หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ผมเจอปัญหาคือ ลูกไก่ที่เกิดจากตู้ฟักไข่ที่ผมทำขึ้นเองตายครับ  (อ่าน 1161 ครั้ง)
Tadkan_Mukdahan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 03:42:23 PM »

คือเหมือนจะแข็งแรงดี อยู่ได้ประมาณ 3 อาทิตย์แล้วก็ตายไปทีละตัวๆ   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
 ผมเองมือใหม่ครับลองทำตู้ฟักใช้งานเอง  อยากรู้ว่าไก่ที่เกิดใหม่นั้นมีการเี้ยงดูอย่าไร
และมีการให้วัคซีนอะไรหรือป่าวครับ   ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ด้วยครับ    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: sompol

jarungkit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 08:18:37 PM »

ปัญหาไม่น่าเกิดจากระบบฟักไข่
 แต่น่าเป็นปัญหาสะสมเชื้อโรคมากกว่า ส่วนตัวเมื่อลูกไก่ประมาณ 20 วันจะย้ายไปเลี้ยงอีกที่จะลดปัญหาได้เยอะ หรือไม่ก็ทำพื้นตาข่ายก็ได้

movie2515
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 09:58:18 PM »

ลองหาความรู้จากหลาย ๆ แหล่งก่อนนะครับ.. เพราะลูกไกช่วงฟักออกใหม่.. จะต้องทำการกกสักระยะนึงก่อน.. ก่อนจะเลี้ยงในสภาพแวดล้อมปกติ
http://www.rakbankerd.com/agriculture/page.php?id=166&s=tblanimal

*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 10:34:53 PM »

ขอบคุณครับ   เดี๋ยวจะลองศึกษาเพิ่มเติมดูครับ

kainan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 11:26:55 AM »

ไก่อายุแรกเกิดถึงสองเดือนหรือแม้แต่สามสี่เดือนมีโอกาสตายได้ตลอดครับ เดือนแรกควรให้กินแต่อาหารเม็ดเท่านั้น จากประสบการณืที่เลี้ยงมาไก่มักจะตายตอนกลางคืน คิดว่าอุณหภูมิและอากาศที่เปลี่ยนแปลงไปทำให้ไก่เป็นหวัดบ้างหรือปรับตัวไม่ค่อยได้ ผมใช้วิธีเลี้ยงในกล่องลังหรือลังขนมเพื่อป้องกันลมโกรกในกลางคืนก็แค่ปิดฝาลังไว้ จนครบ 2 เดือนไก่สามารถกระโดดหรือบินออกจากลังได้จึงย้ายมาเลี้ยงในกรงต่อ พออายุได้ 3 เดือนก็ย้ายไปเล้าหรือเลี้ยงขุนต่อไป
นี่เป็นรูปที่ผมอนุบาลลูกไก่ในกล่องลัง

Liked By: sompol, bankrucom
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 04:29:28 PM »

ขอบคุณครับ  ตอนนี้ ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่อุณหภูมิครับ  เพราะช่วงเมื่อกี้ที่บ้านมันทั้งลมฝน  อากาศไม่นิ่งด้วย 
ขอบคุณครับสำหรับแนวทาง  ตอนนี้ลูกไก่ชุดใหม่ออกมาสุขภาพดีอยู่ครับ  กำลังจะทำเหมือนของพี่เลย  เลี้ยงในกล่องไม่ไห้โดนลม  ขอบคุณครับ ^^   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Tank
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 01:39:25 PM »

7 วัน ควรจะทำ วัคซีน นิว+หลอดลมอักเสบ ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์