หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูล โลไลแองกัส  (อ่าน 1874 ครั้ง)
Danjerlo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 08:52:03 PM »

รบกวนพี่ๆ  เป็นกระทู้ที่ 2  ครับ
1.โลไลแองกัส  คุ้มค่าไหมที่เราจะเลี้ยง แบบ เพาะลูกพันธ์
2.ในประเทศไทย มีฟาร์มไหน ขายลูกพันธ์ โลไลแองกัส  บ้างครับ
3.ราคาลูกพันธ์ตัวเมียประมานเท่าไร
4.กรณีเอาไปขุนทำเนื้อคุ้มไหมครับ
ขอบพระคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ

Liked By: sompol

markonikove
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 10:26:47 PM »

4. มีกำไร แต่สู้พันธุ์อื่นไม่ได้ ... เมื่อหลายปีก่อน พวกเพาะงัวขายให้ควาย เอามาขุนเข้าโครงการกับ กำแพงแสน  กะจะโชวศักยภาพอวดเขา ... แต่ก็แป้ก เพราะงัวโตช้า เนื้อเหนียวชิบ ...

3. เอาเข้าจริงๆ จังๆ งัวนี้ไม่มีใครเล่น เพราะลองกันแล้ว งัวแกลบ / งัวไทยขี้แก่น ดีกว่าเยอะ เลยหาแม่พันธุ์ยากมากๆ  จะมีก็แค่ฟาร์มเศรษฐี และ ฟาร์มพวกเพาะงัวขายให้ควาย  เท่านั้นที่ยังพอมี

2. ไม่ทราบคับ

1. ถ้าคิดแค่ว่า จะเพาะเล่นๆเอามันส์ คุ้มอยู่คับ เนื่องจากเลี้ยงงัวกากๆ พวกนี้ก็มีกำไรอยู่ .... แค่ว่า มันได้น้อยกว่าพันธุ์อื่นๆเขา

Liked By: sompol, หาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2016, 10:28:51 PM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 10:29:40 PM »

ปล. งัวนี้ คนเลี้ยงงัวขุนไม่ซื้อคับ .... ต้องเอามาขายเกรดเนื้อลูกชิ้นเท่านั้น

Liked By: sompol
jarungkit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 12:50:54 PM »

ถ้ามีเงินเป็นถุงเป็นถัง ประเภทใช้เท่าไรก็ไม่หมดเลี้ยงเพื่อความสุขเล็กๆ ก็เลี้ยงไปเถอะครับ เพราะความคุ้มค่าหรือมูลค่าต่ำกว่าวัวแกลบด้วยซ้ำไป แถมชาวบ้านทั่วๆไปคงเลือกเลี้ยงวัวแกลบเสียมากกว่า

ลองหาซื้อวัวตัวเมียแองกัส50+พื้นเมือง50 แล้วค่อยข้ามไป วากิว โกเบ ยังดู่เท่ห์กว่าอีก(ขำๆนะ) และขนาดก็ไม่น่าต่างกันมาก

ส่วนตัว แองกัสน่าเลี้ยงน่าพัฒนาต่อยอดได้เยอะอยู่นะ แต่คงไม่ใช่โลไลแองกัสแน่ๆ
Danjerlo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 04:40:11 PM »

4. มีกำไร แต่สู้พันธุ์อื่นไม่ได้ ... เมื่อหลายปีก่อน พวกเพาะงัวขายให้ควาย เอามาขุนเข้าโครงการกับ กำแพงแสน  กะจะโชวศักยภาพอวดเขา ... แต่ก็แป้ก เพราะงัวโตช้า เนื้อเหนียวชิบ ...

3. เอาเข้าจริงๆ จังๆ งัวนี้ไม่มีใครเล่น เพราะลองกันแล้ว งัวแกลบ / งัวไทยขี้แก่น ดีกว่าเยอะ เลยหาแม่พันธุ์ยากมากๆ  จะมีก็แค่ฟาร์มเศรษฐี และ ฟาร์มพวกเพาะงัวขายให้ควาย  เท่านั้นที่ยังพอมี

2. ไม่ทราบคับ

1. ถ้าคิดแค่ว่า จะเพาะเล่นๆเอามันส์ คุ้มอยู่คับ เนื่องจากเลี้ยงงัวกากๆ พวกนี้ก็มีกำไรอยู่ .... แค่ว่า มันได้น้อยกว่าพันธุ์อื่นๆเขา
ขอบพระคุณมากๆครับ  เห็นภาพเลยผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์