หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่ชนกับคนพื้นบ้าน  (อ่าน 7081 ครั้ง)
ltbaby2601
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 01:51:05 PM »

สวัสดีครับวันนี้ผมมานำเสนอแนวทางการทำการเกษตรแบบเล็กๆของผมนั่นก็คือการเพาะเลี้ยงไก่ชนพื้นเมืองและการพัฒนาสายพันธุ์ขึ้นมาเองอีกส่วนครับจึงแวะมาแบ่งปันภาพและพัฒนาการของการทำการเลี้ยงไก่ของหนุ่มน้อยอย่างผมมาฝากพี่ๆน้องๆทุคนครับ

บ้านนาที่แสนสดใส

Liked By: sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 01:53:37 PM โดย ltbaby2601 » บันทึกการเข้า

pangsan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 08:30:11 PM »

สวัสดีครับวันนี้ผมมานำเสนอแนวทางการทำการเกษตรแบบเล็กๆของผมนั่นก็คือการเพาะเลี้ยงไก่ชนพื้นเมืองและการพัฒนาสายพันธุ์ขึ้นมาเองอีกส่วนครับจึงแวะมาแบ่งปันภาพและพัฒนาการของการทำการเลี้ยงไก่ของหนุ่มน้อยอย่างผมมาฝากพี่ๆน้องๆทุคนครับ

บ้านนาที่แสนสดใส

เข้าร่วมศึกษาเรียนรู้ด้วยครับ
ltbaby2601
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:27:38 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน ยังเป็นปัญหาอยู่กับการอัพรูปภาพขอไศึกษาดูใหม่ครับ
มาแวะเวียนเขียนเรื่องราวการจุดประกายฝันทำตามแนวทางการเลี้ยงไก่ชนพื้นบ้านแบบพอเพียงตามรอยพ่อกันเลย
เกริ่นๆ
ผมเป็นคนชอบเลี้ยงสัตว์เป็นชีวิตจิตใจ วัว ควาย ไก่เป็ด หมาแมว สังสัยตอนเด็กๆโดนพ่อให้ลุกแต่ตี4ไล่ควายไปไถนามานานเลยผูกพันธุ์กับสัตว์มาโดยตลอด
เข้าเรื่องเลยวันนี้มาเล่า เริ่มแรกเดิมทีการที่เราจะเริ่มทำอะไรสักอย่างต้องมีแรงจูงใจหรือแรงบันดาลใจครับ
ของผมมาจากบลอคนี้ละ เกษตรพอเพียง ได้พบเจอได้อ่านได้ศึกษาจากตรงนี้ อย่างเป็นทางการนะนอกนั้นประสบการณ์ของตัวเองล้วนๆ
มานั่งครุ่นคิดว่า ทำยังไงไก่ชนหรือไก่พื้นบ้าน จะทำตลาดหรือเป็นรายได้หลักให้เราได้ ผมเลยเริ่มลงมือทำเลย
1.คิดวางแผนโครงการเขียนโครงการนั่นนี่ตามที่ได้ร่ำเรียนมาบ้าง
2.คิดแล้วลงมือสร้าง ทำคอกเล็กๆทำพื้นที่เล็กๆไว้เลี้ยง
3.หาแนวทางทำการตลาดระบายผลิตภัณควบคู่กับการนำเข้าสายพันธุ์ดีตามงบที่ตั้งใจไว้
4.เริ่มทำกันเลย
มาจากวันนั้นถึงวันนี้เริ่มเพาะจริงจังก็ปีกว่าๆครับ จึงมาเล่าสู่กันฟัง พี่ๆท่านใดมีข้อแนะนำก็ติชมแนะนำกันได้คครับถือโอกาศเรียนรู้ไปพร้อมๆกันครับ

ltbaby2601
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:33:09 AM »

ทดสอบๆ
aekkachailao
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:13:16 PM »

ไปที่เว็ปฝากไฟล์รูปดูครับ
ltbaby2601
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:55:08 AM »

ทดสอบๆ

Liked By: aekkachailao, Ply
ltbaby2601
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 03:19:42 PM »

แนะนำพ่อ-แม่พันธุ ชุดแรกครับ สายนินจาแดงๆกันเลยทีเดียวเชียว555โม้ๆเอ้าเริ่มกันเลย

