หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปลูก ไผ่กิมซุง 3ไร่ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2957 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 10:15:37 PM »

ถ้าหาตลาดยังไม่เก่ง : ไม่มีใครกินพืชผักชนิดเดียวได้ทุกวัน
ถ้าตลาดเก่งแล้ว : ปลูกพืชชนิดเดียว เยอะๆ จะลดงานได้เยอะ
ถ้าอยากปลูกพืชลายๆชนิด พืชบางชนิดปลูกแซมได้ บางชนิดต้องแบ่งโซนกัน

ปลูกไผ่กิมซุง 3*3 เมตร เป็นป่าดงดิบแน่ๆ แดดส่องไม่ถึงพื้น
ประมาณ 3-4 ปี ถ้าไม่ควบคุมจำนวนลำต้น ก็จะไม่รู้ว่า หน่อไหนของกอไหน

Aoyandnook
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 09:13:38 PM »

ถ้าหาตลาดยังไม่เก่ง : ไม่มีใครกินพืชผักชนิดเดียวได้ทุกวัน
ถ้าตลาดเก่งแล้ว : ปลูกพืชชนิดเดียว เยอะๆ จะลดงานได้เยอะ
ถ้าอยากปลูกพืชลายๆชนิด พืชบางชนิดปลูกแซมได้ บางชนิดต้องแบ่งโซนกัน

ปลูกไผ่กิมซุง 3*3 เมตร เป็นป่าดงดิบแน่ๆ แดดส่องไม่ถึงพื้น
ประมาณ 3-4 ปี ถ้าไม่ควบคุมจำนวนลำต้น ก็จะไม่รู้ว่า หน่อไหนของกอไหน

บ้านผมอยู่ในเขตตัวเมืองโคราช เรื่องตลาดคิดว่า น่าจะไม่ค่อยมีปัญหาน่ะครับ จากที่เคยเป็นไปแร่ขายของอยู่ตามตลาดนัดอยู่พักนึ่ง แล้วก็อยู่ใกล้ตลาดใหญ่ อย่างตลาดสุรนคร น่าจะพอมีลุ่ทางนิดหน่อย ครับ

ระยะปลูก 3 X 3 นี่น้อยไปหรือครับ ผมว่าห่างอยู่เหมือนกัน มันจะขยายเร็วขนาดนั้นหรือครับ ผมเห็นไผ่พันธ์ุอื่น เห็นปลูกมาตั้งหลายปีแล้ว ก็ไม่เห็นกอใหญ่เลย นอกจากกอไผ่พื้นบ้าน ที่มีหน่ามเยอะๆ นั้นกอใหญ่แท้ๆครับ

แต่เริ่มเพาะชำแล้ว คงต้องลองดูสักตั้งก่อนครับพี่ฟ้า  ทำงานโรงงานคงจะไม่อีกกี่ปี เดี๋ยวเขาก็เลืกจ้าง ต้องหาลู่ทางอาชีพอื่นไว้เลี้ยงตัวเองตอนนั้นครับ

Liked By: Ekachaiyan
Aoyandnook
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 09:12:12 AM »

พื้นที่จะปลูกไผ่ครับ แนะนำเพิ่มเติมได้ครับ ผมวางแผนไว้อย่างนี้ครับ

พื้นที่ทั้งหมด 7 ไร่กว่าๆ ของผมครึ่ง อีกครึ่งเป็นของพ่อตากับแม่ยาย ฝั่งของผม จะลงไผ่กิมซุง ไว้ทั้งหมด (ถ้าไปได้ด้วยดี คงขยายพื้นที่ทั้งหมดครับ)
จากรูป
1. แหล่งน้ำจะอยู่ด้านล่างของพื้นที่ ผมจะตั้งเครื่องสูบน้ำจากบ่อ ดันน้ำขึ้นมาตาม เส้นสีฟ้า(ท่อเมน 1.5 นิ้ว) ปั้มน้ำตอนนี้มี ควายทองเครื่องเบินซิล 5.5 ท่อดูด 1.5 นิ้ว
2. แล้วต่อท่อย่อย เส้นสีชมพู ห่างกัน 3 เมตร ว่าจะใช้ท่อ PE 25mm. แล้วใช้หัวน้ำพุ่ง ติดตรงต้นไผ่ที่จะปลูก
3. ใช้วาล์วเปิด-ปิด แต่ละท่อย่อย ผมว่าถ้าเปิดพร้อมกันทุกเส้น น้ำคงไปไม่ถึงปลายท่อครับ

maw
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 09:46:32 PM »

