หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำฟาร์มโคเนื้อ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 13200 ครั้ง)
Rosesuphan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 02:32:38 PM »

เขตทองแสนขัน บ้านโคก น้ำปาด ท่าปลา ลับแล ต่อเนื่อง อ. เมือง .... บริเวณเทือกเขา จะมีปัญหาเรื่องแหล่งน้ำในฤดูแล้ง ทำให้เราเลี้ยงงัวแม่ขนาดใหญ่ลำบาก เพราะหน้าแล้งจะหาหญ้าไม่ค่อยได้ ... ส่งผลให้รูปแบบการจัดการที่คุ้มต้นทุนไม่หลากหลายซักเท่าไหร่ ( ตัวเลือกของสายพันธุ์งัว ก็ไม่หลากหลายด้วย ) .... พื้นที่นี้ ไม่ต้องศึกษากลวิธีการจัดการคอก อะไรมากมาย ขับรถไป เห็นชาวบ้านเขาเลี้ยงแบบใหน ก็เลี้ยงแบบนั้นไปเถอะ

หน้าแล้ง จะแล้งได้ใจ งัวไม่มีหญ้าให้กิน ( ขนาดน้ำจะกินยังลำบากเลย ) .... พื้นที่ตรงนี้ ต้นทุนเรื่องการจัดการแหล่งน้ำ คืออุปสรรคใหญ่ของการพัฒนาสำหรับคนจน 

ถ้าเป็น ลับแล เขตุทุ่งยั้ง - ไผ่ล้อม /  เมืองเขตติดต่อตรอน / พิชัย / ตรอน .... อันนี้ พืนที่น้ำอุดมสมบูรณ์ มีน้ำทั้งปี  การพัฒนาไม่ใช่เรื่องใหญ่  การศึกษาความหลากหลายของกลวิธีการจัดการคอก จะตอบสนองอาชีพได้ดี

โอ้! รู้ลึกมากๆ เลยค่ะ ใช่อย่างที่คุณพูดเลยเลย ช่วงแล้ง น้ำหายากมากๆ หญ้าก็แถบไม่มีให้กินเลย ปีแล้วหนักหน่อยพ่อจนได้ตะเวนซื้อฟางให้ควาย เพราะฟางที่ตนไว้ก็หมด น้ำก็มีปัญหาต้องผ่านสวนเค้าอีกเลยมองว่า อยากเลี้ยงวัวอยู่กับที่ เลยอยากเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ ได้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ตอนนี้กำลังคิดว่าจะให้พ่อลองเลี้ยงสัก 2 ตัว ก่อนค่ะ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำมากๆเลยค่ะ  สามารถแนะนำได้เรื่อยๆนะคะ ^^

Liked By: sompol

Rosesuphan
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 02:37:07 PM »

...ติดตามครับ ไปถึงไหนแล้ว ผมเริ่มที่ 2 ตัว ครับ แม่กำลังท้อง และลูกตัวผู้ติดมา 1

กำลังจะลองเลี้ยงดูก่อนสัก 2 ตัวค่ะ ถ้ามันโอเค จะไปต่อคะ 55

Liked By: sompol, muslin2557
Rosesuphan
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 02:41:04 PM »

ขอบคุณทุกๆคน ที่แชร์ประสบการณ์และให้คำแนะนำ ^^ ได้ความรู้เป็นอย่างมากเลย

ถ้าใครได้เข้ามาอ่าน ยังสามารถให้คำแนะนำหรือแชร์ประสบการณ์ที่เคยเลี้ยงวัวได้นะคะ

เปิดรับความคิด คำแนะนำ ประสบการณ์ได้เรื่อยๆ คะ 

markonikove
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 07:26:51 PM »

เลือกงัวลูกผสมติดไทยนิดๆ จะดีคับ ... ไอ้พวกใหญ่ๆ สวยๆ ไม่ต้องไปแลมันหรอก

Playboy
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 05:35:19 PM »

พันธุ์หญ้าที่ อ.ต. หาซื้อได้ที่ไหนครับ อยากลองเอามาปลูก ต้นไม่สูงมาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Danjerlo
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 01:03:57 PM »

เลี้ยงที่จังหวัดไหนครับ
จังหวัดอุตรดิตถ์ค่ะ

มาหาผมที่บ้านซิ พิชัย
ผมอยู่พิษณุโลก อยากไปขอความรู้ด้วยคนได้ไหมครับท่านพี่
Playboy
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 05:35:52 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dอยู่ อุตรดิตถ์ บ้านไผ่ล้อม อยากเลี้ยงเหมือนกันครับ กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันครับ หน้าแล้งคงใช้ฟางหมักเป็นหลัก พื้นที่น้อยแต่ที่ติดคลองชลประทาน แหล่งขายหญ้ามีแถวไหนบ้างครับ  ยิ้ม ยิ้ม

