ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ภูมิปัญญา เรื่องวิธีการดับกลิ่นเล้าเป็ด  (อ่าน 30232 ครั้ง)
tinblue
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 03:42:08 PM »

ตอนนี้คุณพ่อเลี้ยงเป็ดไข่ 1,000 ตัว ตอนนี้พบปัญหามีกลิ่นแรงมาก เริ่มเกรงใจเพื่อนบ้านแล้วครับ ใครมีวิธีดับกลิ่นเล้าเป็ดมั่งครับ

Cowboy Nart
เกษตรพอเพียงฟื้นชีวิต
Moderator
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 05:52:08 PM »

ใช้พวกจุลิทรีย์ชีวภาพฉีดพ่น ผสมน้ำให้เป็ดกินน่าจะช่วยได้บางส่วนนะครับ

"เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน"
Sitthipong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:16:32 PM »

ฉีดน้ำหมักชีวภาพ  และผสมน้ำหมักให้เป็ดกิน  ที่สำคัญอย่าให้มูลเป็นหมักหมมอยู่มากครับ  เอาใส่กระสอบขายได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

สิทธิพงศ์ ประกอบธัญ
67/3 ม.1 ต.ทับปุด
อ.ทับปุด จ.พังงา 82180
tesok_nut
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:49:18 PM »

ใช่ครับ  เอาพวก จุลินทรีย์ EM เข้ามาช่วยสิครับ ได้ผลดี ทีเดียว  แต่ถ้าผสมอาหารให้เป็ดกินเอง ก็น่าจะผสม EM เข้าไปด้วย  หรือจะ เป็นกากน้ำตาลก็ได้นะครับ จะช่วยลดกลิ่นได้ดีเลยหล่ะครับ   แต่ที่สำคัญ อยู่ที่การจัดการด้วยนะครับ เช่น มูลเป็ดหนาแน่นเกินไปหรือเปล่า มีการทำความสะอาดมากน้อยแค่ไหน  ถ้าจะให้ดี ควรจะนำมูลเป็ดมาตากแห้ง ไว้ใช้เป็นปุ๋ยได้นะครับ  .. สู้ๆ ครับ เอาใจช่วยครับผม 
wichancopy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 07:38:15 AM »

ที่เล้าก็เริ่มมีกลิ่นเหมือนกัน  แต่พอขูดเอาขี้เป็ดออกกลิ่นก็ลดลงบ้างครับ  ตกใจ

อย่าเห็นแก่ตัว  อย่ากลัวเสียเปรียบ  แล้วท่านจะเข้ากับผู้อื่นได้ดี
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 09:48:39 AM »

กลิ่นพวกนี้ หากโดดแดดแรงๆเผาสัก 2 - 3 แดด กลิ่นก็จะลดลงได้
ในกรณี กลิ่นมาจากสภาพภายในโรงเรือนที่อับชื้น หรือเปียกแฉะ
แก้ได้อย่างเดียวคือ จุลินทรีย์
ระยะแรก คงใช้มากและทุกวัน ฉนั้นควรที่จะทำน้ำหมักเอง 
(เมื่อหมักได้ที่แล้ว ควรใช้เข้มข้น ไม่ต้องผสมน้ำ และใช้มากพอสมควร )
ส่วนใหญ่ สูตรน้ำหมักต่างๆ ก็สามารถช่วยดับกลิ่นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2010, 09:57:42 AM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า
tinblue
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 02:26:09 PM »

ขอขอบคุณทุกๆ ท่านครับ มากๆๆครับ

แล้วน้ำหมักต้องมีสูตรอะไรพิเศษหรือป่าวครับ ขอส่วนผสมด้วย ใช้อะไรมั่งครับ ขอความกรุณษด้วยครับ
ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 08:52:49 PM »

กลิ่นพวกนี้ หากโดดแดดแรงๆเผาสัก 2 - 3 แดด กลิ่นก็จะลดลงได้
ในกรณี กลิ่นมาจากสภาพภายในโรงเรือนที่อับชื้น หรือเปียกแฉะ
แก้ได้อย่างเดียวคือ จุลินทรีย์
ระยะแรก คงใช้มากและทุกวัน ฉนั้นควรที่จะทำน้ำหมักเอง 
(เมื่อหมักได้ที่แล้ว ควรใช้เข้มข้น ไม่ต้องผสมน้ำ และใช้มากพอสมควร )
ส่วนใหญ่ สูตรน้ำหมักต่างๆ ก็สามารถช่วยดับกลิ่นได้

พี่ดำครับถ้าเราอยากให้em..ได้ผลเร็วขึ้น(ไม่ถึเดือน)ควรทำอย่างไรครับพี่ดำ อายจัง เศร้า

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 11:44:55 PM »

