หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หญ้านี้ ชื่ออะไรค่ะ ดอก เอ๊ะหรือว่าผล ตอนแห้งแล้วแข็งเป็นหนามเลยค่ะ  (อ่าน 571 ครั้ง)
K163
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 10:43:54 AM »

อยากรู้ชื่อของโจทก์ จำเลย ค่ะ จะได้กล่าวหาได้ถูก

ตอนนี้กำลังกระจายกำลังไป เกือบเต็มพื้นที่

กำจัดยังไงดีค่ะ ถากต้นถอนรากได้ ไม่ทันเค้ากระจายเลยค่ะ

Liked By: tanakorn_newnew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 01:27:52 PM โดย K163 » บันทึกการเข้า

tanakorn_newnew
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 06:00:10 PM »

หญ้าเจ้าชู้ ไหมครับ  เดาๆ
atsk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:27:48 AM »

ไม่ทราบชื่อจริงๆของมันครับ
แต่บ้านผมเรียกหญ้าหนามกระจับ   เดินไปเหยียบติดใต้รองเท้าเต็มไปหมด เดินเท้าเปล่าไม่ได้เลย หนามมันทิ่มเท้าเจ็บมาก

วิธีกำจัดของบ้านผม ใช้จอบดายหญ้าถากแล้วเอามาเผาครับ ช่วงต้นฝนมันกำลังเกิดใหม่ๆยังไม่มีหนามถากง่าย
ถ้าหน้านี้มีหนามแห้งๆแล้วจะทำยาก

ค่อยๆถากค่อยๆเผาครับ ยังไงก็หมด ลานบ้านผมสองไร่เต็มไปด้วยเจ้านี้ แม่ผมถากมาเผาปีเดียวเกลี้ยง
ต่อไปถ้าเจอมันเกิดที่ไหนต้องรีบถอนอย่าเพิ่งให้มันมีดอกหนามๆครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์