หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำฟาร์มโคเนื้อ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  (อ่าน 12848 ครั้ง)
Rosesuphan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 01:25:43 PM »

สวัสดีค่ะ ตอนนี้สนใจอยากทำ วางแผนไว้อยากทำฟาร์มโคเนื้อ (แต่ตอนนี้ยังไม่มีเงินทุน รอกู้)

ในความคิดตอนนี้คือ ถ้ากู้สัก 5 แสน จะสามารถทำฟาร์มโคเนื้อประมานระดับไหนคะ ที่คิดไว้คือ อยากทำเล็กๆ ก่อนคะ เลี้ยงสัก 10 ตัว แต่ก็กลัวว่าไม่พอ เงิน 5 แสน รวมทั้ง โรงเรือน พันธ์ุวัว เจาะบาดาล ค่าอาหารขุนวัวจนกว่าจะขาย และค่าอื่นๆคะ และตอนนี้มีที่ 4 ไร่ เป็นที่ทางยาวเหมาะแก่การทำฟาร์มไหมคะ
การตลาดขายวัวเป็นอย่างไรบ้างคะ 

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ หนูไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร คิดคนเดียว>< แต่ยังมีพ่อแม่พร้อมที่จะคอยช่วยในเรื่องการดูแล สามารถแนะนำนอกเหนือจากนี้ได้นะคะ
ขอบคุณมากๆ ค่ะ ^^

Liked By: muslin2557, chaiy, sompol, burin1

aod_aom
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 03:44:52 PM »

กำลังหาข้อมูลเหมือนกันครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
teppatut
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 05:45:29 PM »

เลี้ยงที่จังหวัดไหนครับ
NKC
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 06:52:47 AM »

ผมว่าถ้าต้องกู้ เลี้ยงวัวนมจะดีกว่านะครับ
ได้เงินหมุนเร็วกว่า ไม่ต้องรอนานแบบวัวเนื้อ

Liked By: sompol
Rosesuphan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 08:53:40 AM »

ผมว่าถ้าต้องกู้ เลี้ยงวัวนมจะดีกว่านะครับ
ได้เงินหมุนเร็วกว่า ไม่ต้องรอนานแบบวัวเนื้อ
โคนมคง ไม่ไหวค่ะ ดูจะลงทุนสูงแล้วก็อยู่ห่างจากแหล่งขายแหล่งซื้อด้วยค่ะ

Rosesuphan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 08:55:05 AM »

จังหวัดอุตรดิตถ์ค่ะ
Rosesuphan
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 08:59:26 AM »

กำลังหาข้อมูลเหมือนกันครับ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

มาคุยด้วยกันได้นะคะ 555 กำลังหาข้อมูลเหมือนกัน เพื่อแชร์ความรู้กันค่ะ ว่าจะลองไปอบรมการเลี้ยงโคเนื้อที่ ม.เกษตรกำแพงแสน เหมือนกันคะ แต่ยังอยากหามูลให้เยอะเวลาไปอบรมจะได้ไม่ งง สงสัยจะได้ถามได้

jarungkit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 09:57:13 AM »

ต้นทุนเงินที่ต้องแบกรับดอกเบี้ย สำหรับวัวเนื้อต้องวางแผนตลาดดีๆ เพราะต้องทนแบกรับค่าใช้จ่าย 2-3 ปีถึงจะเริ่มสร้างรายได้

แถมยังมีปัจจัยความเสี่ยงอื่นๆอีก มีผลกระทบทั้งภายในและนอกประเทศที่ส่งผลต่อราคาวัวในอณาคต

สายพันธุ์วัวก็ส่งผลต่อราคา อัตราการเจริญเติบโต การเข้าสู่วัยเจริญพันธุ์ และมีข้อจำกัดทางสายเลือดที่ทนต่อสภาพอากาศ แถมการซี้อที่ต้องแบกรับแม่วัวโล๊ะ,แม่วัวมีปัญหา หรือแม้แต่แม่วัวที่ไม่ให้ลูกสม่ำเสมออีก มีหลายเรื่องที่ต้องให้ไต่ตรองอีกเยอะ ทุกสายพันธุ์มีข้อดีข้อเสียต่างกัน รวมถึงวิธีการเลี้ยงก็แตกต่างกัน ลูกวัวอาจสร้างปัญหาแก่เพื่อนบ้านได้อีก นั้นต้องทำรั้วเพิ่มเติมอีก

