หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำฟาร์มโคเนื้อ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 12874 ครั้ง)
ไร่เครืออินทร์
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:32:46 AM »

ขอถามซัก 3-4ข้อครับ
1.ที่เปล่าปลูกหญ้า ลูซี่ 15 ไร่ เลี้ยงวัวแบบปล่อยเดินกินหญ้าได้กี่ตัวครับ
2.วันขุนให้กินหญ้าสดหรือหญ้าแห้งดีกว่ากันครับ เคยดูสารคดีวัวญี่ปุ่นเค้าให้กินหญ้าแห้งเห็นบอกหญ้าสดจะมีสารที่ไปลดการเกิดไขมัน
3.ผมเลี้่ยงวัวอยู่ภาคใต้อยากทราบว่าของเหลือจากโรงงานชนิดไหนทำเป็นอาหารวัวได้บ้างครับส่วนตัวรู้จากแต่ขี้เค้ก
4.หย้าเนเปียปากช่อง 1 ปลูก 1 ไร่เลี้ยงวัวได้กี่ตัว
ขอบคุณรับ

teppatut
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 06:13:55 PM »

ขอถามซัก 3-4ข้อครับ
1.ที่เปล่าปลูกหญ้า ลูซี่ 15 ไร่ เลี้ยงวัวแบบปล่อยเดินกินหญ้าได้กี่ตัวครับ
2.วันขุนให้กินหญ้าสดหรือหญ้าแห้งดีกว่ากันครับ เคยดูสารคดีวัวญี่ปุ่นเค้าให้กินหญ้าแห้งเห็นบอกหญ้าสดจะมีสารที่ไปลดการเกิดไขมัน
3.ผมเลี้่ยงวัวอยู่ภาคใต้อยากทราบว่าของเหลือจากโรงงานชนิดไหนทำเป็นอาหารวัวได้บ้างครับส่วนตัวรู้จากแต่ขี้เค้ก
4.หย้าเนเปียปากช่อง 1 ปลูก 1 ไร่เลี้ยงวัวได้กี่ตัว
ขอบคุณรับ
ตอบแบบมือใหม่นะครับ ถ้าเอาลึกให้ลุงไพรัชมาตอบ
1. เลี้ยงได้ 15 ตัวครับ
2. ไม่เคยดูสารคดี แต่บ้านเรา หญ้าสดดีกว่าโปตีนเยอะยกเว้นแพงโกล่า กินสดเยอะๆไม่ดี หญ้าแห้ง OK
3. กากปาล์ม และ เปลือก สับปะรด น่าจะหาง่ายในภาคใต้
4. ปลูก 1 ไร่เลี้ยงวัวได้ 4 ถึง 5 ตัว
บ้านเพื่อนผมอยู่ปัตตานี ที่ดินเป็นทรายติดทะเล หมดค่าปุ๋ยไปเยอะเหมือนกัน ขี้วัวที่มีเอาไปใส่ให้หญ้า ยังไม่งามเลย
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  พิมพ์