หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลงชื่อขอบ่อจิ๋วไว้ ได้ขุดแล้วครับ  (อ่าน 4116 ครั้ง)
เสรีชน
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 07:52:53 PM »

ขออนุญาตตอบตามที่ได้คุยกับเจ้าหน้าที่สำนักการพัฒนาที่ดินชลบุรีมานะครับ พึ่งโทรไปสอบถามมาวันนี้ก่อนที่จะหาเวลาไปลงชื่อวันหลัง
ไร่ผมอยู่ อ.เกาะจันทร์ ชลบุรี แต่บ้านพักอยู่ ศรีราชา ปรกติเวลามีเรื่องขอคำปรึกษาหรือขอหญ้าแฝกผมจะไปขอที่ สถานีอ่าวอุดม ตรงข้าม รพ.อ่าวอุดม
แต่ถ้าจะยื่นเรื่องขอขุดสระต้องไปที่เขตชลบุรี เพราะเป็นศูนย์กลางและจะทำหน้าที่ประสานงานไปยัง อำเภอที่เราอยู่เอง และให้เรารอผลจาก เขตที่เราอยู่แจ้งกลับมาและติดต่อนัดหมาย วัน เวลา ขุดครับ ( รอคิว 2 ปีโดยประมาณ )
...เจ้าหน้าที่ แจ้งระเบียบการชอบ่อตามนี้ หลักฐาน
  - สำเนาบัตรประชาชน
  - สำเนาทะเบียนบ้านตัวคนขอ
  - สำเนาโฉนดที่ดินแปลงที่จะขุดสระ ต้องมีชื่อเราเป็นเจ้าของ ( หรือเอกสารแสดงความเป็นเจ้าของสิทธิ เช่น สปก. )
   หมายเหตุ ถ้าคนที่ไปยื่นเรื่องไม่ใช่เจ้าของตามในโฉนด ต้องมีใบมอบอำนาจจากเจ้าของตัวจริงเซ็นต์รับรองมาแสดง
  สิ่งที่จะได้และสิ่งที่จะต้องจ่ายตามระบียบกำหนด ถ้าได้รับการแจ้งพร้อมขุด คือ
   1) ได้ 1 สระ ที่มีความจุ 1,260 ลุกบาศก์เมตร
   2) จ่ายค่าขุดสระ 2,500 บาท
  หมายเหตุ ( คำถามนอกรอบ ) คือผมยกตัวอย่างว่า ผมมีที่ 10 ไร่ ถ้าสระลูกเดียวแค่นี้เก็บน้ำคงไม่พอใช้เมื่อเทียบกับพื้นที่รวม และผมสามารถขุดได้มากกว่า 1 สระไหม โดยจ่ายให้ 2500 / 1 ถ้าขุด 2 ก็จ่าย 2x 2,500 = 5,000 ประมาณนี้
  **** ซึ่ง เจ้าหน้าที่ก็ให้คำแนะนำอย่างดีว่า ตามระเบียบคือได้แค่ 1 ครับ แต่ถ้าจะชุดมากกว่านั้น ขอให้เป็นการตกลงกันเองระหว่างเรากับเจ้าหน้าที่ของเขตรับผิดชอบในพื้นที่ของเราตกลงกันเอง โดยเขาจะนัดแนะและแจ้งเบอร์หรือคนที่จะให้เราติดต่อครับ ( ผมเขียนแบบนี้คงพอเข้าใจนะครับ ประมาณว่าทำได้แล้วแต่ตกลงแต่ราคาก็คงถูกกว่าเราจ้างเอง)
  *** ระยะเวลาคิวนัดหลังจากยื่นความจำนง จะนับตั้งแต่เรายื่นคำร้องและนับไปอีกไม่เกิน 2 ปีโดยประมาณโดยอ้างอิงจากปีงบประมาณที่ได้มาด้วย ( ของถูกก็รอกันหน่อยนะ )  ก็ถ้าใครไม่รีบก็เริ่มวางแผนกันได้เลยเพราะคิวนานมาก
ขอบคุณครับ   

