หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกยางไว้ อายุ 4 ปีกว่าเกือบ 5ปี ตัดทิ้งปลูกผลไม้ ดีไหมครับ  (อ่าน 5744 ครั้ง)
iceegg
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 05:30:51 PM »

คอยเดือนมกราคม2560 ราคายางอาจจะอยู่ที80บาท/กก. คอยก่อน

ขอบคุณมากครับ : เดี๋ยวลองรอดูครับ  ยิ้ม

iceegg
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 05:38:32 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคน ครับ

ส่วนตัวมีความคิดและต้องการจะทำอย่างนี้
จะแบ่งพื้นที่เป็น 3 ส่วน
1.สำหรับพืชสวนครัว กันพื้นที่นิดหน่อยตามความเหมาะสม
2.30%+30% สำหรับรายได้ประจำ (ยาง+ปาล์ม) หรืออย่างอื่น ที่ 2 อย่างเพราะต้องการกระจายความเสี่ยง
3.30% สำหรับโบนัส(ติดนิสัยตอนเป็นพนักงานเงินเดือน) เป็นพวกผลไม้รายปี อะไรก็ได้ เช่น ทุเรียน เงาะ มังคุด

สำหรับพืชก็ปลูกอะไรก็ได้ ตามความเหมาะของแต่ละพื้นที่.......
สรุป.คงต้องใช้พื้นที่เยอะน่าดู ฮ่าๆ ความฝันครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับความเห็น
พยายามทำตามแนวนี้อยู่ครับ แนวเศรฐกิจพอเพียงนี่ละครับ และก็กระจายความเสี่ยงปลูกสวนผสม แต่ก็ไม่แน่ใจว่ายางจะปนไปกับผลไม้ได้หรือเปล่า และระยะยาวยางจะเป็นยังไง 555
ใจนะชอบผลไม้ ขายไม่ได้ก็ยังกินได้ พืชเศรฐกิจ ไม่เคยมาก่อน แต่ก็ได้ลงไว้ตอนปี 54-55 เพราะตอนนั้นยางราคาดีมาก หาคนกรีดได้ง่ายๆ
แต่ตอนนี้ แถวจันทบุรี มีขึ้นป้ายรับคนกรีดยาง(แต่ก่อนไม่ต้องขึ้นเลยครับ) หาคนรับกรีดยางยากเหมือนกันครับ   ยิ้ม

Liked By: yanida
iceegg
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 05:39:33 PM »

ผมกลัวคำถามนี้จะเกิดขึ้นให้อนาคตครับ อีก 4 ปีข้างหน้าครับ ปลูกต้นผลไม้ไว้ 4 ปีกว่าเกือบ 5 ปี จะตัดทิ้งปลูกต้นยางดีไหมครับ เห็นยางแผ่นราคาดีครับ

ขอบคุณครับ : เป็นไปได้ครับ ยิ้ม
iceegg
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 05:43:06 PM »

ยิ้ม  เอาออกไปเลยยาง ปลูกทุเรียน พอมันมีลูก พ่อค่าคนจีน(ล้ง)เขามาเหมาสวนเลยได้ราคาดีด้วย ยางตื่นตี1ตี2 ไปกรีด เห็นแล้วขี้เกียจแทนแถมไม่พอกินก้ไม่ได้ปลุกกันจนล้นประเทศแล้ว ไม่มองไปที่กล้วยบ้างรึ

ขอบคุณมากครับ : กล้วยไข่ ลืมบอกไป ลงแซมกระจายไปตามริมๆสวน และที่ว่าง ค่อนข้างเยอะอยู่ครับ ยังไม่ได้ลงหมากตามริมแดนครับ
iceegg
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 05:45:08 PM »

น่าจะเอาพริกไท ปลูกเกาะต้นยางขึ้นไปเลย  อาจจะสางยางออกให้แดดส่องได้หน่อย
สบายๆ ขายทั้งกิ่งพันธุ์พริกไทย ทั้งเมล็ดพริกไทย  ปลูกผักเหรียง หว่างต้นยางก็ได้ แล้วตอนเหรียงขาย

ลองดูคุณลุง คำนึง นวลมณี ทำครับ พืชคู่ยาง ปลูกพึ่งพากัน ได้น้ำยางเยอะกว่า สวนยางเดี่ยวๆอีก
เสียดายครับ อย่าโค่นเลย เป็ดไก่ ก็เลี้ยงใต้ร่มยางได้

ขอบคุณมากครับ :  ไอเดียแปลกใหม่ดี เดี๋ยวลองศึกษาดูครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ  ยิ้ม

Liked By: amsuthon
iceegg
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 05:46:59 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ขาดตกบกพร่องขออภัยนะครับ
มีข้อแนะนำหรือไอเดียดีๆ ก็ยังแนะนำกันมาได้นะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ยิ้ม

Kai

Liked By: amsuthon
a-morn
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 07:21:18 PM »

