หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงเป็ดไข่อยู่บ้างครับ  (อ่าน 6834 ครั้ง)
farmer by finger
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 03:17:06 PM »

ผมกำลังออกแบบ (ฝัน) ว่าจะเลี้ยงเป็ดครบวงจรในฟาร์มขนาดเล็ก ตั้งแต่ พ่อแม่พันธุ์ ฟักไข่ เลี้ยงเป็ดรุ่น เป็ดไข่ เอง ไปยันเป็ดเป็ดพะโล้ ครับ
แต่จากการหาข้อมูล พบว่า การเลี้ยงเป็ดไข่กากีหายไปมาก แถวบางเลนก็หายไปมากแล้ว กลายเป็นเป็ดพันธุ์ซูเปอร์ ของบริษัทใหญ่ เลยอยากสอบถามคนที่เคยเลี้ยงว่า

1) พันธุ์กากีมันสู้เขาไม่ได้แล้วหรือครับ
2) คนที่เลี้ยงพันธุ์พื้นเมือง มีวิธีคัดพันธุ์ยังไง หรือ ไม่คัด ครับ เพราะหลายๆที่ ที่ไปดูพบว่าเลี้ยงเป็นพันตัวปล่อยคอกเดียวกันหมด ขนาดตัวเป็ดไม่เสมอกัน สีเป็ดก็ไม่เสมอกัน แต่บอกว่าคัดพันธุ์แล้ว ที่ขายในเฟสบุ้คนั่นก็เหมือนกัน นะครับ ไม่รู้ว่ามีการคัดจริงไหม
3) พอจะมีอัตราการกินอาหาร อัตราการไข่ บ้างไหมครับ
4) เขาเลี้ยงเป็ดรุ่นกันยังไงครับ เลี้ยงในคอกให้อาหาร หรือ ต้อนไปตามทุ่งนาแบบเดิม
5) อุปสรรค์ของการเลี้ยงเป็ดคืออะไรครับ ทำไมมันลดลง ทั้งที่ราคาไข่เป็ดก็น่าจะไปรอด

ขอขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ

song
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 11:45:02 AM »

คิดเหมือนกันทำฟาร์มเล็กๆผมชอบกินเป็ดพะโล้และทำเป็ดพะโล้เป็นซ่ะด้วยศึกษามานานแล้วพันธุ์เป็ดตามลิ้งค์ครับ
http://www.google.co.th/url?sa=t&rct=j&q=&esrc=s&source=web&cd=3&cad=rja&uact=8&ved=0ahUKEwj4xeeM-anQAhWMKo8KHTy0DTQQFggqMAI&url=http%3A%2F%2Fwww.thairath.co.th%2Fcontent%2F446376&usg=AFQjCNGjxDptFdRDl_GkW7RPgS5viK5l1A
ยอดหญ้า
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 11:05:26 AM »

อยากเลี้ยงพันธุ์กากีเหมือนกันครับ อยู่เชียงใหม่ ไม่รู้พอจะมีใครแจ้งพิกัด ลูกเป็ดไข่หรือเป็นสาว ในจ.เชียงใหม่หรือจ.ใกล้ๆได้บ้างครับ

ขอโทษ จขก.นะครับไม่มีข้อมูลให้เลย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 07:48:53 PM »

ยังหาข้อมูลอยู่ครับ ระบบไล่ทุ่งควบคุมยากมาก บางที่เสีย หาย สูงถึง 30-40% นะครับ
น้ำหนักเป็ดเริ่มไข่ก็ควบคุมไม่ได้ มีผลให้ไข่ลดเร็ว เพราะเป็ดตัวเล็กกินอาหารได้ไม่พอเวลาให้ไข่ เป็ดจะผอมลงอีก แล้วก็ผลัดขน หยุดไข่ ครับ

เกษตรกรที่ซื้อเป็ดรุ่นแบบนี้มา ต้องตาถึง คัดเป็น ครับ มือใหม่ไปไม่รอด เลยอยากหาโมเดลดีๆ ไม่เสี่ยงมาก มาทำน่ะครับ

Liked By: sompol, muslin2557
sebastian
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2016, 06:02:44 PM »

ยังเลี้ยงครับ แต่เป็นเป็ดนครปฐม เพาะเอง เลี้ยงเอง ขายไข่เอง แต่ไม่ได้เชือดเองครับ

