ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆโซนอิสานมีใครยังเลี้ยงไก่ไข่ ไก่เนื้อ เป็ด ห่านกันอยู่บ้างครับ  (อ่าน 2178 ครั้ง)
โต มหาสารคาม
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 01:33:16 PM »

ผมมือใหม่อยากรบกวนขอทราบข้อมูลว่าเพื่อนๆสมาชิกในกลุ่มยังมีใครเลี้ยงไก่ไข่(โร๊ด เลคฮอร์น บางพลี) ไก่เนื้อ(เบรส เบตง ไก่ดำ ไก่งวง) ห่านและเป็ดกันอยู่บ้างครับ เพื่อเป็นข้อมูลในการผลิตและแลกเปลี่ยนสายพันธุ์ให้แก่กันบ้างครับ

ผมขอแนะนำตัวก่อนเลยนะครับ ผมชื่อโต อยู่มหาสารคาม ตอนนี้ที่บ้านกำลังเลี้ยงเป็ดและห่านอยู่บ้างนิดหน่อยครับ

kainan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 03:29:44 PM »

เลี้ยงอยู่ครับ กะว่าจะทดลองเลี้ยง แล้วเพาะขายลูกไก่ให้กับเพื่อนบ้านแถวๆบ้านอ่ะครับ ไก่โร๊ต กับไก่ตะเภาทองเกษตรศาสตร์ ครับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 03:37:11 PM »

เลี้ยงอยู่ครับ กะว่าจะทดลองเลี้ยง แล้วเพาะขายลูกไก่ให้กับเพื่อนบ้านแถวๆบ้านอ่ะครับ ไก่โร๊ต กับไก่ตะเภาทองเกษตรศาสตร์ ครับ

พอจะรบกวนช่วยแจ้งพิกัดให้ทราบบ้างจะได้มั๊ยครับ
kainan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2016, 03:49:32 PM »

ครับ อยู่น่านครับผม face book ไก่ดำ นครน่าน ครับ https://www.facebook.com/blackcock242?ref=bookmarks
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 10:05:09 AM »

เพื่อนสมาชิกเก่าๆไม่มีใครยังทำกันอยู่บ้างเลยเหรอครับ
TO_MK
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 05:15:44 PM »

เงียบมากๆเลยนะครับสำหรับสมาชิกผู้เลี้ยงไก่ไข่ ไก่เนื้อ เป็ด ห่านโซนภาคอีสาน

Liked By: sompol
josave69
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 09:26:50 PM »

เงียบมากๆเลยนะครับสำหรับสมาชิกผู้เลี้ยงไก่ไข่ ไก่เนื้อ เป็ด ห่านโซนภาคอีสาน

ไม่เงียบหรอกคับ เจ้าเก่าไป เจ้าใหม่ก็มา เจ้าเก่าที่ไปก็บอกว่า ไก่ไข่ ไม่คุ้มค่าอาหาร แถมตัดราคาขายกันอีก  สู้เลี้ยงไก่ แบบปล่อยๆเองดีกว่า

Liked By: sompol, TO_MK
lema
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 11:00:54 PM »

ยังอยู่ๆ ยิ้มเท่ห์

Liked By: TO_MK, sompol
TO_MK
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:34:53 AM »

ไม่เงียบหรอกคับ เจ้าเก่าไป เจ้าใหม่ก็มา เจ้าเก่าที่ไปก็บอกว่า ไก่ไข่ ไม่คุ้มค่าอาหาร แถมตัดราคาขายกันอีก  สู้เลี้ยงไก่ แบบปล่อยๆเองดีกว่า

สงสัยจะเข้าเฟสกันมากกว่าล่ะมั้งครับถ้าอย่างงั้น รบกวนสอบถามด้วยนะครับว่าตอนนี้ที่บ้านพี่เลี้ยงอะรัยบ้างครับ
TO_MK
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:36:49 AM »

หายเงียบไปนานเลยนะครับพี่เอ๋  อิอิอิ // ตอนนี้ที่บ้านเลี้ยงอะรัยอยู่บ้างครับ
รบกวนขอเบอร์ติดต่อให้ใหม่อีกครั้งด้วยนะครับพี่

teppatut
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 11:28:02 AM »

