หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ไก่พื้นเมืองหน่อยครับ. ตลาด+ราคา  (อ่าน 1234 ครั้ง)
lannagoal
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 07:50:35 AM »

พอดีวันก่อนขายไป กิโล70บาทเอง (เป็นตัว) อยากสอบถามหรือมีความคิดเห็นยังไงกับตลาดและราคาวันข้างหน้า. ยังสามารถจะไปต่อในวันหน้าได้อีกไกลมั้ยครับกับไก่พื้นเมือง **ส่วนตัวผมที่ขายไปก็ถือว่าพอได้เพราะเลี้ยงแบบปล่อยครับอาหารเป็นพวกลำปลายข้าวที่ติดกับแกลบตักเอาที่โรงสีต้นทุนไม่สูงคับ

Liked By: sompol

suttee_kku
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 08:43:34 AM »

ไก่บ้านแท้ปกติตอนนี้ราคายุที่ 90 อัพนะครับ
ขายที่ไหนครับ ลองเดินตลาดดูครับ

markonikove
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 09:06:15 AM »

ช่วงไกล้ๆปีใหม่ ถ้าอยู่ไกล้ๆพื้นที่ชาวชนเผ่า ( กลุ่มชาติพันธุ์ภาษา จีน - ธิเบต ) แล้วมีไก่ทรงเป็นไก่บ้าน แถมตัวสีดำ ... ราคาจะดีมากๆ ( ปีใหม่ม้ง ใช้ไก่เยอะ )

พูดถึงตลาดวันนี้ ซบได้ใจ ( ผมหยุดผลิตไปแล้ว ) คนไม่มีเงินจับจ่าย ถ้าจะไปต่อในตอนนี้เอาแบบไม่มากก็พอขายได้ ... ราคา ถ้าขายส่งเขาไป ราคาถูกกว่าสมัยก่อน รปห. ราวๆ 10 - 15 บาท ( บางพื้นที่ เขาซื้อกันแค่ 60 บาทเลยด้วยซ้ำ ) ... แต่ก่อนราคาจะอยู่ที่ 70 - 90 บาท แต่วันนี้จะอยู่ 60 - 70 บาท ( มีบ้างที่แตะ 80 บาท ) .... ราคาหน้าร้านชำแหละแล้ว ตอนนี้เหลือ 120 - 130 บาท เหลือติดมือกับบ้านเป็นแถว ( เพราะขายไม่ได้ คนซื้อไม่มีเงิน ) ขนาดไก่ตัวละ 1.2 กก. ผ่าซีกแล้วได้ 6 ขีด ซีกละ 70 บาท ก็ยังต้องขายให้เขา ( เงินเขาซื้อได้แค่นั้น )

อณาคต ไก่พื้นเมืองพันธุ์เนื้อ ถ้าเศรษฐกิจฟื้นได้ คนมีเงินจับจ่าย ก็สามารถไปค่อได้อีกไกลคับ

ตลาดนี้  ฟาร์มของ บ. ใหญ่ ตีไม่แตก เพราะเป็นตลาดไก่เกรดสูง ต้องใช้กลวิธีในการผลิตที่ ฟาร์ม ไม่สามารถทำได้ จึงทำให้การ ทุ่มตลาด หรือ คุมตลาด ของ บ. ใหญ่มีผลกระทบต่อตลาดนี้ไม่มากนัก

แถมในกระบวนการผลิต เราจะไม่ต้องพึ่งพิงวัตถุดิบจาก บ. ใหญ่ ทำให้มันไม่สามารถควบคุมต้นทุนการผลิตของเราได้ การจะแกล้งขูดต้นทุนให้เราลำบากจึงทำไม่ได้ ... เมื่อถึงขั้นตอนขาย มันจึง ดั้มตลาด แล้วให้ผลกระทบไม่มาก ยังไงเราก็สามารถอยู่ได้ในสภาวะดั้มตลาด ( แต่มันขาดทุนแน่ๆ ) .... ซึ่งถ้ามันยังบ้าดั้มตลาดอยู่อย่างนั้น มันมีแต่ตายกับตายเท่านั้น ส่วนเราก็แค่ เดินไปเรื่อยๆ ได้รับผลกระทบ แต่ไม่ขาดทุน

lannagoal
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 07:23:40 PM »

ขอบคุณครับ. ตอนนี้ไปตะเวนมาในจังหวัดผม. ได้พ่อค้ามาครับตอนนี้ทางพ่อค้าให้กิโล100รับไม่อั้น ทำสัญญาซื้อด้วยครับ. ตอนนี้กำลังจะเอาไก่งวงมาลงอีกครับพ่อค้ารับซื้อไม่อั้นเหมือนกัยครับตลาดไม่ตัน

sompol
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 05:42:58 AM »

ขอบคุณครับ. ตอนนี้ไปตะเวนมาในจังหวัดผม. ได้พ่อค้ามาครับตอนนี้ทางพ่อค้าให้กิโล100รับไม่อั้น ทำสัญญาซื้อด้วยครับ. ตอนนี้กำลังจะเอาไก่งวงมาลงอีกครับพ่อค้ารับซื้อไม่อั้นเหมือนกัยครับตลาดไม่ตัน

...กิโลละ 100 เป็นราคาไก่ที่ดีครับ จังหวัดไหนครับ
lannagoal
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:03:09 AM »

...กิโลละ 100 เป็นราคาไก่ที่ดีครับ จังหวัดไหนครับ

ผมอยู่พะเยาครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์