แล้วอีกอย่าง โรงเชือดเล็กๆ ตอนนี้โดนกวาดล้างหนัก ถ้าเชือดเองด้วยไม่รู้จะทำได้หรือเปล่านะครับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 10:18:32 PM »

ถามคนที่ทำอยู่เลยดีกว่าครับ

มันกินอาหารมากไหม ครับ ไข่คุ้มไหมครับ
ผมลองไปซื้อเป็ดปลดระวาง มาจากแมคโคร น้ำหนักหลังเชือดกิโลเดียว เอามาเป็ดพะโล้ แทบไม่มีเนื้อ
ถ้าใช้เป็ดกากี ตัวผู้น่าจะขายยากทีเดียว เป็นแบบนี้ไหมครับ

markonikove
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 07:46:07 AM »

1. กากี ... มีข้อดี และ ข้อด้อยในตัวเอง แต่วันนี้ถ้าเอามาเลี้ยงแบบโรงเรือน กากี สู้ ซีพีซุปเปอร์ ไม่ได้จริงๆนั่นแหละ ..... กากี มีข้อดีเรื่อง ตัวเล็ก กินน้อย กินง่าย ให้ไข่ง่าย ไข่ดก ไข่ไว ... ในขณะที่ ซีพีซุปเปอร์ กินจุ ไข่ช้า ให้ไข่ยาก ( ต้องเลี้ยงด้วยอาหารถุงคุณภาพดี )  แต่ ไข่ดก ไข่ฟองโต ไข่สีสวย ( สามารถขายไข่เข้าร้านไข่เค็มได้ดี ) ... เมื่อเทียบการตลาดแล้ว ซีพีซุปเปอร์ คุ้มกว่าหากเลี้ยงแบบโรงเรือน

5. เป็ดโรงเรือน ทำเองรอดยากมากๆ ต้องไปเป็นฟาร์มลูกเล้าเขา

แต่ก่อนที่เป็ดไข่เยอะ เพราะเป็นเป็ดไล่ทุ่ง แต่ติดด้วยปัญหา โลกเปลี่ยน สภาพภูมิอากาศเปลี่ยน นกปากห่าง กลายเป็นนกประจำถิ่น แล้วมันลงกินหอยเชอร์รี่ ในนาจนหมด .... เนื่องจากว่า อาหารหลักของเป็ดคือ หอยเชอร์รี่ ไม่ใช่ ข้าวเรื้อ เมื่อไม่มีหอย คนเลี้ยงเป็ดไล่ทุ่งจึงขาดทุน แล้วอยู่กันไม่ได้ จึงล้มเลิกกันไปจนหมด
markonikove
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 08:01:59 AM »

เป็ดไล่ทุ่ง จะมีด้วยกัน 3 - 4 สายพันธุ์

1. กากี 100% ตัวนี้ไม่ทนโรค แต่ไข่ดก ไข่ง่าย ไม่ค่อยตื่น เหมาะสำหรับ นาแปลง คือ ต้องย้ายแปลงนาบ่อยๆ เพราะในทุ่งเดียวกันเขาจะเกี่ยวข้าวไม่พร้อมกัน  ไล่ขึ้นรถทีนึง เป็ดตื่น ทำให้หยุดไข่ ... ข้อเสีย ไม่ค่อยทนสภาพอากาศ ป่วยง่าย ตายง่าย

2. ลูกผสมกากี - ปากน้ำ ตัวโต ไข่ยาก ตื่นง่าย แต่ทน ไม่ค่อยป่วย เหมาะสำหรับนาทุ่ง ที่เขาเกี่ยวข้าวทีเดียวทั้งทุ่ง เพราะเป็ดลงไปแล้วเป็นเดือนกว่าจะย้ายแปลง .... ข้อเสีย ตื่นง่าย ถ้าย้ายแปลงบ่อยๆ จะไม่ค่อยไข่

3. อีกพันธุ์นึง จำชื่อไม่ได้ล่ะ ... ตัวสีน้ำตาลอ่อน ตัวเท่าๆกับ เป็ดซีพีซุปเปอร์นี่แหละ แต่จะกินไม่โหดเท่า ซีพีซุปเปอร์ ข้อดี  คือ ไข่ฟองเท่ากับ ซีพีซุปเปอร์ คุ้นพอๆกับ กากี แต่ทนกว่า กากี เหมาะสำหรับเอามาเลี้ยงใน นาแปลง