หลาน
ปีใหม่-นินจา

มาถึงแม่สาวสาว
นินจา บูญทิ้ง+เทาบี้+แจ้รำวงหม่นเจริญทอง

วันนี้มาแนะนำพ่อแมคู่แรกที่หาเงินนำเข้ามาด้วยน้ำพักน้ำแรงครับวันหลังจะนำภาพคอกเลี้ยงกับบรรยากาศฟาร์มมาฝากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2016, 03:21:14 PM โดย ltbaby2601 » บันทึกการเข้า
sompol
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 04:26:30 AM »

...ติดตามชมครับ

...สถานที่ตั้งฟาร์มอยู่ที่ไหนครับ

...ผมกำลังเริ่ม อยากหาพ่อแม่พันธ์ ดีๆ สัก 2- 3 ตัว

Liked By: ltbaby2601
ltbaby2601
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 08:16:39 AM »

...ติดตามชมครับ

...สถานที่ตั้งฟาร์มอยู่ที่ไหนครับ

...ผมกำลังเริ่ม อยากหาพ่อแม่พันธ์ ดีๆ สัก 2- 3 ตัว
ฟาร์มเล็กๆที่อ.เขาสวนกวาง จ.ขอนแก่นครับผมม เน้นเพาะเน้นๆสายทำด้วยใจรักครับ

Liked By: porto_t1
ltbaby2601
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 11:03:58 AM »

บรรยากาศรอบๆบ้านก่อเลยครับ

พร้อมภาพเบลอฝีมือการถ่ายที่ไม่ค่อยไก้เรื่องสักเท่าไหร่ครับ

วันนี้แนะนำตัวแค่นี้ก่อนครับผม

Liked By: powerup26, sompol, Ply
ltbaby2601
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 11:52:57 AM »

มาแล้วครับวันนี้ เนื่องจากแนะนำพอแม่ไก่ชุดแรกไปแล้วและสมาชิกบางส่วน ต่อมาจะมาแนะนำชุดที่2ที่ได้ออกลูกมาชุดแรก 6 ตัวครับ
ชุดนี้ทั้ง พ่อและแม่ มีการนำเข้ามาทั้งหมดครับ ราคาพ่อรวมแม่นี่ก็สองหมื่นกัเลยทีเดียวการลุงทุนย่อมมีความเสี่ยงนะแต่ผมคิดว่ามันได้อะไรกว่าที่เราคิดไว้ไม่ง่ายเลยการเลี้ยงไก่ราคานี้และการดูแลก็ดูเหมือนว่าจะยุ่งยากตามมาเพราะเพียงเค้าราสูงจึงกังวลมากไปในช่วงแรกๆแต่ต่อมาก็เข้าใจว่าเค้าก็เหมือนไก่ทั่วไปที่ต้องการดูและอาหารและที่พักโรงเรือนที่สะอาดปลอดภัยครับ
หลังจากทราบที่มาที่ไปคร่าวๆแล้วผมจะขอแนะนำตัวพ่อแม่พันธุ์คู่นี้พร้อมลูกเลยนะครับ
พ่อ สาย.หวายน้อย อ.ศิลป์ชัย
ชื่อ เทาเงิน ครับ อายุ 12 เดือน นน.2.8 กก. เชื้อสาย ม้าล่อ พม่าลีลา ผลงาน 3 สนามบ่อนไทบ้าน สถานะผสมเสร็จเตรียมทำตัวเข้าชนสนามเขตขอนแก่นครับ

แม่ สาพารวย อายุ 18 เดือน นน.1.8 กก. เชื้อสาย พม่าแข้งหน้า ไวจัดจ้าน นำเข้าจาก ช.พีระชุมพลครับ เพื่อมาพัฒนาสายต่อ

ส่วนสถานะตอนนี้ได้ลูกมาแค่ 6 ตัวครับลุ้นกันมากเลยเลยสำหรับแม่นี้ ผมผสมแบบแยกคอกนะครับไม่ได้ปล่อยที่โล่งเล่นกันแบบแนบสนิทกันจนฟักกันเลยพ่อแม่ลูกครับ