ผมอยู่หนองบัวลำภู เลี้ยงไก่บ้าน ไก่ดำ ไก่ไข่ ห่าน ไก่งวง ครับ

Liked By: TO_MK, sompol
TO_MK
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 12:53:44 PM »

ผมอยู่หนองบัวลำภู เลี้ยงไก่บ้าน ไก่ดำ ไก่ไข่ ห่าน ไก่งวง ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ เมื่อก่อนผมไปรีดน้ำเชื้อวัวที่โนนสังข์และไปส่งหมูให้ลูกค้าแถววิทยาลัยเทคนิคบ่อยครับ
ไม่ทราบว่าพี่อยู่แถวใหน ว่างๆถ้าสะดวกก็รบกวนเอาเด็กๆที่บ้านมาฝากให้เพื่อนๆได้ชมกันบ้างนะครับ

Liked By: teppatut
teppatut
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 10:57:19 AM »

ยินดีที่ได้รู้จักครับ เมื่อก่อนผมไปรีดน้ำเชื้อวัวที่โนนสังข์และไปส่งหมูให้ลูกค้าแถววิทยาลัยเทคนิคบ่อยครับ
ไม่ทราบว่าพี่อยู่แถวใหน ว่างๆถ้าสะดวกก็รบกวนเอาเด็กๆที่บ้านมาฝากให้เพื่อนๆได้ชมกันบ้างนะครับ

เลยเทคนิค หนองบัวลำภู มา 10 กว่ากิโลครับ ให้พ่อแม่ดูที่บ้าน ส่วนผมมาใช้แรงงานที่กรุงเทพครับ
lema
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 09:24:38 PM »

หายเงียบไปนานเลยนะครับพี่เอ๋  อิอิอิ // ตอนนี้ที่บ้านเลี้ยงอะรัยอยู่บ้างครับ
รบกวนขอเบอร์ติดต่อให้ใหม่อีกครั้งด้วยนะครับพี่

ยัง เลี้ยงไก่ไข่ไก่บ้านห่านและไก่ดำที่ได้มายังเหมือนเดิมทุกอย่างคับ ขาดก็แต่ไก่พวก บาร์ๆทั้งหลายไม่ได้ต่อยอดไว้นอกนั้นยังอยู่ครบ ส่วนไก่ดำตอนนี้ผสมข้ามสายพันธุ์กับโร้ด ,ไฮบริดท์ตัวผู้ ลูกออกมาตัวเมียสวยดีคับสีดำสนิท ไข่ปกติเหมือนไก่ไข่ทั่วไป ไก่ที่บ้านก็ยังทำอาหารผสมเองเหมือนเดิมไข่รสชาติดี ส่วนเนื้อก็รสชาติดีเช่นกันเพราะหัวอาหารจะไม่ใช้ เบอร์เหมือนเดิมคับ 0870806435 ว่างโทรคุยกันได้คับ...
TO_MK
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 04:56:16 PM »

ยัง เลี้ยงไก่ไข่ไก่บ้านห่านและไก่ดำที่ได้มายังเหมือนเดิมทุกอย่างคับ ขาดก็แต่ไก่พวก บาร์ๆทั้งหลายไม่ได้ต่อยอดไว้นอกนั้นยังอยู่ครบ ส่วนไก่ดำตอนนี้ผสมข้ามสายพันธุ์กับโร้ด ,ไฮบริดท์ตัวผู้ ลูกออกมาตัวเมียสวยดีคับสีดำสนิท ไข่ปกติเหมือนไก่ไข่ทั่วไป ไก่ที่บ้านก็ยังทำอาหารผสมเองเหมือนเดิมไข่รสชาติดี ส่วนเนื้อก็รสชาติดีเช่นกันเพราะหัวอาหารจะไม่ใช้ เบอร์เหมือนเดิมคับ 0870806435 ว่างโทรคุยกันได้คับ...

ขอบคุณครับพี่ยังงัยจะโทรคุยด้วยอีกทีนะครับ
thin
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 07:23:58 PM »

อยู่ยโสธรครับ เลี้ยงไก่โร๊ด ไก่ดำ ไก่งวง และมีไก่ต๊อกด้วยครับ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์