4. ลูกผสมกากี กับข้อ 3  เป็นการเพิ่มความทนให้กะ กากี และ การกินอาหาร ให้ได้แบบกากี
sebastian
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 11:06:17 AM »

เป็ดไล่ทุ่ง จะมีด้วยกัน 3 - 4 สายพันธุ์

1. กากี 100% ตัวนี้ไม่ทนโรค แต่ไข่ดก ไข่ง่าย ไม่ค่อยตื่น เหมาะสำหรับ นาแปลง คือ ต้องย้ายแปลงนาบ่อยๆ เพราะในทุ่งเดียวกันเขาจะเกี่ยวข้าวไม่พร้อมกัน  ไล่ขึ้นรถทีนึง เป็ดตื่น ทำให้หยุดไข่ ... ข้อเสีย ไม่ค่อยทนสภาพอากาศ ป่วยง่าย ตายง่าย

2. ลูกผสมกากี - ปากน้ำ ตัวโต ไข่ยาก ตื่นง่าย แต่ทน ไม่ค่อยป่วย เหมาะสำหรับนาทุ่ง ที่เขาเกี่ยวข้าวทีเดียวทั้งทุ่ง เพราะเป็ดลงไปแล้วเป็นเดือนกว่าจะย้ายแปลง .... ข้อเสีย ตื่นง่าย ถ้าย้ายแปลงบ่อยๆ จะไม่ค่อยไข่

3. อีกพันธุ์นึง จำชื่อไม่ได้ล่ะ ... ตัวสีน้ำตาลอ่อน ตัวเท่าๆกับ เป็ดซีพีซุปเปอร์นี่แหละ แต่จะกินไม่โหดเท่า ซีพีซุปเปอร์ ข้อดี  คือ ไข่ฟองเท่ากับ ซีพีซุปเปอร์ คุ้นพอๆกับ กากี แต่ทนกว่า กากี เหมาะสำหรับเอามาเลี้ยงใน นาแปลง

4. ลูกผสมกากี กับข้อ 3  เป็นการเพิ่มความทนให้กะ กากี และ การกินอาหาร ให้ได้แบบกากี

กากี 100 เนี่ย ตอนนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 08:54:06 PM »

ผมไปดูฟาร์มเป็ด ย่านบางเลน ย่านนครนายก หนองจอก มีนบุรี
ทุกฟาร์ม ปล่อยเป็ดรวมกันหมดครับ อย่างมากก็แยกอายุ ไม่มีทางคัดพันธุ์ได้ แล้วผลจากการทำแบบนั้นมายาวนาน
ก็ทำให้ เป็ดขนาดตัวก็ไม่เสมอ สีก็ไม่เสมอ ดูก้นมันแล้ว ไข่ก็คงไม่เสมอด้วย

แต่ชาวบ้านเขาก็มีเทคนิคคือการดูรูปร่าง (เชฟ)ว่าแบบไหนไข่ แบบไหนไม่ไข่ แล้วคัดเป็ดไม่ไข่ไปเชือดขาย มือใหม่ที่คัดเป็ดไม่เป็นถึงไม่ค่อยรอดเพราะเป็ดมันกินจุครับ ถ้าปล่อยเป็ดไม่ไข่ไว้ในฝูง เงินไม่เหลือแน่

แต่ซีพีซูเปอร์ มันคัดพันธุ์มาแล้ว เทอาหารแล้วเก็บไข่ได้เลย ฝูงหมดอายุก็ขายหมด

ผมเลยว่าจะลองเอา กากี มาคัดใหม่น่ะครับ ฝูงขนาดเล็กๆ แยกกรงเลี้ยง (ว่าจะเลี้ยงกรงตับ แบบไก่ไข่ กรงละ4ตัวเมีย 1ตัวผู้) แต่พื้นกรงต้องทำใหม่
เพราะแบบกรงไก่ เท้าเป็ดพังหมดแน่

*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:00:16 PM »

