หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปลูก ไผ่กิมซุง 3ไร่ ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2551 ครั้ง)
Aoyandnook
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 04:11:10 PM »

โครงการ ว่าจะปลูก ไผ่กิมซุง ซัก 3 ไร่ มีแหล่งน้ำ จะทำให้ออกหน่อหน้าแล้ง คิดว่า ตลาดหน้าแล้ง คงพอขายได้ มีหน่อไม้ไม่ล้นตลาด
คิดว่า พอไปได้ไหมครับ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 06:10:52 PM »

พอไปได้ สบายมากครับ
มีอะไรจะถามอีกไหมครับ
Aoyandnook
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 04:24:57 PM »

ขอบคุณที่แนะนำครับ ตอนนี้ผมทำงานประจำ แต่จะทำการเกษตรควบคุ่ไปด้วย จากตอนแรก ออกจากโรงงานมาทำเกษตรอย่างเดียว ไปไม่รอดครับ ทุกอย่างไม่ได้สวยหรูเหมือนกับที่วาดฝันไว้
จากประสบการณ์ที่ได้ เลยกลับมาคิดใหม่ทำใหม่ครับ
คงทำงานประจำเป็นหลัก แล้วงานเกษตร ค่อยทำตอนเลิกงานกับวันหยุด 
ที่คิดไว้ ทำงานโรงงานไม่ค่อยมีวันหยุด เลยต้องเปลี่ยนพืชที่ปลูก เคยปลูกมันสำปะหลัง แต่ราคามีแต่ดำดิ่งลง แล้วไม่ค่อยมีเวลาดูแล เลยอยากเปลี่ยนแปลงดูบ้าง มาตกลงได้ที่ ไผ่กิมซุง ตอนนี้กำลังปักชำอยู่ กะว่ารอบแรกจะลองปลูก 3 ไร่กว่าๆ คาดว่า หน้าฝนปีหน้าจะได้ลงมือปลูกครับ

Aoyandnook
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 04:34:57 PM »

ไม่ได้ไปซื้อกิ่งพันธ์ อาศัยขอบ้านคนที่มีไผ่อยู่แล้วมาปักชำครับ

ตัดแล้วแช่ น้ำยาเร่งราก สูตร เอ็ม100+กระปิ

ตอนนี้เริ่มปักชำได้ 150 กิ่ง กะว่า พื้นที่ 3 ไร่กว่า ๆ น่าจะใช้กิ่งพันธ์สัก 500 กิ่ง เพื่อรอดเพื่อตายครับ

หลังปักชำได้ 1 อาทิตย์ เริ่มแทงยอดมาให้ได้เห็นบ้างครับ

Liked By: Ekachaiyan
zuddum
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 04:43:32 PM »

ยิ้ม  ปลูกไผ่สีสุกด้วยเอาไว่ใส่ข้าวหลาม+ไผ่บงบ้านด้วยเอาไว้ทำตอกมัดข้าว+คันเบ็ดด้วย
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 10:28:02 PM »

เผื่อแรงใว้ตอนตัดสางด้วยนะ...ที่บ้านมีสองกอ ตอนนี้อยากล้มมากๆเลย ใครอยากได้เชิญครับให้ฟรี

Liked By: Aoyandnook

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:01:00 PM »

ไม่ได้ไปซื้อกิ่งพันธ์ อาศัยขอบ้านคนที่มีไผ่อยู่แล้วมาปักชำครับ

ตัดแล้วแช่ น้ำยาเร่งราก สูตร เอ็ม100+กระปิ

ตอนนี้เริ่มปักชำได้ 150 กิ่ง กะว่า พื้นที่ 3 ไร่กว่า ๆ น่าจะใช้กิ่งพันธ์สัก 500 กิ่ง เพื่อรอดเพื่อตายครับ

หลังปักชำได้ 1 อาทิตย์ เริ่มแทงยอดมาให้ได้เห็นบ้างครับ

phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:02:22 PM »