งัวซื้อหญ้ากิน ไม่คุ้มหรอก ... ไผ่ล้อม ผมขับรถไปโลตัส จะผ่านเส้นนี้ มองเห็นข้างทาง หญ้าเยอะมากๆ จ้างแรงงานเกี่ยว อาจจะพอคุ้มบ้าง ( แต่กำไรน้อย )

จัดการหญ้าเอาแค่พอดีที่ดินเรา จะไม่ลำบากแบบผม ( ของผมงัวเกินที่ดิน ) ...

ส่วนมากซื้อมาเลี้ยงหรือเพาะเองครับ ราคาวัวรุ่น6-8ตกประมาณเท่าไหร่ครับ

teppatut
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 01:59:24 PM »

แถวบ้านผมราคาลูกวัว ผสมบรามัน 6-8 เดือน ราคา 15000-20000 บาท ถ้าบลาซิล 20000 - 25000 บาท ส่วนวัวแม่ลูกติด 45000-60000 บาท

Liked By: sompol, Playboy
markonikove
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 03:11:50 PM »

ตลาดน้ำอ่างตอนนี้

ลูกงัวตัวผู้ ลูกผสมบราห์มัน  6 - 8 เดือน 20,000 - 25,000 บาท

ลูกงัวตัวเมียลูกผสมบราห์มัน 6 - 8 เดือน 15,000 - 20,000 บาท

ถ้าเป็นพวกหูยาวๆ ตัวผู้ ไม่เกิน 2 หมื่น ตัวเมีย ไม่เกิน 1.5 หมื่น

แม่ลูกติด 30,000 - 60,000 บาท

Rosesuphan
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 09:50:35 AM »

ตลาดน้ำอ่างตอนนี้

ลูกงัวตัวผู้ ลูกผสมบราห์มัน  6 - 8 เดือน 20,000 - 25,000 บาท

ลูกงัวตัวเมียลูกผสมบราห์มัน 6 - 8 เดือน 15,000 - 20,000 บาท

ถ้าเป็นพวกหูยาวๆ ตัวผู้ ไม่เกิน 2 หมื่น ตัวเมีย ไม่เกิน 1.5 หมื่น

แม่ลูกติด 30,000 - 60,000 บาท

เดือนหน้าหนูว่าจะไปดูตลาดวัวที่น้ำอ่าง  นอกจาก ลูกผสมบราห์มัน  มีพันธุ์อื่นที่แนะนำเลี้ยงไหมคะ
markonikove
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 10:38:58 AM »

ลูกผสมบราห์มัน

TMT08
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 08:42:35 AM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ สอบถามคุณมาร์โก้และท่านอื่นๆ ถ้าเลี้ยงโคเนื้อระยะสั้นแบบ 4-8 เดือนประมาณนี้ เริ่มต้นสัก 3-4 ตัว ต้องใช้วัวอายุเท่าไหร่ น้ำหนักเริ่มต้นเท่าไหร่ครับ แล้วต้องตอนวัวหรือใช้ยาฝังหูมั้ยครับ  แล้วถ้าไม่ใช้วัวจะก้าวร้าวขวิดกันเองมั้ยครับ ขอบคุณครับ

markonikove
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:16:10 PM »

มีให้เลือกหลายแบบ ขึ้นอยู่กับทรัพยากรในพื้นที่ และ ภูมิภาค ( ภูมิภาค ก็เป็นเรื่องของทรัพยากรเช่นกัน )

1. เลี้ยงแบบต้นทุนต่ำ ให้กินแต่หญ้า ( แต่ต้องเป็นหญ้าอ่อนนะ ) ใส่คอก เกี่ยวหญ้าให้กินตัวละ 20 -  40 กก. แบบว่า เอาแรงงานของเรามาแลกเป็นเงิน ทำงานวันละนิดๆหน่อยๆ รับทรัพย์ตัวละ 1 - 2 พัน บาทต่อเดือน ใช้งัวลูกผสมบราห์มัน กับลูกผสมยุโรป อายุ 12 - 16 เดือน

