ข่าว
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ชนกับคนพื้นบ้าน  (อ่าน 3036 ครั้ง)
ltbaby2601
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 01:34:43 PM »

ขอแวะมา สวัสดีทุกทายกันนะครับ หลังจากหายไปพักหนึ่ง
วันนี้ขอมาแวะวเียนแชร์แบ่งปันความรู้เล็กๆน้อยเกี่ยวกับการเลี้ยงไก่เล็กอายุต่ำกว่า 3 เดือน
เหตุผลที่นำเรื่องการเลี้ยงไก่เล็กๆมาหาความรู้วันนี้คือ ตัวลูกไก่โดนลมในระหว่างการเลี้ยงพักและอากาสเปลี่ยนครับ
สำหรับกรณีแบบนี้ผมใช้วิธีท่พี่หลายคนแนะนำคือ กรงเลี้ยงต้องปิดหมดทุกด้านครับเปิดด้านบนอย่างเดียว ติดหลอดไฟสักดวงหรือไม่ติดก็ได้ครับ
หรือจะใช้วิธีใช้ท่อปูนขนาด 1.5 เมตรหรือ1.2 เมตรขนาดไม่แม่นะแต่วงๆราวนี้ละ มาวางแล้วนำลูกไก่หรือทั้งลูกทั้งแม่เลี้ยงพักในนี้ จะดีมากๆปิดด้านบนด้วยตาข่ายแค่นี้ก็ทำให้ลูกไก่มีอัตราการรอดสูงแน่นอนก่อนนำไปล่อยแบบตามธรรมชาติครับ

ตัวอย่างลูกไก่กับแม่ไก่ที่ลงรังมาครับ

Liked By: powerup26, sompol

หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์