หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมขอความอนุเคราะห์ให้ความรู้เรื่อง "พันธุ์ต้นไม้" ที่ผมได้รับมาด้วยครับ  (อ่าน 397 ครั้ง)
Obama
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 01:41:50 PM »

เรียน ทุกท่าน ครับ

ผมขอความอนุเคราะห์ชี้แนะผมด้วยครับ ผมได้รับต้นไม้ดังรายละเอียดด้านล่างมาจากเจ้าของบ้านคนเก่าครับ

ผมจึงอยากทราบชื่อสายพันธุ์ต้นไม้ เพื่อที่ผมจะได้ดูแลรักษาได้อย่างถูกต้องครับ

ผมขอบพระคุณมากครับ
Obama

รูปที่ ๑ ต้นจิกน้ำใช่ หรือไม่ครับ

รูปที่ ๒ ต้นเข็มสามสี ใช่หรือไม่ครับ

รูปที่ ๓ ว่านพันธุ์อะไรครับ

รูปที่ ๔ ผมไม่ทราบครับ ว่าต้นไม้พันธุ์อะไร ครับ

รูปที่ ๕ ผมไม่ทราบครับ ว่าต้นไม้พันธุ์อะไร ครับ

NumCha
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 02:13:51 PM »

ภาพที่ 1 ไม่แน่ใจเพราะว่าภาพใบไกลไปค่ะ ถ้ามีภาพดอกกับผลจะทำให้บอกได้ง่ายกว่านี้ค่ะ
ภาพที่ 2 คือไม่รู้ว่าเข็มริมแดงกับเข็มสามสีนีตัวเดียวกันหรือป่าวพอดีไม่ได้มีไม้ตัวนี้ค่ะ
ภาพที่ 3 ว่านกาบหอยแครง
ภาพที่ 4 คิดว่าเป็นไทรเกาหลี
ภาพที่ 5 คิดว่าเป็นต้นพุดศุภโชค

รอท่านอื่นมายืนยันอีกทีนะค่ะ พอดีพวกไม้ประดับ Numcha ไม่ได้ปลูกค่ะ

เรียน คุณ Numcha ครับ ผมขอบพระคุณมากครับ Obama

Liked By: polla
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2016, 02:55:12 PM โดย Obama » บันทึกการเข้า
polla
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 02:20:27 PM »

1.น่าจะใช่.... จิกน้ำ.....ถ้าออกดอกมาเป็นสาย เป็นช่อสีแดงเล็กๆ หอมๆ ก็ใช่ค่ะ ที่บ้านก็ปลูกอยู่ ใบอ่อนกินได้ค่ะ
2.เข็มสามสี
3.ว่านกาบหอยแคระ
4.ไทรเกาหลี
5.พุดศุภโชค

เรียน คุณ polla ครับ ผมขอบพระคุณมากครับ Obama

Liked By: Maggie
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2016, 02:55:30 PM โดย Obama » บันทึกการเข้า

อยู่อย่างพอเพียง ก็เพียงพอแล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์