ตามที่ผมเคยปลูกไผ่พวกนี้เป็นไผ่ที่รากติ้น อะครับ ต้องระวังอย่าให้ลำไผ่เยอะนะครับ ในช่วงฤดูฝน เวลามีลมแรงๆ มันจะโค่น งวดที่แล้วของผมโค่นไปสี่ห้ากอ อะครับ ส่วนการดูแลง่าย โตเร็วครับ ถ้าจะปลูกพืชแซม ก็ควรเป็นพวกไม้ยืนต้น พวกยางนา สัก ประมาณนี้ได้ครับ ส่วนระยะที่ปลูก 3 คูณ 3 ก็ปลูกได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ

Aoyandnook
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 07:50:34 AM »

ตามที่ผมเคยปลูกไผ่พวกนี้เป็นไผ่ที่รากติ้น อะครับ ต้องระวังอย่าให้ลำไผ่เยอะนะครับ ในช่วงฤดูฝน เวลามีลมแรงๆ มันจะโค่น งวดที่แล้วของผมโค่นไปสี่ห้ากอ อะครับ ส่วนการดูแลง่าย โตเร็วครับ ถ้าจะปลูกพืชแซม ก็ควรเป็นพวกไม้ยืนต้น พวกยางนา สัก ประมาณนี้ได้ครับ ส่วนระยะที่ปลูก 3 คูณ 3 ก็ปลูกได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Aoyandnook
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 08:15:23 AM »

สวัสดีปีใหม่ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ชาวเกษตรพอเพียง ขอให้ชาวสมาชิกเกษตรพอเพียง มีสุขภาพแข็งแรง อย่าเจ็บอย่าจน ขอให้ประสบความสำเร็จในสิ่งที่คาดหวังไว้..

ส่วนโครงการปลูกไผ่ของผม ตอนนี้ปักชำได้ 250 กิ่ง (กิ่งพันธุ์หมดแล้ว) กำลังเซาะหาเพิ่มอยู่ครับ ตั้งใจไว้จะเพาะให้ได้ 500 กิ่งครับ
จะได้ลงมือปลูก คงประมาณ หน้าฝนน่ะครับ ตอนนี้ผมให้พ่อตาปลูกมันสำปะหลังอยู่ รอกู้มันฯก่อนครับ
ระหว่างช่วงที่รอ  ผมจะลงรูปกิจกรรมของครอบครัวไปพลางๆก่อนครับ
หลังจากปลูกมันฯมาหลายปี ราคามันก็ไม่ได้แพงขึ้น ลงแล้วก็ลง จะขึ้นก็ตอนไม่มีมันให้กู้ ก็เลยปรับเปลี่ยนมาปลูกผัก ปลูกอย่างอื่นกันน่ะครับ อย่างแรกจะปลูกผักต้องมีระบบน้ำก่อนครับ เลยไปซื้อเครื่องปั้มน้ำ (ซื้อตามงบครับ) ก็โอเคน่ะครับ แล้วก็ลองติดตั้งดูครับ
ตั้งเครื่องไว้ในบ่อ แล้วดันขึ้นมา แต่ยังไม่ได้ลองว่า จะสามารถส่งน้ำไปได้ไกลเท่าไหร่ครับ

Liked By: muslin2557, Ekachaiyan
Aoyandnook
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 09:51:50 PM »

ต้นทุนการผลิตหน่อไม้ไผ่กิมซุ่ง  1  ไร่ต่อปี

1.ค่าต้นพันธุ์        100  ต้น                                                                        3,000   บาท
2.ค่าปุ๋ยในปีแรกต้นยังไม่ใหญ่   ใช้ปุ๋ยคอก  100  ถุง                                2,000  บาท
3.ค่ามอเตอร์สูบน้ำ   2  แรง                                                                        5,000  บาท
4.ค่าวางระบบน้ำ                                                                                          5,000  บาท
5.ค่าแรงงาน  1  คนเดือนละ  5,000  บาท                                            60,000  บาท
6.ค่าอุปกรณ์ต่างๆ   ค่าไฟสูบน้ำ                                                                  5,000  บาท

รวมทุน                                                                                                   80,000  บาท

