หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดเลี้ยงปลาดุกในกระชัง (ขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ด้วยคะ)  (อ่าน 2182 ครั้ง)
atchara2523
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 04:26:51 PM »

กำลังเลี้ยงปลาดุกคะ
เพิ่งเลี้ยงเป็นครั้งแรก  ไม่มีประสบการณ์   ไม่มีความรู้ในภาคปฏิบัติ
มีแต่ทฤษฎ๊  ขอผู้ที่มีประสบการณ์ในด้านนี้ให้คำแนะนำด้วยคะ
อยากได้สูตรอาหารปลาดุก  ที่สามารถทำเองได้คะ  เพื่อประหยัดต้นทุน
หรือ  แนะนำในเรื่องอื่นๆ  เกี่ยวกับการเลี้ยงปลาดุกในกระชังให้ความรู้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

พุธ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2016, 08:08:09 PM »

กำไรน้อย เท่าที่เห็นมา เราเป็นเซลล์ปลากระชัง ถ้ามีตัวอื่นขอเป็นตัวเลือกท้ายๆ

https://www.facebook.com/profile.php?id=1427301186
แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 07:10:49 PM »

กำลังเลี้ยงปลาดุกคะ
เพิ่งเลี้ยงเป็นครั้งแรก  ไม่มีประสบการณ์   ไม่มีความรู้ในภาคปฏิบัติ
มีแต่ทฤษฎ๊  ขอผู้ที่มีประสบการณ์ในด้านนี้ให้คำแนะนำด้วยคะ
อยากได้สูตรอาหารปลาดุก  ที่สามารถทำเองได้คะ  เพื่อประหยัดต้นทุน
หรือ  แนะนำในเรื่องอื่นๆ  เกี่ยวกับการเลี้ยงปลาดุกในกระชังให้ความรู้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากคะ

หวังรวย ยากแบบเข็นภูเขาขึ้นครกครับ
.
ไปขุดบ่อดิน เล็กๆ วักครึ่งงาน เลี้ยงปลาหมอ ช้อนแหนให้กินง่ายกว่าเยอะ แต่ล้อมให้อยู่

แลดูดีมีอนาคต มากกว่า เลี้ยง ไก่สักสองสามตัว เก็บข้าวเย็นกิน  ขี้ให้ปลาหมอกิน

ตำหยวก ช้อนแหน ให้ไก่กิิน ขี้ให้ปลาหมดกิน แบบนี้ชีวิตพอมีหวังครับ

Liked By: nikomk

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
pattaratowing
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 08:54:49 PM »

ลองเลี้ยงอยู่เหมือนกัน เลี้ยงในบ่อ ใช้มุ้งเขียวทำกระชัง ปรากฏว่า มีตะไคร่เกาะมุ้งเขียวเต็ม ปลาไม่โตเมื่อเทียบกับเลี้ยงในบ่อพลาสติก
กำลังจะเปลี่ยนเป็นตาข่ายเพื่อให้น้ำมีการถ่ายเทได้ง่าย
dachasrisamutnak
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2017, 04:11:21 PM »

มันยากครับในกะชังน้ำนิ่งเท่าที่เคยลองพบว่า
1.ปลาไม่โต
2.โตไม่เท่ากัน
3.กินกันเอง
4.ใช้อาหารเม็ดเลี้ยง
5.ลงเอยที่ขาดทุน

ถ้าเป็นไปได้เลี้ยงบ่อดินครับ โตไว ใช้เศษอาหารเลี้ยงโลละ 4-5 บาท 4 เดือน จับ ok แน่นอนครับ ขายเองยิ่งดีไม่ผ่านคนกลางรับเต็บคับ

Liked By: nikomk
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์