หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กากวีนัส  (อ่าน 1834 ครั้ง)
am_yuika@yahoo.com
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 04:02:43 PM »

ขอสอบถามค่ะ กากวีนัสหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ

pichaisr
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 12:10:26 PM »

เมื่อก่อนผมเคยขาย แต่ตอนนี้เลิกขายแล้วครับ ทั่วไปไม่น่าจะมีใครขาย ต้องไปเอาที่โรงงานโดยตรงเลยครับถ้าเอาไม่มากไม่ต้องเสียเงินซื้อเขาให้ฟรีๆ โรงงานอยู่ อ.กุฉินารายณ์ กาฬสินธุ์

Liked By: bankrucom
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 01:16:03 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณpichaisr มีที่อื่นอีกมั้ยค่ะ โซนภาคกลางมีมั้ยค่ะ   เศร้า เศร้า
khunpok
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 02:26:46 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณpichaisr มีที่อื่นอีกมั้ยค่ะ โซนภาคกลางมีมั้ยค่ะ   เศร้า เศร้า
ต้องสอบถามตามโรงงานที่ผลิตเอทานอล นะครับส่วนใหญ่จะให้ฟรี เพราะเป็นผลิตภัณฑ์เหลือจากกระบวนการผลิต ส่วนใหญ่ใช้ประโยชน์ในการปรับปรุงดิน แต่กลิ่นแรงมาก

pichaisr
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 04:07:49 PM »

อ้างถึง
ขอบคุณค่ะ คุณpichaisr มีที่อื่นอีกมั้ยค่ะ โซนภาคกลางมีมั้ยค่ะ

โซนภาคกลางไม่น่าจะมีครับ มีภาคอีสาน อีกที่ก็คงเป็นที่ชัยภูมิ ที่กาฬสินธุ์จะมีอยู่ สองเกรดครับ อันแรกแจกเกษรกรฟรีไปรดไร่อ้อย  อันที่สองเกรดอาหารสัตว์ตัวนี้มีไว้ขาย ถ้าเอาไม่เยอะก็ฟรีเหมือนกันครับ  วีนัสมันเป็นกากของกากน้ำตาลครับ (วีนัสผมก็ไม่รู้ใครตั้งชื่อเพราะจริงๆ ซึ่งจริงๆแล้วมันก็คือน้ำล้างถังหมักดีๆนี่เอง)

markonikove
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 08:43:04 PM »

วีนัส คือ กากที่เหลือจากการผลิตเหล้าขาว ไม่ใช่กากน้ำตาลโดยตรง

การผลิตเหล้าขาว เขาจะใช้กากน้ำตาลจากการผลิตอ้อย มาหลักจากนั้นก็กลั่นเอาแอลกอฮอร์ไปใช้ ( ส่วนใหญ่ก็ผลิตเหล้า ) .... ซึ่งจะเหลือส่วนที่เป็นกากของเซลล์ยีส ทำให้มีโปรตีนสูงมากๆ ( สูงพอๆกับกากเบียร์ )

น้ำกากส่า เป็นของเสียจากการผลิตเหล้าขาว มีกลินเหม็น เป็นน้ำเสียที่ต้องเอาไปทิ้งในแปลงเกษตรกรรมเพื่อใช้เป็นปุ๋ย

*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 03:23:32 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านค่ะ สำหรับข้อมูล   ยิ้มเท่ห์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์