รายได้ในปีแรกของหน่อไผ่กิมซุ่ง 1  ไร่ต่อปี
    ในปีแรกต้นไผ่เก็บหน่อได้ในเดือนที่  7    เก็บกอละ  10  หน่อได้  20  กก.ในช่วงฤดูแล้ง  แต่ขายได้ราคาส่งคือกก.ละ   30  บาทถึง  50  บาท

1.ขายหน่อไม้นอกฤดูกาล   ในปีแรกต้นยังเล็กอยู่   2,000  กก.         60,000  บาท
2.ขายไม้ไปค้ำยันผลไม้   300  ลำ  ๆละ  10  บาท                                3,000  บาท

รวมเป็นเงิน                                                                                        63,000  บาท

รายได้ในปีแรกถ้าขายในฤดูกาลต่อ 1 ไร่ต่อปี
          ในปีแรกต้นไผ่เก็บหน่อในเดือนที่  7  แต่ตรงกับฤดูฝนซึ่งมีหน่อไม้ออกมามากตามท้องตลาด  แต่ฤดูฝนหน่อไม้จะตกและหน่อใหญ่กว่าจึงได้  กอละ  10 หน่อขึ้นไปน้ำหนักดีได้  กอละ  30  กก. แต่ราคาไม่ดี  อยู่ที่   3-7  บาทในราคาส่ง
1.ขายหน่อไม้ในฤดูกาลในปีแรกยังเล็กอยู่    3,000  กก.                  21,000  บาท
2.ขายไม้ไผ่แก่ไปค้ำยันผลไม้  300  ลำๆละ  10  บาท                         3,000  บาท

รวมเงิน                                                                                              24,000  บาท

ในปีที่ 2 ต้นทุนต่อไร่ต่อปี
          ในปีที่  2  ไม่มีต้นทุนค่าพันธุ์และค่าปั้มน้ำ   ค่าวางระบบน้ำ  ทำให้ทุนน้อยลงในปีที่  2  แต่ไผ่โตขึ้นผลผลิตต่อไร่ย่อมสูงขึ้น
1.ค่าแรงงาน  1  คนจ้างเดือนละ  5,000  บาท                                  60,000  บาท
2.ค่าปุ๋ยขี้วัว   400  กระสอบๆละ  20  บาทเพราะต้นใหญ่ขึ้น             8,000  บาท
3.ค่าอุปกรณ์ต่างๆ ค่าไฟสูบน้ำ                                                                5,000  บาท
     รวมเงินทุนในปีที่สอง                                                                     73,000  บาท

รายได้ในปีที่สองต่อไร่ต่อปี
          ในปีที่  2  ต้นไผ่โตขึ้นย่อมให้ผลผลิตที่สูงขึ้น  ใส่ปุ๋ยกอละ  4   กระสอบ    ถ้าขายนอกฤดูกาลคือเดือนธันวาคมถึงเดือนพฤษภาคม  จะได้ราคา ส่ง กก.ละ  30-50  บาท  แต่ขายในฤดูฝนผลผลิตจะสูงกว่าแต่ราคาไม่ดีราคาส่งอยู่ที่   3-7  บาท
1.ขายนอกฤดูกาลในปีที่  2   ได้น้ำหนัก            4,000  กก.             120,000   บาท
2.ขายไม้ไผ่ไปใช้งานต่างๆ  300  เล่มๆละ  10  บาท                              3,000  บาท

รวมเงินขายหน่อไม้นอกฤดูกาลในปีที่สอง                                    123,000  บาท

1. ขายในฤดูฝนในปีที่  2  ได้น้ำหนัก   6,000  กก. ๆละ 7 บาท      42,000  บาท
2.ขายไม้ไผ่ที่สางออก  300  เล่มๆละ  10  บาท                                    3,000  บาท

รวมเป็นเงินขายหน่อไม้ในฤดูฝนในปีที่สอง                                        45,000  บาท

จะเห็นว่าการขายหน่อไม้ถ้าในปีหนึ่งเราทำให้ออกนอกฤดูก็จะได้ราคาดี รายได้ต่อไร่ก็สูงขึ้น  แต่ถ้าเราไม่สนใจปล่อยให้ออกในฤดูฝน  แม้ว่าผลผลิตจะสูงแต่ราคาไม่ดีก็ทำให้ได้รายได้น้อยบางครั้งอาจจะขายไม่ได้เลย  การทำเกษตรถ้าให้มีรายได้ให้อยู่ได้เหมือนอาชีพอื่นก็ต้องวางแผนในการผลิตไม่ใช่ปล่อยไปตามมีตามเกิดแล้วก็บอกว่าเป็นไปไม่ได้ที่จะทำรายได้ต่อไร่ได้ดี   ซึ่งต่างจากการปลูกข้าวมีรายได้ต่อไร่เพียง  7,000-10,000  ต่อไร่ขึ้นอยู่กับราคา ถ้าทำสองรอบก็ได้อีกสองเท่า  แต่ก็ไม่มีโอกาสที่จะเห็นเงินแสนต่อ  1  ไร่ของที่ดิน

