หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันหยุดกับเกษตรข้างบ้านแบบ DIY  (อ่าน 2607 ครั้ง)
tomnoynew
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 11:55:12 AM »

สวัสดีคะ ;)คุณ keng490210 เข้ามาอัพกระทู้บ่อยๆนะคะ จะรอติดตามชมผลงาน ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: UNCLE HUB

keng490210
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2017, 02:02:47 PM »

สวัสดีคะ ;)คุณ keng490210 เข้ามาอัพกระทู้บ่อยๆนะคะ จะรอติดตามชมผลงาน ยิ้ม ยิ้ม
ได้ครับ

Liked By: tomnoynew, UNCLE HUB
keng490210
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 05:27:43 PM »

เมื่อเสาร์ที่ผ่านมาผมไปดูปลาสลิดที่ผมปล่อยไว้ตายไป 3 ตัวครับ ส่วนกุ้งก้ามแดงผมย้ายมาเลี้ยงนครสวรรค์แล้ว ผมจึงคิดว่าต้องปรับสิ่งแวดล้อมบ่อใหม่ เลยไปแอบขุดต้นข้าวหลังบ้านมาใส่กระถางในบ่อ 3 กระถาง เดิมผ้าเขียวมี 2 ชั้น ลดเหลือ 1 ชั้นเพื่อให้แดดส่องถึงบ่อหน่อย และกลับไปหาแม่อีกตำบลหนึ่ง เห็นแม่เอาหอยขมแช่น้ำเตรียมชำแหละเลยขอหอยขมแม่มา 20 กว่าตัวเพื่อเอามาปล่อยไว้ในบ่อเป็นเพื่อนปลาสลิดที่เหลือ เอาทางมะพร้าวมาใส่ให้หอยแถะกินครับ

สภาพป่าหลังบ่อปลาครับ มีต้นอีรอกหรืออีบุกนี่แหละเยอะเหลือเกิน

ท้องทุ่งนาเขียวขจี

นำหอยขมมาปล่อยสระ 10 กว่าตัว เพื่อให้ขยายพันธุ์ จะได้มีไว้กิน

ผักกระเฉดในบ่อครับ อวบๆเลย

ได้รับใบสั้งให้ตัดหญ้าครับ รกเหลือเกิน

ใบก้ามปูเก็บมาหน้าร้อนที่แล้ว ทำปุ๋ยใส่ต้นไม้

เตาเผาถ่าน 200 ลิตร ทำแล้วนะครับ จากเศษเหล็กที่เรามีอยู่ ลองเผาแล้วไม่สำเร็จครับ เพราะฝามันไม่ล็อคแน่น ควันออกด้านบน รอปรับปรุงต่อไปครับ

น้องแคมป์ชอบกินไข่เจียว แม่ยายเลยหาไก่มาเลี้ยง 20 ตัว แม่ยายดูแล ผมแค่ช่วยตัดไม้ไผ่ทำเล้าไก่เฉยๆ

แฮะๆๆๆๆๆ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ เพื่อจะไม่หลงทางและประสบความสำเร็จในจุดเริ่มต้นครับ
somphob78900
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 09:41:15 PM »

Sbobet  ยิงฟันยิ้ม อยากมีแบบนี้มากเลยครับ
keng490210
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 11:30:19 PM »

Sbobet  ยิงฟันยิ้ม อยากมีแบบนี้มากเลยครับ

ขอบคุณครับ

Liked By: deemeechai
keng490210
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 10:31:40 AM »

เกษตรอาทิตย์ละครั้งครับ...อาทิตย์ที่ผ่านมาไม่ค่อยได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันสักเท่าไรครับ ติดธุระไปหาแม่บวกกับฝนตก .......พอตื่นเช้ามาลองคิดว่าจะทำอะไร ลองติดป้ายขายปลาหมอหน้าบ้าน เราเลี้ยงมาก็หลายเดือนแล้ว แล้วก็ได้มะพร้าวน้ำหอม กับมะตูมมาจากหน้าค่ายมาครับ มะพร้ามน้ำหอมเตี้ยลูกละ 120 บาท (แพงนะ) มะตูม 20 บาท ต้นยังเล็กอยู่ต้องทิ้งไว้ให้อยู่ในถุงก่อนและได้สาหร่ายพุงชะโดมา 20 บาท มาเลี้ยงให้กุ้งกินลองเอามาปล่อยในบ่อปลาสลิด

สภาพบ่อดีขึ้นหลังจากปรับปรุงรอบที่แล้ว มีเขียด มีหอยเชอรี่

ฝนตกชุ่มฉ่ำ

ชอบกินมะละกอแบบไม่สุกมาก บ้านๆ

ลงมะพร้าวน้ำหอมแทนกะท้อนตายไม่ผ่านหน้าร้อน ต่อไปจะปลูกอะไรจะปลูกต้นฝน  โกรธ

ฟักทองแม่ยายปลูกที่ประจำครับ

ท้องทุ่งนาลมพัดเย็นดี ยามเย็น

วันหยุดหน้าเจอกันใหม่ครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์