หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเพาะเมล็ดพันธ์ง่ายๆและได้ผล  (อ่าน 2072 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2016, 11:41:51 AM »

ต้องขอบอกก่อนว่าข้าพเจ้าไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แต่ทดลองและพิสูจน์มานับครั้งไม่ถ้วน และได้ผลเป็นที่น่าพอใจ จึงอยากจะแบ่งปันความรู้ให้สมาชิกได้ลองนำไปปฎิบัติ
วิธีนี้ใช้ได้เกือบทุกชนิด ทั้งเมล็ดผักและต้นไม้ ดอกไม้  วิธีทำนะคะ...เริ่มจากเมื่อเราได้เมล็ดพันธ์มาแล้ว จะเก็บจากต้นสดๆ หรือตากแห้ง หรือแกะจากซองก็ได้ตามแต่สะดวก แล้วนำขุยมะพร้าวป่นใส่ลงไปในกระถาง จะผสมดิน แกลบดำแกลบดิบ หรือไม่ผสม จะใช้เพียงอย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้ค่ะ แล้วนำเมล็ดพันธุ์โรยลงไป โรยวัสดุทับด้านบนอีกบางๆ แล้วรดน้ำให้ชุ่ม นำถุงพลาสติกใสมาปิดแล้วมัดให้แน่น หรือนำกระถางใส่ลงใบในถุงใบใหญ่เลยก็ได้ ใส่ถุงใสเพื่อจะได้มองเห็นเวลาเมล็ดงอก หลังจากนั้นนำไปตั้งไว้ในที่ร่ม มีแดดส่องเพียง2-3ชั่วโมงก็พอ หลังจากนั้นก็นับวันรอและแอบดูว่าเมล็ดงอกหรือยัง โดยไม่ต้องแกะถุงออกและไม่ต้องเปิดมารดน้ำ ใช้เวลา3-5วันเมล็ดก็จะงอก ปล่อยทิ้งไว้ได้เป็นเดือน แล้วค่อยแกะถุงออกมารดน้ำ พอลูกไม้โตอีกนิดค่อยนำมาแยก วิธีนี้ได้ผลดีมากและสามารถป้องกันแมลงมากัดกินต้นอ่อนได้ด้วย ครั้งหน้าจะนำรูปมาลงให้ดูค่ะ เผื่อบางท่านไม่เข้าใจ สำหรับเกษตรกรตัวจริงคงพอได้รู้และได้ปฎิบัติจนเชี่ยวชาญแล้ว ขอให้สนุกกับการเพาะเมล็ดนะคะ

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 06:30:24 PM »

ต้นเมล็ดพันธุ์ เก็บเกี่ยวเมล็ดพร้อมปลูก
Maggie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 06:35:40 PM »

ขุยมะพร้าวป่น ใส่ถาดหรือกระถางที่เจาะรูด้านล่าง รดน้ำให้ชุ่ม แล้วโรยเมล็ดลงไป หรือจะโรยเมล็ดก่อนและกลบบางๆ ค่อยรดน้ำก็ได้ แตะระวังเมล็ดกระเด็น
แนะนำให้ใช้ขวดฉีดแบบระออง หรือฝักบัวก็ได้ค่ะ
Maggie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 06:39:02 PM »

นำกระถางใส่ในถุงใส มัดปากถุงให้แน่น นำไปตั้งไว้ที่ร่มและมีแดดส่องบ้าง ต้นกล้าอายุ1เดือน เปิดถุงออกได้ หรือจะปิดไว้อีกก็ไม่เสียหาย แต่ยังตั้งอยู่ในร่มค่ะ
Maggie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 06:41:45 PM »

ต้นกล้าอายุ3เดือน เริ่มให้ปุ๋ยละลายช้า และเริ่มออกแดดตอนเช้าได้ หามออกแดดบ่าย เพราะต้นยังอ่อน เดี๋ยวจะเฉาตายจ้า
Maggie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 06:48:26 PM »

วิธีเพาะเมล็ดจะโตช้ากว่าการปักชำและการแยกหน่อค่ะ
Maggie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 07:43:29 AM »

