หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องตู้ฟักไข่และการส่องดูเชื้อไข่ครับ  (อ่าน 1085 ครั้ง)
Tadkan_Mukdahan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 04:10:56 PM »

ตอนนี้ผมกำลังทำการทดลองตู้ฟักไข่ที่ทำขึ้นเองครับ ผมอยากสอบถามพี่ ว่าการส่องเชื้อไข่มีวิธีการอย่างไร
โดยที่ผมทำการทดสอบส่องเชื้อไก่ในไข่   ผลคือในไข่ไม่มีเส้นเลือดแต่มีจุดสีดำ เป็นวงๆ  แบบนี้เชื้อตายแน่นอนใช่ไหมครับ เพราะไม่เห็นเส้นเลือดเลย.......แบบนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ  อ่อลืมบอกว่าไข่นี้เริ่มฟักได้  2 อาทิตย์แล้ว   ร้องไห้ ร้องไห้  (ว่าแต่ผมจะแนบรูปให้พี่ๆ ช่วยดูได้ยังไงครับ พอดีไม่เคยแนบสักที ขอบคุณครับ)

teppatut
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 11:11:28 AM »

เข้าไปฝากรูป ตามลิงค์ ได้เลยครับ
http://www.mx7.com/main/
teppatut
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2016, 11:15:07 AM »

Tadkan_Mukdahan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 07:21:16 PM »

ขอบคุณครับพี่ ตอนนี้ทดลองรอบแรก ไข่ 10 ฟอง เป็นตัว 8 ตัว แต่เทื่อเป็นตัวแล้ว สัก 2 อาทิตย์ไก่เริ่มเหงาๆ และค่อยๆ ตายไป แบบนี้ เป็นเพราะอะไรครับพี่ ขอคำแนะนำด้วยครับ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์