ตามความเห็นผมนะครับที่ของคุณอยู่แถวจันทบุรีผมเห็นด้วยกับการตัดต้นยางแล้วปลูกผลไม้เพราะพื้นที่แถวนั้นขึ้นชื่อว่าเป็นเมืองผลไม้อยู่แล้วคุณจะปลูกผลไม้อะไรก็น่าจะมีที่ขายอยู่แล้วแต่ราคาก็เป็นไปตามกลไกตลาดไม่ว่าจะปลูกอะไรสำหรับอาชีพเกษตรไม่มีวันได้กำไรทุกปีหรอกครับมันเป็นช่วงเป็นจังหวะของแต่ละปีแต่อยากให้คิดถถึงความพอเพียงตามคำสอนของในหลวงไว้ปลูกหลายอย่างอย่างละนิดอย่างละหน่อยมันต้องมีซักอย่างในปีนั้นที่เราปลูกไว้ได้ราคาดีแต่ถ้าคิดจะปลูกเพราะเห็นพืชผลตัวอื่นได้ราคากว่าของที่เรามีในสวนแล้วจะตัดทิ้งปลูกอย่างอื่นผมไม่เห็นด้วยเพราะพืชผลทุกอย่างต้องใช้เวลาในการปลูกกว่าจะได้เก็บผลผลิตสิ่งที่คุณคิดว่าเป็นราคาวันนี้กว่าจะถึงวันที่คุณจะได้เก็บเกี่ยวผลผลิตของคุณมันอาจจะไม่เป็นไปตามที่คุณคิดก็ได้ถ้าคิดเรื่องจะได้กำไรเยอะเยอะลงไปบ้างขอให้มีกำไรบ้างแต่ไม่ขาดทุนแบบพอเพียงความสุขก็มีได้เหมือนกันครับ
amsuthon
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 08:23:16 PM »

ขนุนก็ดีนะครับ เคยไปชมสวนขนุน ที่ระยอง 10 ไร่ ปีหนึ่งได้หลักล้าน
พันธุ์ ทองประเสริฐ พันธุ์สีทอง เป็นขนุนทะวาย จีน รับส่งออก หมด โลละ 20-25 บาท จุมพิต
iceegg
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 05:36:26 PM »

ตามความเห็นผมนะครับที่ของคุณอยู่แถวจันทบุรีผมเห็นด้วยกับการตัดต้นยางแล้วปลูกผลไม้เพราะพื้นที่แถวนั้นขึ้นชื่อว่าเป็นเมืองผลไม้อยู่แล้วคุณจะปลูกผลไม้อะไรก็น่าจะมีที่ขายอยู่แล้วแต่ราคาก็เป็นไปตามกลไกตลาดไม่ว่าจะปลูกอะไรสำหรับอาชีพเกษตรไม่มีวันได้กำไรทุกปีหรอกครับมันเป็นช่วงเป็นจังหวะของแต่ละปีแต่อยากให้คิดถถึงความพอเพียงตามคำสอนของในหลวงไว้ปลูกหลายอย่างอย่างละนิดอย่างละหน่อยมันต้องมีซักอย่างในปีนั้นที่เราปลูกไว้ได้ราคาดีแต่ถ้าคิดจะปลูกเพราะเห็นพืชผลตัวอื่นได้ราคากว่าของที่เรามีในสวนแล้วจะตัดทิ้งปลูกอย่างอื่นผมไม่เห็นด้วยเพราะพืชผลทุกอย่างต้องใช้เวลาในการปลูกกว่าจะได้เก็บผลผลิตสิ่งที่คุณคิดว่าเป็นราคาวันนี้กว่าจะถึงวันที่คุณจะได้เก็บเกี่ยวผลผลิตของคุณมันอาจจะไม่เป็นไปตามที่คุณคิดก็ได้ถ้าคิดเรื่องจะได้กำไรเยอะเยอะลงไปบ้างขอให้มีกำไรบ้างแต่ไม่ขาดทุนแบบพอเพียงความสุขก็มีได้เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ ความเห็นคุณใจตรงกับผมครับ  ปีนี้พึ่งได้กฤษ์ เอายางออก(เกือบหมด) เตรียมปรับที่วางระบบน้ำใหม่หมด วางระบบไฟอีก ใช้ทุนเยอะเหมือนกัน เอาค่าไม้ยางที่ขายได้มาเป็นทุนบางส่วน
--  ลงทุเรียนหลายๆสายพันธ์ กะว่าจะลง หมอนทอง พวงมณี ก้านยาว ถ้าหาต้นพันธ์ มูซันคิง ได้ ก็จะลงไปด้วย 555
ส่วน เงาะ 1xxต้น สละ 2xxก่อ มังคุด 1xxต้น ลองกอง ยังอยู่ครบครับ ผมเน้นสวนผสม ค่อยๆหาทุนทำไปครับ

ขอบคุณครับ
Kai
iceegg
*

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 05:43:01 PM »

ขนุนก็ดีนะครับ เคยไปชมสวนขนุน ที่ระยอง 10 ไร่ ปีหนึ่งได้หลักล้าน
พันธุ์ ทองประเสริฐ พันธุ์สีทอง เป็นขนุนทะวาย จีน รับส่งออก หมด โลละ 20-25 บาท จุมพิต

ขอบคุณมากครับ ขนุน โซนที่ผมอยู่ แถวนายายอาม ติดกับท่าใหม่  ไม่ค่อยมีแผงรับซื้อขนุนครับ
ที่ใกล้หนองคล้า หรือตลาดศรีเมือง ตรงหนองคล้า เขตทุ่งเบญจา ท่าใหม่ จันทบุรี  จะมีแผงหรือล้งรับซื้อผลไม้ทั้งในและนอกฤดู ก็พวก ทุเรียน กล้วยไข่ มะละกอฮอลแลนด์ สละ มังคุด พวกนี้มารับซื้อประจำ ครับ ส่วน เงาะ กับ ลองกอง ฤดูผลไม้ ก็มีพ่อค้าแม่ค้ามาซื้ออยู่ครับ

ขอบคุณครับ
Kai
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์