กิ่งที่อยู่ใน 8 ถุงล่างสุด  กิ่งมันจะแตกออกตรงไหนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2016, 11:05:41 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
Aoyandnook
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:53:32 PM »

นั่นดิครับพี่ฟ้า รอบแรกไม่รู้ตัดอย่างไง เลยตัวแค่ข้อเดียว มาสังเกตรอบหลังครับว่า อย่างน้อยต้องตัด 2 ข้อขึ้นไป เพื่อให้ข้อที่ 5 ติดตา
ผิดเป็นครูครับ ก็ลองดูว่าจะงอกให้หรือเปล่าครับ

รอบหลังเลย ตัดให้เหลือ 2 ข้อครับ สำหรับโค่นลำ

phalikhit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 12:12:45 AM »

นั่นดิครับพี่ฟ้า รอบแรกไม่รู้ตัดอย่างไง เลยตัวแค่ข้อเดียว มาสังเกตรอบหลังครับว่า อย่างน้อยต้องตัด 2 ข้อขึ้นไป เพื่อให้ข้อที่ 5 ติดตา
ผิดเป็นครูครับ ก็ลองดูว่าจะงอกให้หรือเปล่าครับ

รอบหลังเลย ตัดให้เหลือ 2 ข้อครับ สำหรับโค่นลำ

กิ่ง(ลำ)ที่ใหญ่ที่สุดสองลำในกะละมัง  น่าจะนำไปทำ...(อย่างอื่นนะครับ)

เคยตัดให้มี 5 ข้อ เมื่อนำไปชำ กิ่งมันแตกออกที่ข้อที่ 5 (สุดท้าย)
เคยตัดให้มี 3 ข้อ เมื่อนำไปชำ กิ่งมันแตกออกที่ข้อที่ 3 (สุดท้าย)
ข้อที่ 1 อยู่ในถุง มันไม่แตกที่ข้อที่ 2

ถ้าได้กิ่งอย่างนี้ก็ดีนะ

มาจาก

คุณ Aoyandnook โชคดีนะที่ไม่ต้องซื้อกิ่งพันธุ์(กิ่งละ 60 บาท)

การปลูกไผ่กิมซุง  นอกจากจะขายหน่อแล้ว ยังขายกิ่งพันธุ์ได้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2016, 12:29:45 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
tophy
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 01:24:14 AM »

ชำแบบนี้เหมือนกัน  ตัด 3ข้อเป็นส่วนมาก
2ข้อมีบ้าง  เพราะข้อยาวเกินเกะกะตัดออก   ก็งอกเหมือนกัน
ส่วน 1ข้อ  ไม่เคยทำ จริงๆไผ่เกิดง่าย  แค่โยนลงไปในน้ำเสียหลังห้องน้ำ  ก็ติดเลย
ชาวบ้านเขาชอบทำแบบนี้กัน
ตอนนี้มีอยุ่24 กอ  แค่นี้ก็ดูแลยากแล้วล่ะ  น้ำไม่พอ
สู้ๆครับ

Liked By: Aoyandnook, Ekachaiyan
Aoyandnook
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 02:54:52 PM »

กิ่ง(ลำ)ที่ใหญ่ที่สุดสองลำในกะละมัง  น่าจะนำไปทำ...(อย่างอื่นนะครับ)

เคยตัดให้มี 5 ข้อ เมื่อนำไปชำ กิ่งมันแตกออกที่ข้อที่ 5 (สุดท้าย)
เคยตัดให้มี 3 ข้อ เมื่อนำไปชำ กิ่งมันแตกออกที่ข้อที่ 3 (สุดท้าย)
ข้อที่ 1 อยู่ในถุง มันไม่แตกที่ข้อที่ 2

ถ้าได้กิ่งอย่างนี้ก็ดีนะ

มาจาก

คุณ Aoyandnook โชคดีนะที่ไม่ต้องซื้อกิ่งพันธุ์(กิ่งละ 60 บาท)