กว่าจะสร้างองค์ความรู้ต่างๆต้องอาศัยประสบการณ์ รวมถึงระยะเวลาเพื่อสร้างอาชีพ ต้นทุนเหล่านี้ไม่เท่ากัน ประสบความสำเร็จต่างกัน บางคนอยู่กับวัวมาทั้งชีวิต แต่อีกหลายที่เห็นมูลค่าวัว ที่สูงขึ้นกระโดดเข้ามาเป็นเหยื่อก็เห็นเยอะแยะนะ อย่าเพียงมองแค่รายได้ในอณาคตเพียงอย่างเดียว รากฐานที่ดีมาจากแม่วัวที่ดีให้ลูกสม่ำเสมอ ในกรณีที่เราขายลูกวัวแต่กว่าจะได้แม่วัวที่ดี คงยากที่เขาจะปล่อยออกมาหากเขายังไม่เลิกเลี้ยง คนใหม่ๆจอดตั้งแต่เริ่มซื้อแหละ หวังสร้างรายได้สูงๆซื้อพันธุ์ลูกผสมยุโรปมาเลี้ยง เลี้ยงปล่อยเหมือนชาวบ้านเขา 5-6 เดือนแล้ววัวยังไม่พร้อมผสมพันธุ์เลย แถมพ่วงข้อจำกัดทางสายเลือดอีก คิดแล้วเหนื่อยแทน

วัวต้องใช้ความรู้เยอะกว่า เป็ดไก่เยอะอยู่นะ รอบสร้างรายได้ยาวกว่า ถ้าไม่พร้อมจริงๆยังไม่น่าเสี่ยงในการใช้เงินกู้มาลงทุน แต่หากเน้นสะสมทรัพย์ไปเรื่อยๆ โดยไม่หวังสร้างอาชีพระยะสั้น น่าเป็นทางเลือกที่ดี

แรกๆก็สับสนนะเรื่องวัว เพราะจะมีข้อมูลไหลมาเพียบจากคนเลี้ยงวัวในท้องถิ่น โดยใช้ความชอบและถนัดแตกต่างกันไป ซึ่งพื้นฐานวัวแต่ละคนต่างกัน วีธีการเลี้ยงก็ต่างกัน ... เงินทุนก็ต่างกัน

ความเสี่ยงในการลงทุนไม่มีใครแบกรับให้ใครได้ คุณเท่านั้นนะที่ได้รับผลทั้งกำไรและขาดทุน ลองเน้นสะสมทรัพย์ไปเรื่อยๆเริ่มจากวัวพื้นเมืองนี้แหละ วัวสาวแม่ลูกติดถูกกว่าหรือพอๆกับลูกผสมวัวพันธุ์เลียอีก ซื้อมาตอนโทรมๆเพราะแม่วัวให้นมลูก ต่อรองราคาได้ง่าย ได้มาเลี้ยงสมบูรณ์หน่อย ไม่ทันได้ 3 เดือนวัวเป็นสัด 2 ครั้งแล้ว นี้รอดูผลผสมเทียมอยู่ ส่วนลูกวัวแม่สมบูรณ์ลูกวัวก็สมบูรณ์ตาม หน่วยงานรัฐก็ส่งเสริมพัฒนาสายพันธุ์ดีกว่าสัตว์เลี้ยงอื่นๆด้วยซ้ำไป จะเอาพันธุ์ใหนมีให้เลือกเยอะแยะแถมฟรีเป็นส่วนใหญ่ ค่อยๆเป็นเมื่ององค์ความรู้พร้อม เงินทุนพร้อม เร็ว-ช้าของแต่ละคนต่างกัน แล้วค่อยลงทุนยังไม่สายแม้จะใช้เงินกู้ก็ตาม

surang_linfox
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 11:03:39 AM »

มีตลาดนัดโคกระบือ อยู่ที่น้ำอ่างครับ เห็นแถว อ.ทองแสนขันเขาก็ปลูกหญ้าเนเปียร กันบ้างแล้วครับ ผมก็ว่าจะไปเลี้ยงขุนขายเหมือนกันทำแบบพอเพียงสัก สี่ห้าตัวพอ

Rosesuphan
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 11:43:47 AM »

ต้นทุนเงินที่ต้องแบกรับดอกเบี้ย สำหรับวัวเนื้อต้องวางแผนตลาดดีๆ เพราะต้องทนแบกรับค่าใช้จ่าย 2-3 ปีถึงจะเริ่มสร้างรายได้

แถมยังมีปัจจัยความเสี่ยงอื่นๆอีก มีผลกระทบทั้งภายในและนอกประเทศที่ส่งผลต่อราคาวัวในอณาคต

สายพันธุ์วัวก็ส่งผลต่อราคา อัตราการเจริญเติบโต การเข้าสู่วัยเจริญพันธุ์ และมีข้อจำกัดทางสายเลือดที่ทนต่อสภาพอากาศ แถมการซี้อที่ต้องแบกรับแม่วัวโล๊ะ,แม่วัวมีปัญหา หรือแม้แต่แม่วัวที่ไม่ให้ลูกสม่ำเสมออีก มีหลายเรื่องที่ต้องให้ไต่ตรองอีกเยอะ ทุกสายพันธุ์มีข้อดีข้อเสียต่างกัน รวมถึงวิธีการเลี้ยงก็แตกต่างกัน ลูกวัวอาจสร้างปัญหาแก่เพื่อนบ้านได้อีก นั้นต้องทำรั้วเพิ่มเติมอีก

