรือ สองร้อย ต่อวันแล้วแต่ใกล้หรือไกล

ราคา1080 หักไปเหลือเป็นของเรา
ยังมี ภาษี ค่าบำรุงสมาคม อีกนิดหน่อย


Liked By: somyos
บันทึกการเข้า
tophy
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 617


« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 05:45:42 AM »

เมื่อวันพุธที่ผ่านมา  ขนมันไปขาย  เขาคิดตันละ300฿
13 ก.ม.  ผมว่าแพงมากครับ  แถมรถที่ขนก็เป็นรถส่วนรวมของหมู่บ้านด้วย
เป็นเงินที่มาจากโครงการประชารัฐปี2559 ชุมชนตกลงร่วมกันจัดซื้อเพื่อ
ใช้งานส่วนรวม  แต่ผมว่ามันแพงเกินไป  น่าจะสัก 150 /ตันเพราะเป็นของส่วนรวม
แถมมันฯ ก็  กิโลกรัมละ 1.5฿ เองผมแทบไม่เหลืออะไรเลย
ดีอย่างเดียวคือไม่ขาดทุน  เพราะผมลงทุนน้อย
ผมสงสัยก็เลยถามครับ  ทำไม่มันแพงจังุ

ส่วนอ้อย ปมว่าจะตัดประมาณ  15-16 ที่จะถึงนี้
ทั้งกลัวว่าฝนจะตกช่วงนั้น  ทั้งกลัวหาคนไม่ได้ 
จริงๆผมลดอ้อยลงเหลือแค่ไร่กว่าๆเอง  จะตัดเอง
ต้องการคนช่วยแค่2คนเท่านั้นเองครับ
ปีหน้าจะขยายเป็น2ไร่เต็ม  ทำเกินนั้นไม่ไหว  เพราะทำเองคนเดียวทุกอย่าง
เพราะทำข้าว  กับมันฯ  พร้อมสวนผสมด้วย


Liked By: farmer by finger
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 05:53:21 AM โดย tophy » บันทึกการเข้า
NumCha
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 2258


« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 12:27:11 PM »

คือไม่รู้นะบอกยังไงดี  แสดงว่าคุณ tophy  ไม่มีรถอีแต๋น(รถบรรทุกผลผลิตทางการเกษตร)เป็นของตัวเองใช่ป่ะค่ะ อีกอย่างพื้นที่ปลูกน้อยไม่แน่ใจว่าเค้าจะมาตัดให้หรือป่าวส่วนใหญ่คนที่ปลูกน้อยๆส่วนมากมักจะตัดกันเองบรรทุกเองไปขายเงินสด แต่เราต้องทำใจว่าเงินตามพวกค่าความหวานจะเป็นของเจ้าของโคต้าไม่ใช่ของเรานะค่ะ ถ้าเป็นอ้อยตอแรก ดินดีน้ำดี ปุ๋ยดีคุมหญ้าได้ ก็ได้ไร่ละ 20ตัน ถ้าดินไม่ดีน้ำปุ๋ยไม่ถึงก็คงไม่ได้ไม่ถึงแต่คงได้เกิน 10 ตันแน่นอนถ้าเป็นตอแรกนะค่ะ  จริงๆคำตอบ Numcha ไม่ได้ช่วยอะไรเลยเนอะ  ยิงฟันยิ้ม


Liked By: farmer by finger
บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: