หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกยางไว้ อายุ 4 ปีกว่าเกือบ 5ปี ตัดทิ้งปลูกผลไม้ ดีไหมครับ  (อ่าน 5498 ครั้ง)
iceegg
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 05:23:27 PM »

สวัสดีครับผม

รบกวนสอบถาม/ขอความเห็นครับ

พอดีมีสวนผลไม้ผสมจำนวนหนึ่ง(จันทบุรี) แต่ได้เอาผลไม้ออกไปครึ่งหนึ่ง แล้วได้ปลูกยางลงไปครึ่งหนึ่ง ปัจจุบันยาง อายุได้ 4 ปีกว่า
ผลไม้ที่เหลือ เป็นเงาะ มังคุด สละ ลองกอง ราคาไม่ค่อยดีนัก สู้ทุเรียนไม่ได้ (ไม่มีทุเรียนเลย  ร้องไห้ )
คำถามครับ
1. นาทีนี้ ตัดยางออกทั้งหมด และปลูกผลไม้ดีไหมครับ  เช่น ทุเรียน
2. หรือเก็บยางไว้ก่อนดีกว่าครับ  

ที่น้ำพอเพียงอยู่ครับ ปลูกผลไม้ได้ แต่สมัยก่อนผลไม้ราคาตกต่ำ(เงาะ) ก็เลยเอาผลไม้ออกเกือบครึ่ง และลงยางพร้อม ปลูกปนไปในสวนผลไม้นะครับ
คำถามอาจมีคนถามแล้ว แต่ยังมึนๆอยู่เลยรบกวนขอไอเดียและข้อเสนอแนะนะครับ ถ้าพี่ๆเพื่อนๆ เป็นผม ตัดสินใจอย่างไรดี

ขอขอบคุณสำหรับความเห็นและข้อแนะนำทุกนั้นไว้ล่วงหน้านะครับ

ขอบคุณครับ
Kai  ยิ้ม

Liked By: FUJI, UNCLE HUB, vichai sila

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 07:13:36 PM »

ตามความคิดของเรานะ เหมือนกำลังวิ่งตามตลาด กว่าพืชผลจะได้รับผลผลิต สิ่งเหล่านั้นก็ล้นตลาด และจะมีพืชชนิดใหม่เกิดขึ้นและราคาดีกว่า  จะให้ตาม คงตามไม่ทันแน่ค่ะ ถ้าดินดี แหล่งน้ำเพียงพอ แรงงานเพียงพอ น่าจะทำเกษตรผสมดีกว่าค่ะ ให้มีรายได้รายวัน รายเดือน รายปี แต่ทั้งนี้ต้องทำเต็มเวลา แต่ถ้าจะปลูกเป็นพืชเศรษฐกิจแบบจริงจังและลงทุน ก็คงต้องศึกษาการตลาดและแนวทางที่พอจะเป็นไปได้ค่ะ หรือไปดูแปลงที่เขาทำได้ผลสำเร็จแล้วน่าจะดีกว่า ความรู้และการศึกษาไม่มีที่สิ้นสุดค่ะ สำหรับตัวเราเองก็เกษตรพอเพียง พอกิน เหลือกินก็แบ่งเพื่อนบ้าน เหลือจากนั้นก็ขายจ้า
worth
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 07:33:52 PM »

ราคายางตอนนี้ก้พอรับได้น่ะครับ..

Liked By: FUJI, UNCLE HUB, iceegg
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 07:57:25 PM »

ถ้าเป็นผมนะครับ

ถ้าผมดูแลทุเรียนเป็น ผมปลูกทุเรียนขายทางเฟสครับ ไม่ง้อตลาดกับคนกลาง

ทุเรียนเมืองจันท์ใครได้ชิมต้องติดใจ ถ้าเจ้าของสวนไม่ขี้โกงตัดทุเรียนอ่อนนะ

เจิ้ล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 09:46:20 PM »

เท่าที่ฟังเจ้าของสวนคงมีงานประจำอยู่แล้ว แต่มีสวนผลไม้และสวนยาง ไม่รู้ขนาดพื้นที่ว่าปลูกยางกี่ไร่ เลยตอบไม่ค่อยถูก ถ้า 10 ไร่ขึ้นไปก็เก็บไว้ก่อน พอยางเริ่มมีรายได้ค่อยตัดผลไม้ชนิดอื่น ๆ ออกแล้วปลูกทุเรียน(แนวโน้มราคาทุเรียนไม่มีตกมีแต่ขึ้นจนผมไม่กล้าซื้อกิน 555) เจ้าของก็จะมีทั้งสวนทุเรียนและสวนยาง ทุเรียนถึงแม้จะราคาแพงแต่ก็ขายปีละครั้ง ส่วนยางได้เรื่อยๆ ราคามีขึ้นมีลงแต่ก็ดีกว่าพืชหลายๆ ตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2016, 09:58:02 PM โดย เจิ้ล » บันทึกการเข้า
UNCLE HUB
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 10:10:21 AM »