การปลูกไผ่กิมซุง  นอกจากจะขายหน่อแล้ว ยังขายกิ่งพันธุ์ได้อีก

แบบนี้มันไม่ค่อยมีครับ ลำหนึ่งมีไม่กี่กิ่ง ก็เลยเอามาใช้หมดครับ ทิ้งก็เสียดายครับ

ที่ตั้งใจไว้ว่า ปลูกไผ่แบบไม่ให้ไว้ลำมาก  ตรงระหว่างแถวของไผ่ จะปลูกพืชอย่างอื่นอีก โดยจะใช้ยางรถยนต์วางซ้อน 2 ชั้นแล้วด้านล่างโบกปูน วางไว้ไม่ให้รากไผ่มาแย่งอาหาร ที่ดูไว้จะลองมะกรูดตัดใบครับ อันนี้แค่โครงการอยู่ครับ มีใครจะแนะนำบ้างครับ
phalikhit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 04:24:00 PM »

อ้างถึง
ที่ตั้งใจไว้ว่า ปลูกไผ่แบบไม่ให้ไว้ลำมาก  ตรงระหว่างแถวของไผ่ จะปลูกพืชอย่างอื่นอีก โดยจะใช้ยางรถยนต์วางซ้อน 2 ชั้นแล้วด้านล่างโบกปูน วางไว้ไม่ให้รากไผ่มาแย่งอาหาร ที่ดูไว้จะลองมะกรูดตัดใบครับ อันนี้แค่โครงการอยู่ครับ มีใครจะแนะนำบ้างครับ

ยางรถยนต์มันแคบนิดเดียว ไผ่กิมซุงหน่อดก และแทงออกไปไกลนะ
ถ้าบังคับ หน่อก็จะออกในที่สูงๆ ซึ่งจะไม่สมบูรณ์

แต่ก็ ลองดูครับ (ไม่ลองไม่รู้)

Liked By: Aoyandnook
Puifai
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 10:36:23 PM »

เขาจะปลูกพืชอย่างอื่นแซมครับพี่ฟ้า ไม่ได้ปลูกไผ่ ยิงฟันยิ้ม

Aoyandnook
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 02:40:27 PM »

เขาจะปลูกพืชอย่างอื่นแซมครับพี่ฟ้า ไม่ได้ปลูกไผ่ ยิงฟันยิ้ม

คงปลูกไผ่เป็นหลักครับ ถ้าปลูกอย่างอื่นแซมไม่ได้ก็คงยกเลิกครับ ยังเป็นแค่โครงการอยู่ครับ
เท่าที่สังเกตุดู ส่วนใหญ่ไผ่ออกหน่อหน้าแล้ง ไม่ค่อยมีเกษตรกรทำได้ เพราะขาดน้ำ  แต่ถ้าเราสามารถให้มีหน่อไม้ช่วงหน้าแล้งได้ คงคุ้มกว่าพืชตัวอื่น อาจมีพืชหลายตัวที่ปลูกแล้วคุ้มกว่าปลูกไผ่ แต่ความสามารถ เงินทุน และเวลาที่จะดูแล ของผมยังมีไม่พอครับ
ไผ่ปลูกแล้ว ไม่เกิน 2 ปี ก็เก็บผลผลิตได้ แล้วปลูกแค่ครั้งเดียว เก็บผลผลิตได้หลายปีครับ
ระยะปลูก ผมคิดว่า 3 X 3 เมตร ครับ..

Liked By: tophy
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:56:07 PM »

กิ่งที่อยู่ใน 8 ถุงล่างสุด  กิ่งมันจะแตกออกตรงไหนครับ

นั่งคิดเล่นๆ

กิ่งที่อยู่ใน 8 ถุงล่างสุด  กิ่งมันจะแตกออกจากตาที่ถูกฝังในดินแล้วก็โผล่ขึ้นมาเป็นหน่อไม้เล็กๆแล้วผลิออกมาเป็นใบและกิ่ง
ส่วนรากที่ข้อเดียวกันนี้มันก็จะแทงลงไปในดิน ทำหน้าที่หาอาหาร

คิดถูกหรือคิดผิด ไม่ทราบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2016, 09:57:47 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์