วันนี้ปิดท้ายด้วยรูปผมนี่ละครับ หน้าตาคนเลี้ยงไก่ครับ

สำหรับวันนี้แวะมาแนะนนำทุกท่านแค่นี้ครับ ทำน้อยๆตามกำลังครับฝากติดตามต่อด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Liked By: sompol, porto_t1, Ply
ltbaby2601
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 11:22:56 AM »

วันนี้มาอัเดทให้ฟังกันนิดหนน่อย
ได้ความรู้จาการเพาะเเล้วขายจากพี่ๆหลายท่านหลายที่มาบ้าง เลยเริ่มมีอุปสรรคแล้วละ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
1.เพาะแล้วขายให้ใคร เค้าชอบและมั่นใจในเชื้อสายเรามั้ย
ตอบ วนไปข้างต้นตอนผมแนะนำเลยไก่ที่เพาะต้องมีสายอยู่บ้างรู้จักในตลาดทั่วไป
2.ดาวรุ่งในฟารมที่ได้ออกวาดลวดลายต้องมีอยู่ในค่ายเรามั้ย
ตอบ ผมว่าจำเป็นสุดๆไก่จะสร้างชื่อให้ตัวมันและจะสร้างให้ฟาร์มผู้เพาะด้วย แต่ๆๆอย่าไปคิดว่าจะต้องไปตีเงินหมื่นเงินแสนนะครับ
ตีเท่าที่เราคิดว่าพอได้ อย่าลืม เคาชอบไก่รักไก่ชนมีหลายช่วงราคาหลายการซื้อหลายระดัขั้นนะครับมีตั้งแต่ขอซื้อ500ไปถึงเงินแสนกันครับ
3.แล้วตอนนี้ผมทำได้แค่ไหน
ตอบ ทำเท่าที่ทำได้เท่าที่มีทุนครับ เห็นๆกันอยู่ก็มี พ่อพันธุ์หลัก 2 แม่ไก่หลัก 6 ดาวรุ่งอีก 6 และเด็กๆอีกประมาณ 22 ตัวครับ ไม่เยอะเลยครับ
4.ทำมานานแล้วหรือยัง
ตอบ ทำมาสองสามปีแล้วแต่พึ่งลงตัวเรื่องสายพันธุ์และการคัดเลือกไก่เพื่อพัฒนาสายครับ
5.มีอะไรถามๆทุกท่านก็ถามได้นะครับและอยากให้แนนะนำด้วย ผมก็เล่าให้ฟังตามที่เราทำมาได้ละครับยังมีผู้รู้ผู้เก่งอีกมากมาย ขอให้เราพร้อมที่จะเรียนรู้ครับ
วันนี้พอแค่นี้ก่อนเดียวจะแวะมาใหม่นะครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

Liked By: sompol, porto_t1
pangsan
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 01:33:03 PM »

การเรียนรู้ไม่มีสิ้นสุดครับ
ติดตามครับ

ltbaby2601
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2016, 11:54:27 AM »

