ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้จริงๆว่าเป็นเถาประเภทไหน ชี่อเถาอะไรครับ  (อ่าน 264 ครั้ง)
spacaray
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 02:37:41 PM »

มาอีกแล้วอยากรู้จริงๆว่ามันเป็นเถาอะไรกันแน่ ใบมีขนเล็กๆปกคลุมที่ใบด้านบนส่วนที่ใต้ใบไม่มีขน ครับ
และเหลืออยู่ต้นเดียว ลังเลสงสัยอยู่ตั้งนาน หาคำตอบไม่ได้สักทีครับ มีใครตอบได้ถูกบ้างครับ
หลายๆวันต่อมา ได้ตัดกิ่งก้านเล็กของเถาชนิดนี้ ปักชำกิ่งลงในดินราว 15-30 วัน จะเห็นมี ตุ่มเล็กๆเกิดขึ้นครับ กำลังจะชูยอดและแตกใบอ่อน
แสดงว่าเถาชนิดนี้ขำกิ่งได้ ครับ

ตัดใบและเถาชิมดูแล้วไม่ขมและมีรสมันมีเมือกลื่นๆแบบปอโมโรเฮยะ ดูรูปข้างล่างนี้ครับ

ต้นเดียวกันครับอีกรูปข้างล่างนี้

เปรียบเทียบดูกับเครือหมอน้อย ตามรูปข้างล่างนี้ครับ เป็นคนละเถา ยังไม่ใช่นะครับ

และอีกต้นครับ ชื่อต้นข้าวสารดอกใหญ่ เปรียบเทียบดูตามภาพข้างล่างนี้ครับ

ถ้ารู้ว่าเป็นเถาชื่ออะไร และมีประโบชน์ เดี่ยวจะนำปลูกต่อครับ

Liked By: tanakorn_newnew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2016, 03:53:39 PM โดย spacaray » บันทึกการเข้า

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 10:17:45 AM »

คล้ายเถาเครือหมาน้อย แต่ละภาคเรียกต่างกัน เอาใบแก่1กำมือ คั้นกับน้ำนิดหน่อย แล้วกรองเอาแต่น้ำ ปล่อยไว้10-20นาทีจะเป็นคล้ายๆวุ้น เป็นยาเย็น รับประทานได้. จะปรุงด้วยพริก น้ำปลา ปลาป่น ได้เหมือนกันค่ะ
spacaray
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 06:36:16 PM »

ที่บ้านก็มีเครือหมาน้อย มีชื่อเรียกอยู่อีกชื่อว่า เครือหมอน้อย ดูเครือหมอน้อยจากต้นใบจริงแล้วไม่ใช่ครับ
มีใครพอทราบอีกครับ
maw
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 09:41:11 PM »

รูปไม่ชัดครับ ถ้ามเป็นบรเพ็ชร มันต้องขม แต่ใบก็คล้ายๆ ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์