หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเพาะเมล็ดพันธ์ง่ายๆและได้ผล  (อ่าน 3591 ครั้ง)
ballloon24
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 01:05:45 PM »

ช่วยแก้รูปให้หน่อยจ้า  รูปเสียจ้า
อันนี้เป็นเว็บฝากรูปเดิม คงหมดอายุค่ะ เพราะภาพอยู่ได้ไม่กี่เดือน แต่กระทู้นี้เกือบ2ปีแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม ปี2018นี้ก็ฝากในเว็บเดียวกับที่คุณballloonพูดถึงนี่ล่ะค่ะ ไม่มีหมดอายุ มีหลายๆภาพที่เคยโพสต์ลงไป เขานำไปใช้ในหน้าค้นหาในgoogle ถ้าภาพส่วนตัวที่ไม่อยากเผยแพร่ก็ไม่ควรนำมาลงค่ะ ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณที่ให้ความสนใจค่ะ ต้องค้นหาดูก่อนว่าภาพยังอยู่ไหม? เพราะมีภาพกว่า5,000ในโทรศัพท์ ส่วนมากจะเป็นดอกไม้ ต้นไม้ สุนัข และสวนสวยๆ จะลบทิ้งก็เสียดาย เลยเก็บมาเรื่อยๆจนเยอะเกิน  โกรธ ถ้าหาไม่เจอคงจะถ่ายใหม่ และลงให้ดูอีกรอบค่ะ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณจ้า  พอดีผมอยากจะลองทำดูมั้งจ้า:D  แต่คิดว่าคงจะไปซื้อแกลบดำมาทำจ้า  ไม่ค่อยกล้าใช้ขุยมะพร้าวกลัวเชื้อราจ้า

Maggie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 05:52:06 PM »

ช่วยแก้รูปให้หน่อยจ้า  รูปเสียจ้า
อันนี้เป็นเว็บฝากรูปเดิม คงหมดอายุค่ะ เพราะภาพอยู่ได้ไม่กี่เดือน แต่กระทู้นี้เกือบ2ปีแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม ปี2018นี้ก็ฝากในเว็บเดียวกับที่คุณballloonพูดถึงนี่ล่ะค่ะ ไม่มีหมดอายุ มีหลายๆภาพที่เคยโพสต์ลงไป เขานำไปใช้ในหน้าค้นหาในgoogle ถ้าภาพส่วนตัวที่ไม่อยากเผยแพร่ก็ไม่ควรนำมาลงค่ะ ยิ้ม ยิ้ม ขอบคุณที่ให้ความสนใจค่ะ ต้องค้นหาดูก่อนว่าภาพยังอยู่ไหม? เพราะมีภาพกว่า5,000ในโทรศัพท์ ส่วนมากจะเป็นดอกไม้ ต้นไม้ สุนัข และสวนสวยๆ จะลบทิ้งก็เสียดาย เลยเก็บมาเรื่อยๆจนเยอะเกิน  โกรธ ถ้าหาไม่เจอคงจะถ่ายใหม่ และลงให้ดูอีกรอบค่ะ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณจ้า  พอดีผมอยากจะลองทำดูมั้งจ้า:D  แต่คิดว่าคงจะไปซื้อแกลบดำมาทำจ้า  ไม่ค่อยกล้าใช้ขุยมะพร้าวกลัวเชื้อราจ้า
แกลบดำ ไม่แนะนำค่ะ เพราะมีความเป็นด่าง ทำให้ต้นกล้าเหลืองและไม่โต หรืออยากจะลองดูก็ย่อมได้ค่ะ สิบปากว่าไม่เท่าลงมือทำ หรือพิสูจน์เองจ้า ยิงฟันยิ้ม
วัสดุเพาะที่ดีที่สุดคือพีชมอส แต่จะสิ้นเปลืองค่าใช้จ่าย ถ้าปลูกน้อยๆสนับสนุนค่ะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับต้นทุนการผลิต ถ้าเป็นพืชสุดหวง ขยายพันธ์ยาก หายากต้องใช้พีชมอสเท่านั้นค่ะ ไม่ผิดหวัง เพราะมีธาตุอาหารทำให้ต้นกล้าโตเร็ว ไม่เป็นเชื้อรา ยิ้ม ที่บ้านจะใช้กาบมะพร้าวสับแช่น้ำเป็นวัสดุเพาะค่ะ เพราะราคาถูกและหาง่าย ไม่สิ้นเปลือง ถ้ากลัวเรื่องเชื้อราก็ใช้ยากันรา หรือนำกาบมะพร้าวสับแช่ในน้ำร้อนก่อนได้ค่ะ แต่กว่าเชื้อราจะมา ต้นกล้าก็โตพอย้ายปลูกได้แล้ว เพราะฉะนั้นเรื่องเชื้อราไม่มีปัญหาค่ะ เพราะที่เพาะอยู่ไม่ใช้เคมี ประหยัดงบและทำแบบง่ายๆและได้ผล
Maggie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 05:55:49 PM »

ภาพเมล็ดสับปะรดสีที่เพาะ พัฒนาการดีมาก อัตรางอก100% อัตรารอดและเติบโต90% จากหญ้าน้อยๆก็กลายเป็นดงสับปะรดนี้ในพริบตา จงรอแม้จะนาน เพราะคุ้มค่าแก่การรอคอยจ้า ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ballloon24
ballloon24
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2018, 05:59:42 PM »

ขอบคุณมากจ้า เด๋วจะลองทำตามดูจ้า:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2018, 06:21:08 PM โดย ballloon24 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์