งัวช่วงอายุนี้ จะหายากแถมเป็นที่ต้องการของตลาดสูงมากๆ เป็นช่วงที่เหมาะสำหรับการเลี้ยงต้นทุนต่ำแล้วได้กำไรดีที่สุด ... จึงเกิดปัญหา แย่งกันซื้อ จนทำให้ราคาลูกงัวแพงกว่าเนื้อเยอะมาก แต่เมื่อถึงเวลาเราจะขาย เป็นช่วงอายุที่เราต้องขายไกล้เคียงราคาเนื้อ ... ( ต้องซื้อแพง แล้วมาขายถูก ....  )

2. เลี้ยงแบบเพิ่มทุนค่าอาหาร และ การเอาใจใส่อีกหน่อย ... ลูกงัวอายุ 7 - 12 เดือน เอามาเลี้ยงด้วยยอดหญ้าอ่อนๆ ( ตัดหญ้ายากหน่อย เพราะต้องตัดหญ้าสั้น ) บวกกับอาหารข้นเสริมเล็กน้อย ... ลูกงัวจะป่วยง่าย แถมถ้าพรากนมมา งัวจะทรุด ต้องดูแลดีๆ ... สามารถใช้เวลาเลี้ยงได้ถึง 14 เดือนเลยทีเดียว ( แต่จะเจอปัญหา ลูกงัวผอมในช่วงที่ซื้อมาใหม่ๆ ทำให้ไม่สามารถคืนทุนได้ในช่วง 3 เดือนแรก ... งัวแบบนี้ต้องเลี้ยงกันยาวๆหน่อย )

งัวช่วงอายุนี้ จะไม่ค่อยมีใครนิยมเล่น เพราะซือมาแล้วต้องขาดทุนอย่างแน่นอน จากงัวที่ทรุดผอมเพราะอดนม ...

3. งัวต้นทุนต่ำเพื่อขายตลาดเนื้อเขียง ... เป็นลูกผสมบราห์มันเฟรมขนาดเล็กๆ ซึ่งไม่สามารถขายเข้าฟาร์มงัวขุนส่งออกได้ ) ติดสายเลือดพื้นเมืองค่อนข้างสูง ) ... จะใช้ลูกงัวอายุ 15 เดือนขึ้นไป ที่งัวขุนไม่ซื้อ

แบบนี้ เราจะต้องซื้อลูกงัวในราคาชิดเนื้อ ให้มากที่สุด ( ไม่ต้องสนสวย ไม่ต้องสนสี ไม่ต้องสนสายพันธุ์ ... แค่ดูช่วงอายุแล้วสามารถโตขึ้นไปได้อีก ก็พอ ) เพราะตลาดที่เราจะขายเข้าไปนั้น เขาดูแค่เนื้อเท่านั้น ( ซื้อเป็นกิโล ได้ยิ่งดี ... ถ้าคนขายเขาเอานะ ) .... จากนั้นก็ขายเข้าโรงเชือดเพื่อบริโภคในประเทศ

อณาคต ถ้าเปิด AEC ดีๆแล้ว ตลาดนี้จะคึกคักมากๆสำหรับคนเลี้ยง เพราะลูกงัวจากพม่า จะทะลักเข้ามาให้เราเลือกซื้อแบบถูกๆ ง่ายๆ ไม่ต้องไปแย่งชิง แข่งขันอะไรมากมายนัก ... เมื่อเราซื้อได้ชิดเนื้อ  ก็จะเหลือแค่ศักยภาพในการเลี้ยงของเราเท่านั้น ว่า เลี้ยงงัวให้โตแล้วมีกำไรแค่ใหน ...

4. งัวขุนส่งออก ... เหมาะสำหรับภาคใต้ และ ภาคกลางตอนล่าง ที่สุด เพราะมีแหล่งอาหารเสริมเยอะ โรงงานแปรรูปผลิตผลทางการเกษตร ที่จะนำของเหลือทิ้งมาขุนงัวได้เยอะ และ ราคาถูก

ภาคเหนือ ก็มีแต่กำไรจะน้อยกว่าภาคใต้ ... ต้องไปเข้า สหกรณ์กับเขา เพื่อเข้าโควต้า เรือบรรทุกสินค้า ไม่เช่นนั้นเราจะขายงัวลำบาก ... งัว เมื่อขุนได้ที่แล้วต้องจับเพราะค่าอาหารมีทุกวัน ถ้าเราไม่ได้ไปร่วมกับเขา บางครั้งอาจจะเจอปัญหา ขายงัวไม่ได้ เพราะเรือเขาเต็มแล้ว
markonikove
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:21:57 PM »