Liked By: nattapon2560, chaidhach

krading
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 10:37:43 PM »

ติดตามคุณเสรีชนด้วย คืบหน้าอย่างไรแจ้งด้วยครับ ผมยื่นขอไว้เป็นปี ก็ไม่เคยได้ สอบถามพัฒนาที่ดินก็อ้างว่าไกลเปลืองค่าขนย้ายรถแม๊คโคร  นี่หรือข้าราชการของแผ่นดิน  ถ้ากรมพัฒนาที่ดินมาอ่าน ช่วยตอบด้วยก็จะดี
แจ้งศูนยดำรงธรรมเลยครับ
จะไกลเพียงใด  ก็ควรต้องไป เป็นข้าแผ่นดิน  มีหน้าที่ช่วยเหลือบำบัดทุกข์แก่ประชาชนในแผ่นดิน

ขอบคุณ คุณเสรีชนครับ  เบื่อระบบราชการไทย ผมแนบเอกสารที่อยู่ หลักฐานก็มีแนบให้ตอนขอ ไม่ยักกะแจ้งคนขอ ขอพึ่งพาตนเองตามหลักเศรษฐกิจพอเพียงดีกว่าครับ
เพิ่มเติม ไปเห็นที่เขาขุดกันแล้ว  สงสัยลดสเปคหรือไง น่าติดตาม

Liked By: nattapon2560
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 06:00:51 AM โดย krading » บันทึกการเข้า
treo
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 01:01:53 PM »

อเน็จอนาจ ฉลาดแท้ ขุดสระแล้วถมขอบในให้สูง แล้ววัดความลึกจากขอบในลงไป
กรรมการตรวจรับ ก็หลับตารับงานไปได้

มีหลายโครงการ ที่ทำๆให้เสร็จไปตามจำนวนที่ได้รับมา
มีบ่อบาดาลที่เจาะแล้วใช้ไม่ได้
มีบ่อบาดาลที่ต้องกลบ แล้วกลบแบบไม่ถูกต้อง
มีฝายแม้วที่ทำทิ้งๆขว้างๆ

หรือทำแค่ถ่ายรูปออกสื่อได้ ก็ถือว่าโครงการประสพความสำเร็จแล้ว

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
Chalearmchon
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 02:20:03 PM »

ผมเคยขอ แต่กรมพํฒนาที่ดินบอกไม่ได้ เพราะที่อยู่ในเขตชลประทาน แต่มันไม่เคยปล่อยนำ้มาเลย

ลังเล ลังเล ลังเล

j-family
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 05:32:19 AM »

หน่ายกับระบบราชการไทยจริง ๆ ด้วยค่ะ

เสรีชน
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 08:58:17 AM »

อย่าพึ่งท้อครับ เราเริ่มด้วยกำลังของเราเป็นหลัก ส่วนหลวงคือกำลังเสริมและเราก็เลือกเอามาใช้ไหนๆเขาก็ให้สิทธิเรามาแล้ว
ของผมที่ไม่รีบร้อนเรื่องขุดสระเพราะว่าขุดไปก็ไม่รู้ว่าน้ำจะมาจากไหน ฝนมันน้อย น้ำใต้ดินก็คงอยู่ลึกมาก สิ่งที่อยากได้คือ บาดาลแต่ว่าขึ้นหลักแสน 555
ก็เลยรอไปก่อนไม่อยากเอาเงินไปจม ก็หวังว่าไม้ป่าต่างๆที่ปลูกไว้จะโตและสร้างความชื้นได้ เมื่อนั้นค่อยขุดสระถ้าได้สิทธิ์ในการขุดก็ยังไม่สาย ผมมีเวลาเตรียมตัวและวางแผนอีกตั้ง 2 ปี คิดแบบนี้มีแต่สุขนะ   

srayut
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 11:22:57 AM »