ที่อยู่ของลูกไม้ แอบๆไว้ ใต้ต้นไม้ ที่มีแดดส่องถึง2-3ชั่งโมง ถ้าเยอะกว่านั้นจะกลายเป็นเตาอบ ทำให้ลูกไม้เสียหายได้
phen
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:55:53 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง เยี่ยมเลยค่ะ ได้วิธีการเพาะเมล็ดแล้ว  ยิ้มเท่ห์
Maggie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 06:30:45 PM »

ยินดีค่ะคุณเพ็ญ สนุกแน่นอน แต่ระวังจะไม่มีที่ปลูกนะคะ เพราะว่าเกิดทุกเมล็ดเลยคะ ห้ามนำไปตั้งตากแดด เดี๋ยวจะเป็นเมล็ดอบแห้งเสียก่อน ให้ตั้งในร่มที่มีแดดส่องถึงเท่านั้นค่ะ เมล็ดพืชผัก และดอกไม้ที่บ้านใช้วิธีเพาะเดียวกันนี้ทั้งหมดค่ะ หรือกิ่งมะนาวถ้าอยากทำปริมาณก็ใช้วิธีนี้ค่ะ ต้นหนึ่งได้เป็นพันกิ่ง เพราะถ้าใช้แบบตอนกิ่ง ต้นหนึ่งได้แค่ไม่กี่กิ่ง แต่ทั้งสองแบบก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน แบบตัดกิ่งชำได้จำนวนเยอะ แต่กิ่งจะเล็กและใช้เวลาเลี้ยงนานกว่ากิ่งจะสมบูรณ์ ส่วนแบบตอนกิ่งนั้น ใช้เวลาเลี้ยงไม่นานต้นก็สมบูรณ์ พร้อมให้ดอกผลเร็วกว่า แต่ทั้งสองแบบใช้เวลาแตกราก20-30วันเท่ากัน ทดลองดูค่ะ ได้ผลยังไงอย่าลืมมาบอกกันมั่ง

Liked By: phen, up2uloveu
poppui
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 09:43:01 AM »

ขอบคุณนะคะ ยอดเยี่ยมมากค่ะ จะรีบเพาะเมล็ดพริกค่ะ
เพราะที่โรยไว้หายเรียบ นกมาลงกินเกลี้ยงค่ะ

Liked By: Maggie
lonehorse
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 12:22:54 AM »

ขอบคุณครับ

Liked By: Maggie
Maggie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 10:10:06 AM »

พัฒนาการลูกไม้เพาะเมล็ด อายุ4เดือน แยกลงกระถางเรียบร้อย เห็นใบเป็นรูปเป็นร่างชัดเจน แต่สีและลายยังไม่มา ต้องรออีก 3-4เดือน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

yuuni
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 02:53:17 PM »

ใช้วิธีห่อทิชชู แล้วพรมน้ำให้ชุ่ม หากทิชชูแห้งก็พรมน้ำเพิ่มอีก เมล็ดที่งอกเราสังเกตได้ง่าย เพราะมองเห็น เมื่อได้ราก ก็นำไปลงดิน
วิธี งอกกับเมล็ดเกือบทุกชนิด ชนิดไหน งอกยากก็เอาที่ตัดเล็กขลิปหัวก่อนค่ะ
อีกทั้งยังช่วยเรื่องพวกมดขโมยเมล้ดได้ด้วยค่ะ

ถ้ามีเยอะๆ ก็อาจใช้วิธีห่อผ้าก็ได้ เช่นพวกถั่ว ข้าวโพดห่อผ้าให้รากงอก
Maggie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 09:12:26 AM »

หลังจากเพาะเมล็ด 8 เดือนผ่านไป สีและลายเริ่มมาแล้วค่ะ แต่การเจริญเติบโตของแต่ละต้นจะไม่เท่ากัน ต้นไหนแข็งแรงก็สวยงามเร็ว ต้นไหนอ่อนแอก็โตช้าหน่อย บางต้นก็ไม่รอดค่ะ มาถึงวันนี้ก็เหลืออยู่ประมาณ70% ที่พอจะเติบโตเป็นต้นใหญ่ที่สวยงามต่อไป ถือว่าคุ้มกับการรอคอยค่ะ

Liked By: phen, ไก่นา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์