5. แม่งัวขนาดเล็ก คัดเอาผอมๆ มาเลี้ยงด้วยหญ้าให้อ้วน ... ตลาดนี้คล้ายๆกับตลาดที่ 3. แต่งัวตัวผู้บางทีก็หาซื้อลำบาก และต้องแย่งกันซื้อ เพื่อหลีกเลี่ยงภาวะความเสี่ยงจาก ดีมาน ที่ทำให้ราคาสูงเกินไป จึงหันมาเล่นตัวเมียมั่งก็ได้

แต่ช่วงนี้ ประสบปัญหา ทหาร บุกจับเขียงเถื่อน ทำให้งัวตัวเมียขายยากมากๆ ( เขียงถูกกฎหมาย ห้ามชำแหละงัวตัวเมีย )

เช่นกันกับ ตลาดข้อ 3. งัวจากประเทศพม่า ถ้าทะลักเข้ามาเมื่อไหร่ ก็จะมีงัวให้เราเลือกซื้อไปเลี้ยงเยอะแยะ .... ถ้าทหาร และ ปศุสัตว์ เลิกจับเขียงเถื่อนด้วยนะ
markonikove
*

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:32:12 PM »

สมัยก่อน พ่อผม เคยเลี้ยงลูกงัวตัวผู้ แล้วขายต่อให้เขาเอาไปขุน ... เราจะไปซื้อลูกงัวหย่านม มาจาก อุทัย - นครสวรรค์ ตลาด ตากฟ้า และ หนองบัว  ( สมัยก่อน เทือกเขาพนมดงรัก จะเลี้ยงงัวกันเยอะ ) ... พออายุได้ 2 ปี ก็จะขายต่อให้กับพ่อค้างัวขุนจาก ประจวบ - เพชร

สมัยก่อน เราจน มีปัญญากู้เงิน สหกรณ์ มาได้แค่ 5 หมื่นเอง ซื้อลูกงัวตัวผู้มาตัวละ 4,500 บาท ได้กำไร 3 เดือน 1,000 บาท เลี้ยงด้วยหญ้าสดอย่างเดียว ... สมัยก่อน คนจน มีรายได้เดือนละ 3 พันกว่าบาทก็ถือว่าดีแล้วนะ ( ค่าแรงกรรมกรก่อสร้างวันละ 100 บาท )

รุ่งปี พ่อผมซื้องัวตัวเท่าเดิม ในราคา 5,500 บาท ได้กำไร เท่าเดิม ... เอาล่ะเว้ย ... งัวตัวเท่าเดิม เงินเท่าเดิม แต่ได้จำนวนงัวลดลง

อีกปีถัดไป เราต้องซื้องัวตัวเท่าเดิม ในราคา 7,000 บาท ... โวยยยย ไม่เอาดีกว่าแบบนี้ เงินเท่าเดิม แต่ตัวงัวลด

.......

พ่อผมเคยรับจ้างเขาเลี้ยงงัวแบบแบ่งกำไร คนละครึ่ง ( นายทุน ออกทุน เราออกแรง ) ... เพราะเอาเงินไปซื้อแม่งัวมาเลี้ยงหมด ไม่มีรายได้หมุนเวียน

ซื้องัวแม่สอด ( งัวพม่า ) เป็นงัวแกลบผอมๆ มาตัวละ 4,500 บาท เลี้ยง 3 เดือน งัวอ้วนเต็มที่ขายส่งอีสานได้กำไรตัวละ 1,000 บาท ( แบ่งคนละ 500 บาท ) ... เลี้ยงอยู่ 5 - 6 ปี ... ไม่ได้ต่างอะไรกันเลยกับการเลี้ยงลูกงัว ยิ่งเลี้ยง เงินเท่าเดิมก็จริง แต่ตัวงัวกลับยิ่งลดลง ...

.........

ผมกลับบ้านนอกปี 52 เป็นช่วงเวลาที่ราคางัวกลับคืนสู่สามัญ แล้วคนหลงกระแสทนสภาพไม่ไหว แข่งกันเทงัวทิ้งเพื่อให้งัวไปให้พ้นๆ คอกให้ไวที่สุด ... จึงทำให้งัวราคาต่ำกว่าเนื้อเป็นช่วงเวลาสั้นๆ ( คนชำแหละเนื้อขายได้กำไรตัวละ 5 - 8 พันบาท )  .... นึกดูก็เสียดายแม่ดีๆเหล่านั้นนะ ที่ต้องถูกขายทิ้งเข้าโรงเชือด