ขออนุญาตตอบตามที่ได้คุยกับเจ้าหน้าที่สำนักการพัฒนาที่ดินชลบุรีมานะครับ พึ่งโทรไปสอบถามมาวันนี้ก่อนที่จะหาเวลาไปลงชื่อวันหลัง
ไร่ผมอยู่ อ.เกาะจันทร์ ชลบุรี แต่บ้านพักอยู่ ศรีราชา ปรกติเวลามีเรื่องขอคำปรึกษาหรือขอหญ้าแฝกผมจะไปขอที่ สถานีอ่าวอุดม ตรงข้าม รพ.อ่าวอุดม
แต่ถ้าจะยื่นเรื่องขอขุดสระต้องไปที่เขตชลบุรี เพราะเป็นศูนย์กลางและจะทำหน้าที่ประสานงานไปยัง อำเภอที่เราอยู่เอง และให้เรารอผลจาก เขตที่เราอยู่แจ้งกลับมาและติดต่อนัดหมาย วัน เวลา ขุดครับ ( รอคิว 2 ปีโดยประมาณ )
...เจ้าหน้าที่ แจ้งระเบียบการชอบ่อตามนี้ หลักฐาน
  - สำเนาบัตรประชาชน
  - สำเนาทะเบียนบ้านตัวคนขอ
  - สำเนาโฉนดที่ดินแปลงที่จะขุดสระ ต้องมีชื่อเราเป็นเจ้าของ ( หรือเอกสารแสดงความเป็นเจ้าของสิทธิ เช่น สปก. )
   หมายเหตุ ถ้าคนที่ไปยื่นเรื่องไม่ใช่เจ้าของตามในโฉนด ต้องมีใบมอบอำนาจจากเจ้าของตัวจริงเซ็นต์รับรองมาแสดง
  สิ่งที่จะได้และสิ่งที่จะต้องจ่ายตามระบียบกำหนด ถ้าได้รับการแจ้งพร้อมขุด คือ
   1) ได้ 1 สระ ที่มีความจุ 1,260 ลุกบาศก์เมตร
   2) จ่ายค่าขุดสระ 2,500 บาท
  หมายเหตุ ( คำถามนอกรอบ ) คือผมยกตัวอย่างว่า ผมมีที่ 10 ไร่ ถ้าสระลูกเดียวแค่นี้เก็บน้ำคงไม่พอใช้เมื่อเทียบกับพื้นที่รวม และผมสามารถขุดได้มากกว่า 1 สระไหม โดยจ่ายให้ 2500 / 1 ถ้าขุด 2 ก็จ่าย 2x 2,500 = 5,000 ประมาณนี้
  **** ซึ่ง เจ้าหน้าที่ก็ให้คำแนะนำอย่างดีว่า ตามระเบียบคือได้แค่ 1 ครับ แต่ถ้าจะชุดมากกว่านั้น ขอให้เป็นการตกลงกันเองระหว่างเรากับเจ้าหน้าที่ของเขตรับผิดชอบในพื้นที่ของเราตกลงกันเอง โดยเขาจะนัดแนะและแจ้งเบอร์หรือคนที่จะให้เราติดต่อครับ ( ผมเขียนแบบนี้คงพอเข้าใจนะครับ ประมาณว่าทำได้แล้วแต่ตกลงแต่ราคาก็คงถูกกว่าเราจ้างเอง)
  *** ระยะเวลาคิวนัดหลังจากยื่นความจำนง จะนับตั้งแต่เรายื่นคำร้องและนับไปอีกไม่เกิน 2 ปีโดยประมาณโดยอ้างอิงจากปีงบประมาณที่ได้มาด้วย ( ของถูกก็รอกันหน่อยนะ )  ก็ถ้าใครไม่รีบก็เริ่มวางแผนกันได้เลยเพราะคิวนานมาก
ขอบคุณครับ   

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์