ขออนุญาตครับ

ปีที่ผ่านมาเงาะก็ราคาดีนะครับ

อีกอย่าง พ่อผมเคยบอกว่า โบราณว่าไว้   

ของแพงอย่าปลูก  ของถูกอย่าทิ้ง

แต่ผมก็เพิ่งปลูกทุเรียนครับ

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

Liked By: amsuthon, iceegg
wichian888
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 05:52:00 AM »

คอยเดือนมกราคม2560 ราคายางอาจจะอยู่ที80บาท/กก. คอยก่อน

yanida
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 08:04:07 AM »

ขอแสดงความคิดเห็นด้วยคน ครับ

ส่วนตัวมีความคิดและต้องการจะทำอย่างนี้
จะแบ่งพื้นที่เป็น 3 ส่วน
1.สำหรับพืชสวนครัว กันพื้นที่นิดหน่อยตามความเหมาะสม
2.30%+30% สำหรับรายได้ประจำ (ยาง+ปาล์ม) หรืออย่างอื่น ที่ 2 อย่างเพราะต้องการกระจายความเสี่ยง
3.30% สำหรับโบนัส(ติดนิสัยตอนเป็นพนักงานเงินเดือน) เป็นพวกผลไม้รายปี อะไรก็ได้ เช่น ทุเรียน เงาะ มังคุด

สำหรับพืชก็ปลูกอะไรก็ได้ ตามความเหมาะของแต่ละพื้นที่.......
สรุป.คงต้องใช้พื้นที่เยอะน่าดู ฮ่าๆ ความฝันครับ

Liked By: iceegg
FUJI
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 11:06:33 AM »

ผมกลัวคำถามนี้จะเกิดขึ้นให้อนาคตครับ อีก 4 ปีข้างหน้าครับ ปลูกต้นผลไม้ไว้ 4 ปีกว่าเกือบ 5 ปี จะตัดทิ้งปลูกต้นยางดีไหมครับ เห็นยางแผ่นราคาดีครับ

zuddum
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 11:27:36 AM »

ยิ้ม  เอาออกไปเลยยาง ปลูกทุเรียน พอมันมีลูก พ่อค่าคนจีน(ล้ง)เขามาเหมาสวนเลยได้ราคาดีด้วย ยางตื่นตี1ตี2 ไปกรีด เห็นแล้วขี้เกียจแทนแถมไม่พอกินก้ไม่ได้ปลุกกันจนล้นประเทศแล้ว ไม่มองไปที่กล้วยบ้างรึ

amsuthon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2016, 11:43:36 AM »

น่าจะเอาพริกไท ปลูกเกาะต้นยางขึ้นไปเลย  อาจจะสางยางออกให้แดดส่องได้หน่อย
สบายๆ ขายทั้งกิ่งพันธุ์พริกไทย ทั้งเมล็ดพริกไทย  ปลูกผักเหรียง หว่างต้นยางก็ได้ แล้วตอนเหรียงขาย

ลองดูคุณลุง คำนึง นวลมณี ทำครับ พืชคู่ยาง ปลูกพึ่งพากัน ได้น้ำยางเยอะกว่า สวนยางเดี่ยวๆอีก
เสียดายครับ อย่าโค่นเลย เป็ดไก่ ก็เลี้ยงใต้ร่มยางได้

iceegg
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 04:54:49 PM »

ตามความคิดของเรานะ เหมือนกำลังวิ่งตามตลาด กว่าพืชผลจะได้รับผลผลิต สิ่งเหล่านั้นก็ล้นตลาด และจะมีพืชชนิดใหม่เกิดขึ้นและราคาดีกว่า  จะให้ตาม คงตามไม่ทันแน่ค่ะ ถ้าดินดี แหล่งน้ำเพียงพอ แรงงานเพียงพอ น่าจะทำเกษตรผสมดีกว่าค่ะ ให้มีรายได้รายวัน รายเดือน รายปี แต่ทั้งนี้ต้องทำเต็มเวลา แต่ถ้าจะปลูกเป็นพืชเศรษฐกิจแบบจริงจังและลงทุน ก็คงต้องศึกษาการตลาดและแนวทางที่พอจะเป็นไปได้ค่ะ หรือไปดูแปลงที่เขาทำได้ผลสำเร็จแล้วน่าจะดีกว่า ความรู้และการศึกษาไม่มีที่สิ้นสุดค่ะ สำหรับตัวเราเองก็เกษตรพอเพียง พอกิน เหลือกินก็แบ่งเพื่อนบ้าน เหลือจากนั้นก็ขายจ้า

ขอบคุณมากครับ สำหรับความเห็น และข้อแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2016, 05:00:33 PM โดย iceegg » บันทึกการเข้า
iceegg
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 05:00:08 PM »

ราคายางตอนนี้ก้พอรับได้น่ะครับ..

ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็น :
ปัญหาตอนนี้ คือ ยางบางส่วน ปนสลับอยู่กับต้นมังคุด ระยะยาวคิดว่าต้องเอาอย่างใดอย่างหนึ่งออกครับ มีเวลาตัดสินใจถึงหน้าแล้งนี้ครับ
iceegg
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 05:04:49 PM »

ถ้าเป็นผมนะครับ

ถ้าผมดูแลทุเรียนเป็น ผมปลูกทุเรียนขายทางเฟสครับ ไม่ง้อตลาดกับคนกลาง

ทุเรียนเมืองจันท์ใครได้ชิมต้องติดใจ ถ้าเจ้าของสวนไม่ขี้โกงตัดทุเรียนอ่อนนะ

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อคิดเห็น :
ตอนนี้ผลไม้ราคาค่อนข้างดีหลายชนิด มาหลายปีครับ โดยเฉพาะทุเรียนครับ
iceegg
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 05:28:51 PM »

เท่าที่ฟังเจ้าของสวนคงมีงานประจำอยู่แล้ว แต่มีสวนผลไม้และสวนยาง ไม่รู้ขนาดพื้นที่ว่าปลูกยางกี่ไร่ เลยตอบไม่ค่อยถูก ถ้า 10 ไร่ขึ้นไปก็เก็บไว้ก่อน พอยางเริ่มมีรายได้ค่อยตัดผลไม้ชนิดอื่น ๆ ออกแล้วปลูกทุเรียน(แนวโน้มราคาทุเรียนไม่มีตกมีแต่ขึ้นจนผมไม่กล้าซื้อกิน 555) เจ้าของก็จะมีทั้งสวนทุเรียนและสวนยาง ทุเรียนถึงแม้จะราคาแพงแต่ก็ขายปีละครั้ง ส่วนยางได้เรื่อยๆ ราคามีขึ้นมีลงแต่ก็ดีกว่าพืชหลายๆ ตัวครับ

ขอบคุณสำหรับความเห็นคุณเจิ้ล มากๆครับ
เดี๋ยวลองไปคำนวณดูครับ ถ้ามีข้อแนะนำ ก็แนะนำเพิ่มกันได้นะครับ
ทายแม่นครับ ตอนนี้มีงานประจำอยู่ครับ ยังไม่ได้ออกไปทำเต็มตัว
สวนเป็นสวนผสม ปลูกไม่เป็นระเบียบนัก มีดงสละ เงาะ มังคุด ลองกอง เป็นหลัก ราวๆ 22-23 ไร่
ที่เหลือลงยางไว้ ราวๆ 10-12 ไร่ (ตอนนี้ขึ้นปีที่ 5 ได้แล้ว) ต้นเล็กบางใหญ่บ้าง เพราะไม่ได้ดูแลเลย ตัดหญ้าอย่างเดียว)
ยางบางส่วน ปลูกปนกับต้นมังคุด กะว่าจะเอายางออก แล้ววางยาวๆ ลงทุเรียนนี่ละครับ แต่ก็ยังลังเล ยังพอมีเวลาคิด อีก 2-3 เดือนจากนี้ หรือดูตลาดก่อน
คุยกับเพื่อนหรือคนที่ดูแลสวน เขาไม่ถนัดยางนัก เขาก็อยากให้ตัด
ถ้าผมเอาไว้ต้องหาคนมากรีดยาง เลยลังเลไม่รู้ว่าตัดใจเลิกยางวันนี้แล้วลงทุเรียน ก็จะทำให้สวนมีผลไม้หลากหลายเพิ่มขึ้น

แต่ที่นำดีอยู่ สวนข้างๆปลูกยางกันเกือบจะโดยรอบ แต่ก็เริ่มมีหลายสวนโค่นยางออก แบ่งมาปลูกผลไม้มากขึ้นครับ

ขอบคุณครับ
iceegg
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 05:29:54 PM »

ขออนุญาตครับ

ปีที่ผ่านมาเงาะก็ราคาดีนะครับ

อีกอย่าง พ่อผมเคยบอกว่า โบราณว่าไว้   

ของแพงอย่าปลูก  ของถูกอย่าทิ้ง

แต่ผมก็เพิ่งปลูกทุเรียนครับ

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับ ที่ให้ความเห็น ยิ้ม  ยิ้ม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์