เป็ดกากีพันธุ์แท้ ตอนนี้ได้แค่คัดจากลักษณะเอาละครับ เพราะเราไม่ได้คัดกันมานานแล้ว
ดูจาก สีขน สีปาก สีแข้ง รูปร่าง เอาละครับ คงพอคัดได้บ้าง พวกขนอกมีลายดอกหมาก ก็คัดออก

อีกวิธีหนึ่งก็สั่ง ไข่ฟักมาจากฟาร์มที่เขาคัดจริงจัง จากเมืองนอก เห็นราคาก็ไม่แพงมากหรอกครับ โหลละ15-16USD
markonikove
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:12:40 PM »

ซื้อลูกเป็ดจากฟาร์มฟักไข่ที่ไว้ใจได้ ... ได้พันธุ์แท้ชัวร์
markonikove
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:24:29 PM »

จากประสบการณ์ซื้อลูกเป็ดมาเลี้ยง ผมก็ไปสั่งตามร้านขายลูกเป็ด ลูกไก่ ที่พิษณุโลก ( เขาสั่งมาจาก แถวๆ นครปฐม - สมุทรสาคร ) ..... ลูกเป็ดที่ได้ก็เป็น กากี เต็มๆไม่มีอะไรปนเลยนะ ( ดูได้แต่ภายนอก )

ส่วนฟาร์มเป็ด สมัยก่อนที่ เศรษฐกิจยังไม่กระทบ จากภาวะการเมือง  ฟาร์มชาวบ้านที่เลี้ยงเป็ดขายในราคาถาดละ 130 - 150 บาท เขาก็ไม่ลำบากอะไร เลี้ยงเป็ดกากี กันอยู่ได้

แต่ตอนหลังๆ ไข่ลงมาเยอะ เพราะไข่ไก่ กระทบจากการส่งออก ทำให้ราคาไข่เป็ดร่วงตามไปด้วย  ฟาร์มชาวบ้าน อยู่ไม่ได้ จึงเลิกกันไปเยอะ .... ที่พยายามอยู่ให้ได้ก็หันไปเข้า คอนแทรคฟาร์มมิ่ง กะเขา จึงต้องเลี้ยง ซีพีซุปเปอร์ แทนกากี .... ขนาดเลี้ยงเป็ดมาตั้งแต่รุ่นพ่อ แม่ แล้วด้วยซ้ำ

ทุกวันนี้ ฟาร์มชาวบ้านที่อยู่ๆกันได้ ก็จะเป็นมือเทพจริงๆ เท่านั้นแหละ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:52:53 PM »

กากี มันตัวเล็กเกินไปหรือเปล่า ไม่รู้นะครับ
ที่ไปดูตามฟาร์มมา ไม่เห็นพันธุ์แท้แล้ว จะเห็นแต่พวกคอเข้มๆ สีขนเข้มๆ พวกขนมีลายดอกหมาก กับพวกขนขาวๆปน แสดงว่าเอาเป็ดเนื้อมาเป็นพ่อพันธุ์กัน ในฟาร์มกากีสมัยก่อน เขาเก็บไข่ฟักเองกัน มันจะมีออกมาทั้งตัวผู้ ตัวเมีย มันอาจจะมีปัญหาตัวผู้เล็กมาก ขุนขายไม่ได้ หรือเปล่าครับ
เลยเอามายเป็ดเนื้อมาผสมเข้าไป

ดูสีปาก สีขน สีแข้ง จะพอเดาได้ครับ ว่าเขาเอาสายพันธุ์ไหนมาผสมเข้าไปบ้าง พวกเป็ดปากน้ำนี่ลูกผสมครับ คอสีเข้มเป็น Ruen เลย

sompol
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 02:13:33 AM »

...ลงชื่อติดตามชมครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: farmer by finger
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 10:41:23 PM »

กำลังต่อกรงตับเพื่อคัดพันธุ์เอง ครับ ว่าจะลองสั่งไข่ฟักจากเน็ตมาเริ่มต้นใหม่ ดูจากอังกฤษไว้ครับ
ตัวเลขไข่ 52สัปดาห์ที่สอบถามมาในบ้านเราเหลือแค่ 260ฟอง เท่าเป็ดปากน้ำ
มาตรฐานเดิมของกากี มันควรจะได้ ปีละ 300ฟอง ก็ลองๆดูครับ สนุกๆ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์