หากเป็นกลิ่นใหม่ ๆ โดยทั่วไปเอามาราดวันเดียว ก็รู้เรื่อง
แต่ปัญหาคือ จะมีมูลเป็ดเกิดขึ้นเรื่อยๆ บวกกลับที่มีอยู่ก่อนทับถมกันมากๆ
เราก็ต้องใช้เรื่อยๆ ตามกันไป
ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 02:08:07 PM »

ถามใหม่ครับพี่ดำถ้าเราหมัก EM ให้ได้ผลเอามาใช้โดยหมักไม่ถึงเดือนทำได้ป่าวครับและถ้าได้ทำอย่างไรเติมอะไรลงไปรึปล่าวครับ เศร้า

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 08:47:50 PM »

ความจริงสูตรนี้ ก็ใช้ได้เลยนะ แต่ผมไม่เคยทำ พด.6

http://www.ldd.go.th/Lddwebsite/WEB_r01/Website_station/cnt01/12wonder/wonder06/wonder6P2.htm

ผมเคยใช้ พด.2 หมักปลา  น้ำหมักที่ได้ เอามากำจัดกลิ่น ได้เป็นอย่างดี

คงต้องหมักให้ได้ระยะเวลา พอสมควร เป็นตัวเริ่มต้น แล้วเราก็ต้องหมักหมุนเวียนเรื่อยๆ

การใช้ครั้งแรกๆ ไม่ต้องผสมน้ำ จะได้ผลเร็วขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2010, 08:51:33 PM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า
tinblue
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:52:37 AM »

พี่ดำครับ ใช้แค่ พด.2 กับ เศษปลาสด แค่ 2 อย่างเองหร๋อครับ ที่บ้านผมทำประมงชายฝั่งอยู่แล้วด้วยครับ น่าจะสะดวกดีครับ อัตราส่วนเท่าไรครับ ใช้เเวลาหมักประมาณกี่วันครับ เป็ดทานแล้วจะเป้นอันตรายหรือป่าวครับ ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 12:01:10 PM »

ต้องอาศัย กากน้ำตาลด้วยครับ
เศษปลา + กากน้ำตาล +พด.2 + น้ำเปล่า
ผลไม้ อาจใส่หรือไม่ก็ได้ ถ้าใส่ได้ก็ดี เช่นสัปรด

tinblue
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2010, 02:41:57 PM »

ขอขอบคุณความเมตตาของคุณดำ เช้าหยุดมากๆครับ
เณรเอ็กซ์
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 01:53:39 PM »

ใช้วิธีเดียวกับการเลี้ยงหมูหลุมได้ปะครับ เห็นหมูหลุมไม่เหม็น

ก็เอาวิธีการเดียวกันมาทำกับคอกเป็ด ผมว่าน่าลองนะครับ
tinblue
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 03:14:56 PM »

แจ้งความคืบหน้าครับ ตอนนี้ใช้น้ำหมักชีวภาพผสมน้ำใส่บัวรดน้ำราดทุกวัน กลิ่นหายลงไปพอสมควรครับ ซื้อเขามาใช้แพงมากๆ(ในความรู้สึกผมนะครับ แต่เพราะตั้งตัวไม่ทันเลยจะเป็นต้องซื้อ) ตอนนี้ว่าจะหมักเอง ผมหาข้อมูลเพิ่มเติมในเน็ต เขาบอกว่าให้ใช้ พด.6 ผมเลยสงสัยว่าจะใช้ พด.2 หรือ พด.6 ดี แต่ผมว่าจะลองหมักทั้ง 2 อย่าง ต้องทดลองถึงจะรู้ใช่ไหมครับ พี่ดำ เช้าหยุด

ตอนนี้อาหารที่ใช้เป็นอาหารเม็ดสำเร็จรูปใช้อาหารหมู 3 กระสอบ อาหารเป็ดไข่ 1กระสอบ ผสมกัน อาหารว่างช่วงสายเป็นผัดสด อาหารว่าช่วงบ่ายเป็นหัวกุ้ง

ผลที่ได้ตอนนี้เป็ดให้ไข่ 750 ฟองต่อวันแล้วครับ หลังจากเลี้ยงมาได้ 40 วัน 

ปัญหามีให้แก้ตามมาอีกแล้วครับ ไม่มีพ่อค้ามารับซื้อไข่ ต้องเอาไปส่งร้านทำขนมที่ในเพชรบุรี วันละ 500 ฟอง เขาก็รับซื้อครับ แต่ต้องเอาไข่ใหม่ไปส่งทุกเช้าห้ามค้างคืน เขารับแค่ 500 ฟองต่อวัน แล้วที่เหลือขายใครล่ะ ใครอยู่เพชรบุรีต้องการซื้อไข่เป็ดบอกได้นะครับ นี่ขนาดอยู่เมืองขนมหวานยังหาที่ส่งไข่ยากเลย หรือว่ายังไม่เป็ที่รู้จัก หรือว่าเรายังไม่วิ่งไปหาตลาดรับซื้อ

***ปัญหาทำให้เกิดปัญญา***
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์