ผมซื้อแม่งัว ที่เขาเททิ้งในวันนั้นได้เต็มที่แค่ ที่ดินรองรับไหว ( ถ้ามีที่ดินเหมาะๆ นะ จะฟาดซัก ร้อย สองร้อย แม่เลย ... ) .... ส่วนหนึ่งแบกรับไม่ไหวก็ต้องขายออกไปเมื่อราคางัวกลับคืนมาเท่าเนื้ออีกครั้ง ( กำไรอาน เหมือนกัน )

คนแถวๆบ้าน แกเลย ยึดอาชีพเลี้ยงแม่งัวให้อ้วน แล้วขาย ... ดำไรดีมาก ผมนั่งดูแกมาได้ 7 - 8 ปีล่ะ ( มีหลายราย เพราะคนเลี้ยงงัวเขาต้องติดต่อสื่อสารกัน เลยได้นั่งดูคนหลาย หมู่บ้าน )

ทุกราย จะเหมือนดันเลยก็คือ ... เงินเท่าเดิม กำไรเท่าเดิม แต่งัวลดลง

รายที่อยู่ไกล้บ้านผม เลยได้เห็นรายละเอียดแกชัดหน่อย ... ตอนนั้น แกมีเงินอยู่ 2 แสน ซื้อแม่งัวตัวละ 13,000 บาทได้ 16 ตัว ได้กำไรตัวละ 1,000 บาทต่อเดือน มีรายได้เดือนละ 16,000 บาท ... หรูเลยล่ะ เพราะวันนั้นคนจบ ป. ตรี เข้าเมืองไปรับจ้างได้ค่าแรงเดือนละ หมื่นกว่า เอง ( แถมมีค่าใช้จ่ายสารพัด )

แม่งัวที่แกเลี้ยง ตัวเท่าแม่งัวผมนี่แหละ .... 7 ปีผ่านไป วันนี้ แกเลี้ยงงัวแกลบตัวละ 25,000 บาทจำนวน 10 ตัว มีรายได้เดือนละ 10,000 บาท

จริงๆ ถ้าแกเลือกแบบที่ผมเลือกนะ ... คือ เลือกที่จะเก็บแม่งัวชุดแรกสุดไว้เพื่อเอาลูกขายนะ  งัวชุดนั้นจะมีราคาตกตัวละ 40,000 บาท คิดเป็นมูลค่าทรัพย์สิน ก็ 6 แสน ( ไม่ใช่มีเงินได้แค่ซื้อแม่งัวแกลบ 10 ตัว มีมูลค่าแค่ 2.5 แสน แบบนี้ ) ... ซึ่งสามารถเก็บเกี่ยวลูกงัว ผมให้เก็บได้แค่ 10 ตัวด้วยอะ 10 ตัวก็ได้เงินใช้ปีละ 2.5 แสน สบายๆ ( ไม่ใช่ ได้เงินแค่ เดือนละ หมื่นเดียว แบบทุกวันนี้ )

อณาคต เป็นเช่นไร .... ผมไม่อยากจะเดาเรื่องของเขา แต่ผมเห็นแบบนี้มาเยอะ สุดท้ายก็ต้องเลิกเลี้ยง
[/quote]

ไม่แนะนำให้เล่นแบบนี้นะ เพราะ เรายิ่งเลี้ยง ขนาดงัวเราจะยิ่งลด

ปล. การเชคว่าเราเลี้ยงแล้วได้กำไรเท่าไหร่ อย่าไปคิดจากตัวเลขที่เราซื้องัวมานะคับ ( เพราะมันไม่ใช่กำไรที่แท้จริง ) ( ราคาที่ขายได้ - ราคาที่ซื้อมา  = กำไร .... × ผิด ) .... ต้องคำนวณจาก  ราคาที่ขายได้ - ราคาที่ซื้อลูกงัวชุดใหม่ = กำไรที่แท้จริง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 10:35:15 PM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
Chesterfield
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 11:38:01 PM »

วันนี้ไปดูวัวมา แม่ไทยใหญ่ผสมบรามัน มีลูกตัวที่ 2 ตัวผู้อายุประมาณ 5-6เดือนพ่อเป็นชาร์โลเล่ย์  คู่ละ 45,000 อีกคู่ราคาเท่ากัน แม่บรามันผสมเล่ย์ แต่ติดบรามันเยอะหน่อยลูกตัวแรก ตัวผู้ อายุ 4-5 เดือน พ่อเล่ย์ ครับ อีกตัวแม่ไทยใหญ่ผสมบรามัน ติดบรามันเยอะหน่อย พร้อมลูกในท้องใกล้คลอดพ่อเป็นบรามัน เรียก 36,000 ที่ จ. น่านครับ

หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์