สนใจรายละเอียดเพิ่มเติม  สอบถามได้ที่สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง   91  หมู่ 4  ตำบลแม่จั๊วะ  อ.เด่นชัย  จ.แพร่   โทร.  083-2663096

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขออนุญาตเจ้าของข้อความน่ะครับ ก๊อป มาครับ จากคุณ ไผ่หวาน  เห็นเป็นประโยชน์ วางหมุดไว้ครับ เป็นแนวทาง

Liked By: muslin2557, Ekachaiyan
Aoyandnook
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 10:29:17 PM »

มาทำระบบน้ำครับ

หายไปนาน ทำตามงบครับ
Aoyandnook
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 10:50:16 PM »

แค่นี้ เกีอบ 2 พัน ครับ โอ่งเจ้าของ  ลังเล ลังเล
chunkung
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 11:09:43 PM »

ตอบให้ครับสำหรับกิซุง ชำข้อเดียวก็ออกกิ่งแขนงจากใต้ดินนั่นหล่ะครับใสน้ำในกระบอกหล่อเย็นไว้
แต่อย่าเยอะจะกลายเป็นแหล่งเพาะยุงเสีย

Liked By: Aoyandnook

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
Aoyandnook
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 11:24:42 PM »

ตอบให้ครับสำหรับกิซุง ชำข้อเดียวก็ออกกิ่งแขนงจากใต้ดินนั่นหล่ะครับใสน้ำในกระบอกหล่อเย็นไว้
แต่อย่าเยอะจะกลายเป็นแหล่งเพาะยุงเสีย

..

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมนำกิ่งมาปักชำ แต่ทำไมไม่งอกทุกกิ่งที่ปักชำครับ จากต้นเดียวกัน จะงอก ประมาณ 3-5 กิ่ง ที่เหลือจะไม่แตกใบ แล้วจะแห้งไปเองครับ

จากที่ผม นำกิ่งมาปักชำ ประมาณ 300 กิ่ง จะงอก ประมาณ 150 กิ่ง  มันเป็นเพราะอะไรครับ

Liked By: laihan
พี่แสง
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 08:31:10 PM »

มันไม่สมบูรณ์ กิ่งที่สมบูรณ์ก็จะแตกรากแตกตา  กิ่งที่ไม่สมบูรณ์ไม่มีคุณภาพมันก็จะแห้งตายไป
เป็นเรื่องปกติ  ถ้าชำกิ่งแขนงโอกาสมีรากมากกว่า

Liked By: Aoyandnook, Ekachaiyan
phalikhit
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 08:46:02 PM »

ถ้าได้กิ่งอย่างนี้ก็ดีนะ

มาจาก

Aoyandnook
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 10:01:33 PM »

ลองเอาออกมาสู่โลกภายนอกสักหน่อย พักไว้สักอาทิตย์ให้สู้แดดตอนกลางวันสักหน่อย ทยอยขนออกมาครับ ช่วงนี้ปลูกกล้วยเป็นร่มเงาไปก่อน ระยะ 3  x 3 เมตร แล้วจะสลับกับไผ่ครับ

พี่แสง
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 09:27:26 PM »

ถ้าได้กิ่งอย่างนี้ก็ดีนะ

มาจาก

ขนาดมีรากออกมาแบบนี้ถ้าตัดมาชไเลยก็ใช่ว่าจะรอดทุกกิ่งค่ะ

Liked By: Aoyandnook, Ekachaiyan
Aoyandnook
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 09:36:55 PM »

ก็อยากได้แบบนี้ล่ะครับ พี่ . แต่เลือกไม่ได้ครับ ไปขอแนวของคนอื่นมาครับ กะว่าปีนี้น่าจะได้ประมาณสัก 100 กิ่ง ไว้รอขยายพันธ์เองปีหน้า จะจัดให้ได้แบบนี้ครับพี่

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์