ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการเมล็ดมะขาม ขอหรือซื้อ  (อ่าน 286 ครั้ง)
พี่แสง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 12:13:48 AM »

ต้องการเมล็ดมะขามเปรี้ยวหรือไม่เปรี้ยวก็ได้ค่ะ ต้องการ900เมล็ด ใครมีแจกหรือขาย ช่วยสงเคราะห์หน่อยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 08:59:41 AM »

เมื่อก่อนมีเยอะมาก แต่เดี๋ยวนี้ต้นมะขามไม่ค่อยมีแล้ว เดี๋ยวจะถามคุณป้าที่ต่างจังหวัดให้ค่ะ เพราะทุกปีท่านจะเก็บมะขามสุกมาปอกและแกะเมล็ดออก เพื่อเอาเนื้อมะขามไว้ขาย ส่วนเมล็ดก็เอาไปคั่วรับประทาน มันๆ กรอบๆดี ถ้าฟันไม่ดีก็ต้องเอาแช่น้ำให้นิ่มก่อน เมล็ดดิบก็เอาไว้ปลูกข้างบ้านทำรั้ว

Liked By: พี่แสง
พี่แสง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 10:34:17 PM »

เมื่อก่อนมีเยอะมาก แต่เดี๋ยวนี้ต้นมะขามไม่ค่อยมีแล้ว เดี๋ยวจะถามคุณป้าที่ต่างจังหวัดให้ค่ะ เพราะทุกปีท่านจะเก็บมะขามสุกมาปอกและแกะเมล็ดออก เพื่อเอาเนื้อมะขามไว้ขาย ส่วนเมล็ดก็เอาไปคั่วรับประทาน มันๆ กรอบๆดี ถ้าฟันไม่ดีก็ต้องเอาแช่น้ำให้นิ่มก่อน เมล็ดดิบก็เอาไว้ปลูกข้างบ้านทำรั้ว

ขอบคุณค่ะน้องแมกกี้

คือที่ดินพี่อ่ะนะ เจ้าบ้านคนข้างเคียงชอบปลูกต้นไม้รุกที่เขยิบเข้ามาทีละต้นสองต้น  พี่เลยจะทำรั้ว แกบอกว่าทำรั้วทำไม ถ้าทำแล้วแกจะเดินเข้าออกทางไหน?
พี่ก็งงสิ หน้าบ้านแกมีประตูไม้ไผ่ แกเดินเข้าออกทุกวัน แล้วด้านข้างมันที่ดินพี่อ่ะ แกเดินเข้าสวนพี่ทุกวัน เอากากมะพร้าวมาตาก เอาไก่มาเลี้ยง คุ้ยต้นไม้กระจุยกระจาย เดินสำรวจเหมือนเป็นเจ้าของที่ แต่เฉพาะเวลาพี่ไม่อยู่เท่านั้นนะ จ้างคนมาปักเสาแล้ว ตาลุงข้างบ้านจะเอามีดไล่ฟันหาว่าคนปักเสาไปรุกล้ำที่แก  ลำบากพี่ต้องไปยืนกำกับไม่งั้นตั้งเสารั้วไม่ได้ แต่ยังขึงลวดหนามหรือก่ออิฐไม่ได้เพราะพี่ไม่มีเวลาไปคอยกำกับ บ้านไกลค่ะ เลยคิดว่าจะเอามะขามไปปลูกทำแนวรั้ว เล่าให้ฟังขำๆค่ะ

Liked By: pj.toto
piniyo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 09:25:32 AM »

ยังต้องการไหมครับพี่แสง เดี๋ยวกลับไปดูก่อน หากมี จะส่งให้พี่ออกค่าส่งเองนะครับ

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
Maggie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:31:53 AM »

ขอบคุณค่ะน้องแมกกี้

คือที่ดินพี่อ่ะนะ เจ้าบ้านคนข้างเคียงชอบปลูกต้นไม้รุกที่เขยิบเข้ามาทีละต้นสองต้น  พี่เลยจะทำรั้ว แกบอกว่าทำรั้วทำไม ถ้าทำแล้วแกจะเดินเข้าออกทางไหน?
พี่ก็งงสิ หน้าบ้านแกมีประตูไม้ไผ่ แกเดินเข้าออกทุกวัน แล้วด้านข้างมันที่ดินพี่อ่ะ แกเดินเข้าสวนพี่ทุกวัน เอากากมะพร้าวมาตาก เอาไก่มาเลี้ยง คุ้ยต้นไม้กระจุยกระจาย เดินสำรวจเหมือนเป็นเจ้าของที่ แต่เฉพาะเวลาพี่ไม่อยู่เท่านั้นนะ จ้างคนมาปักเสาแล้ว ตาลุงข้างบ้านจะเอามีดไล่ฟันหาว่าคนปักเสาไปรุกล้ำที่แก  ลำบากพี่ต้องไปยืนกำกับไม่งั้นตั้งเสารั้วไม่ได้ แต่ยังขึงลวดหนามหรือก่ออิฐไม่ได้เพราะพี่ไม่มีเวลาไปคอยกำกับ บ้านไกลค่ะ เลยคิดว่าจะเอามะขามไปปลูกทำแนวรั้ว เล่าให้ฟังขำๆค่ะ
เป็นปกติของมนุษย์ค่ะพี่แสง ความละอายต่อบาปไม่มี ความซื่อสัตย์ถูกต้องต่อตัวเองไม่มี และความจริงใจปรารถนาดีต่อคนอื่นรึ?อย่าไปหวังค่ะกับคนเหล่านี้ โกรธ
หลักเขตที่ดิน เส้นโฉนด ต้องเป็นเส้นตรงเสมอใช่ไหมคะ? แต่คนเหล่านี้ มีความสามารถ ทำให้เป็นเส้นโค้ง เส้นหยักได้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ อย่าไปซีเรียสค่ะ เมื่อหมดลมหายใจก็เอาอะไรไปไม่ได้ แต่เส้นเขตแดนบ้านน้องลงทุนใช้เสาปูน ทีเดียวจบค่ะ เจ๋ง

พี่แสง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 08:17:13 PM »

ยังต้องการไหมครับพี่แสง เดี๋ยวกลับไปดูก่อน หากมี จะส่งให้พี่ออกค่าส่งเองนะครับ

ยังไม่ได้เลยค่ะ ถ้ามีรบกวนด้วยค่ะ
พิชญรงรอง  ซู
364/3หมู่2 ถนนพุทธบูชา
แขวงบางมด เขตทุ่งครุ
กทม 10140

ขอเบอร์บัญชีหรือเบอร์โทรเพื่อโอนเงินค่าส่งด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
rafael645
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 08:49:50 AM »

ยังต้องการอยู่ไหมครับ
ที่บ้านผมมีพอดี ยิงฟันยิ้ม
Littleyogi
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 08:16:46 AM »

คนก็เป็นรั้วได้ครับ สร้างรั้วคนก็ต้องมีของติดไม้ติดมือ มาม่า ปลากระป๋อง ขนม นมเนย แบงค์สีเขียว แบงค์สีแดง ฯ  น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์