หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเป็นลูกจ้างโคนมหาประสบการณ์  (อ่าน 1214 ครั้ง)
ชาข่อย
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 08:31:56 AM »

พอดีผมสนใจอาชีพโคนมครับ ระหว่างรออบรมกับ อสค. อยากหาประสบการ์ณเกี่ยวกับอาชีพนี กำลังหาฟาร์มที่สามารถรับผมเข้าทำงานเป็นลูกจ้าง และสอนผมในอาชีพนี้ครับ ระยะเวลาซัก 1 ปีครับ พี่ๆ พอจะมีฟาร์มไหนแนะนำ หรือฟาร์มไหนพอจะรับผมเป็นลูกจ้าง แนะนำผมทีครับ ขอบคุณครับ

farmer by finger
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:06:30 PM »

ฟาร์มน่ะมีครับ

แต่อยากแนะนำให้ไปเรียนจาก อสค.เลยดีกว่า เขาสอนเป็นระบบ ค่าอบรมก็ไม่แพง เวลาคุณจะมาเลี้ยงจริง โรงรับนมเขาก็ต้องให้ไปเรียนใหม่อยู่ดี
เพราะถ้านมของคุณสกปรกมาถังเดียว นมเขาจะเสียทั้งหมด แล้วการลงทุนทำฟาร์มวัวนมมันลงทุนสูง ไม่ใช่ของทำเล่น เขาระบบเลยดีกว่า ครับ
markonikove
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:35:04 PM »

งัวนม  .... สุดยอดแห่งรายละเอียด และ ประสบการณ์  มีรายละเอียดปลีกย่อยที่ ต้องลงมือจริงๆเท่านั้นจึงจะรู้ ให้เราเก็บเกี่ยวอีกเยอะ กว่าจะเป็น

ฟันดาเมนทัล ที่เป็นแค่ เบสิก จากตำราเรียน ก็แค่โครงร่างคร่าวๆ ให้เราใช้เป็นแนวทางสำหรับไปเรียนรู้เพิ่มเติมเท่านั้น .... ยังมีอะไร ต่อมิอะไร ที่เราต้องเรียนรู้อีกเยอะ กว่าจะปะคับประคอง ฟาร์มให้อยู่รอดได้

การฝึกอบรม จาก อสค. หรือ ใบปริญญา ก็เป็นได้แค่ ฟันดาเมนทอล ให้เราใช้สำหรับศึกษาเพิ่มเติม จากการลงมือทำจริงเท่านั้น

คิดถูกแล้วคับ ที่จะไปเรียนรู้ประสบการณ์ จากมือดีๆ ที่เขาลองผิดลองถูกจนสำเร็จแล้ว ....

ผมเห็น สัตวบาล ร้อนวิชา โดนพ่อตัวเองด่าหัว เพราะจบมาแล้วคิดว่า มือตัวเองแน่ แต่สุดท้าย ต้องระเห็ดเข้าเมืองไปเป็น พนักงานตามโรงงานเพื่อช่วยพ่อตัวเองใช้หนี้ อันเกิดจากการอยากเป็น โคบาลเจ้าของฟาร์มโคนม ... มาเยอะพอสมควร

ปล. บ้านผม มีโรงค้มนมของ อสค. อยู่
mitrkaset
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 12:23:54 PM »

http://www.sunrisedairy.co.th/dairy-farm/
แนะนะนำ ซันไรส์แดรี่ฟาร์ม อ.สีคิ้ว จ.นครราสีมา เรียนรู้ระบบฟาร์มทุกอย่าง
จนถึงการแปรรูปน้ำนมดิบแบบครบวงจร รวมถึงขายนมแปรรูปเข้าสู่ตลาด
กลุ่มโรงแรม และร้านอาหารต่างๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์