มาแว้วๆๆเขียนไปเรื่อยๆครับเผื่อมีคนทักทายบ้างเหงาๆจัง ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา
วันนี้นำปัญหามาเล่าสู่กันฟังครับ
ปัญหาที่พบเจอคือการฟักไข่ของแม่ไก่นั้นน้อยหรับไก่บางตัวนะครับ
ก็เลยกำลังหาสาเหตุอยู่ว่าอัตราการฟักไข่นั้นมีปัจจัยใดมาเกี่ยวข้องบ้างอันนี้เดามาจาการเลี้ยงเองครับ
1.อัตราการฟักตัวขึ้นอยู่กับความแข็งแรงของพ่แม่ไก่และการได้รับสารอาหารในแต่ละวันในระหว่างไข่ครับ อย่าให้ความสำคัญเฉพาะแม่ไก่ครับพ่อไก่ก็ต้องสมบูรณ์สุดๆ ของผมใช้ ข้าวเปลือก ข้าวโพด และ หัวอาหาร สลับกันหรือผสมกันก็ได้ครับสำหรับคู่ผสม
2.ตัวรังหรือสถานที่วางไข่นั่นเอง แดดห้ามส่องรังควรแข็งแรง มวัชพืชหรือเศษหญ้า ของผมใช้เศษไมไผ่ที่เหลือจากคนแก่ทำสุ่มครับดีมากๆเลยของตาข้างบ้าน การวางตำแหน่งรัง บางท่านอาจใช้โอ่งเล็กๆวางพื้นอันนี้ใช้ทุนหน่อยของผมตะกร้าทุกอย่าง20ครับวางสูงจากพื้นพร้อมคอนขึ้นประมาณ 1 เมตรได้ ตำแหน่งต้องไม่วางให้ฝนสาดด้ยนะถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็หาผ้าใบปิดข้างก็ได้ครับอิอิ ผมทำบ่อย
3.ลักษณะการกกหรือเหล่ากอของแม่ไก่ครับสำหรับการฟักแบบใช้เครื่องผมตัดไปก่อนเพราะไม่คลาสสิคเอ้าพูดเล่นครับไม่มีงบซื้อจบ ต่อๆๆๆตามที่เคยทำมาไก่บางตัวบางชนิดกกไข่ไม่ค่อยอยากกลิ้งพลิกไข่ ไม่ค่อยอยากจะช่วยกลิ้งไข่ให้ได้ที่หรือกกไข่ไม่ได้อุณหภูมิก็เลยส่งผลกับการฟักด้วยบางแม่ที่เจอคือชอบจิกไข่กินด้วยพึ่งเจอเมื่อไม่นานกำลังหาทางแก้ ผมเอาพลาสเตอร์พันปากไว้ไม่รู้ช่วยได้มากหรือเปล่าแต่ก็ขอลองตอนนี้ยังไม่จิกอีกเลยครับ ปัญหาข้อนี้ขอใช้ประสบการณ์หรือการพลิกแพลงลองแก้กันดูนะครับผมแก้แบบขอให้ฟักก่อนค่อยมานั่งคิดใหม่ประมาณนั้น
4.สุดท้ายคือถดูกาลที่ทุกคนทราบดีว่าหน้าร้อนกับหน้าหนาวฟักไข่ได้ดีแต่หน้าฝนชื้นฟักไข่ยากผมเลยอัดการผลิตมาอยู่ที่หน้าหนาวกับช่วงเมษาสะเยอะครับที่บอกว่าเยอะคือแม่ไก่หกตัวครับ เอาพอดีกับกำลังแต่ก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆนะครับกำลังเร่งปั้มอยู่
สำหรับวันนี้มาแชร์ประสบการณ์แค่นี้ก่อนนะครับพี่ๆท่านใดเห็นต่างหรือผมเขียนผิดไปก็ทักท้วงบอกน้องได้ครับยินดีปรับปรุงครับผม
ขอบคุณครับ
ltbaby2601
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 01:35:19 PM »

ไม่ได้เขียนกระทู้นานแวะมาอัพเดทรูปภาพสักหน่อยครับช่วงนี้มีเยอะแต่ภาพพ่อพันธุ์กับแม่พันธุ์ลูกรอสักพักเดียวได้ติดตามชมแน่นอนครับ
อัพเดทกันเลย สายแรกที่ตั้งใจทำและตั้งใจมาตั้งเหล่าตั้งสายต่อจากสายข้างบนคือสาย ฮอลแลด์ ด้วยดดดเด่นที่โครงสร้าที่ใหญ่แข็งแรง ลีลาการตีชนอยู่ในเกณฑ์ที่ไม่ธรรมดาสำหรับสายนี้ จึงมีความฝันส่วนตัวจะสานต่อและนำมาปรับปรุงสายเป็นสายหลักอีกสายหนึ่งจนแล้วจนรอดเลยต้องใช้วิธีการหาไก่สาวๆไปทำการเข้าผสมกับเจ้าฮอลแลนด์+ขุนเดชนั่นเอง มาดูภาพคู่และภาพพ่อแม่ไก่กันเลยถือเป็นการแนะนำไปในตัวครับ

ผลผลิต

Liked By: sompol, porto_t1
tingprachin
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 11:56:13 PM »

โครงสร้าง โหดมากคับ ตัวถังต้องแกร่งแบบนี้คับถึงจะดี

Liked By: ltbaby2601
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์