กว่าจะสร้างองค์ความรู้ต่างๆต้องอาศัยประสบการณ์ รวมถึงระยะเวลาเพื่อสร้างอาชีพ ต้นทุนเหล่านี้ไม่เท่ากัน ประสบความสำเร็จต่างกัน บางคนอยู่กับวัวมาทั้งชีวิต แต่อีกหลายที่เห็นมูลค่าวัว ที่สูงขึ้นกระโดดเข้ามาเป็นเหยื่อก็เห็นเยอะแยะนะ อย่าเพียงมองแค่รายได้ในอณาคตเพียงอย่างเดียว รากฐานที่ดีมาจากแม่วัวที่ดีให้ลูกสม่ำเสมอ ในกรณีที่เราขายลูกวัวแต่กว่าจะได้แม่วัวที่ดี คงยากที่เขาจะปล่อยออกมาหากเขายังไม่เลิกเลี้ยง คนใหม่ๆจอดตั้งแต่เริ่มซื้อแหละ หวังสร้างรายได้สูงๆซื้อพันธุ์ลูกผสมยุโรปมาเลี้ยง เลี้ยงปล่อยเหมือนชาวบ้านเขา 5-6 เดือนแล้ววัวยังไม่พร้อมผสมพันธุ์เลย แถมพ่วงข้อจำกัดทางสายเลือดอีก คิดแล้วเหนื่อยแทน

วัวต้องใช้ความรู้เยอะกว่า เป็ดไก่เยอะอยู่นะ รอบสร้างรายได้ยาวกว่า ถ้าไม่พร้อมจริงๆยังไม่น่าเสี่ยงในการใช้เงินกู้มาลงทุน แต่หากเน้นสะสมทรัพย์ไปเรื่อยๆ โดยไม่หวังสร้างอาชีพระยะสั้น น่าเป็นทางเลือกที่ดี

แรกๆก็สับสนนะเรื่องวัว เพราะจะมีข้อมูลไหลมาเพียบจากคนเลี้ยงวัวในท้องถิ่น โดยใช้ความชอบและถนัดแตกต่างกันไป ซึ่งพื้นฐานวัวแต่ละคนต่างกัน วีธีการเลี้ยงก็ต่างกัน ... เงินทุนก็ต่างกัน

ความเสี่ยงในการลงทุนไม่มีใครแบกรับให้ใครได้ คุณเท่านั้นนะที่ได้รับผลทั้งกำไรและขาดทุน ลองเน้นสะสมทรัพย์ไปเรื่อยๆเริ่มจากวัวพื้นเมืองนี้แหละ วัวสาวแม่ลูกติดถูกกว่าหรือพอๆกับลูกผสมวัวพันธุ์เลียอีก ซื้อมาตอนโทรมๆเพราะแม่วัวให้นมลูก ต่อรองราคาได้ง่าย ได้มาเลี้ยงสมบูรณ์หน่อย ไม่ทันได้ 3 เดือนวัวเป็นสัด 2 ครั้งแล้ว นี้รอดูผลผสมเทียมอยู่ ส่วนลูกวัวแม่สมบูรณ์ลูกวัวก็สมบูรณ์ตาม หน่วยงานรัฐก็ส่งเสริมพัฒนาสายพันธุ์ดีกว่าสัตว์เลี้ยงอื่นๆด้วยซ้ำไป จะเอาพันธุ์ใหนมีให้เลือกเยอะแยะแถมฟรีเป็นส่วนใหญ่ ค่อยๆเป็นเมื่ององค์ความรู้พร้อม เงินทุนพร้อม เร็ว-ช้าของแต่ละคนต่างกัน แล้วค่อยลงทุนยังไม่สายแม้จะใช้เงินกู้ก็ตาม

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ได้ความรู้เพิ่มไปอีก สามารถแนะนำเพิ่มเติมได้อีกนะคะ 555

Rosesuphan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 11:45:13 AM »

มีตลาดนัดโคกระบือ อยู่ที่น้ำอ่างครับ เห็นแถว อ.ทองแสนขันเขาก็ปลูกหญ้าเนเปียร กันบ้างแล้วครับ ผมก็ว่าจะไปเลี้ยงขุนขายเหมือนกันทำแบบพอเพียงสัก สี่ห้าตัวพอ
อยู่ จ.อุตรดิตถ์เหมือนกันเหรอค่ะ เริ่มเลี้ยงแล้วยังคะ

Powernut
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 01:57:58 PM »

ผมช่วยแชร์ประสบการณ์ครับ (มือใหม่เหมือนกัน)
เริ่มเลี้ยงมาเข้าปีที่ 4

ปัจจัยที่ควรพิจาณา
1. ความชอบ ความรักในอาชีพนี้ ไม่ใช่แค่ว่าคิดว่าจะได้เงินดี เพราะถ้าเราชอบเมื่อเจอปัญหาหาเราจะไม่ท้อและพยายามหาทางแก้ไข (สำคัญที่สุด)
2. ศึกษาหาความรู้เกียวกับการเลี้ยงวัว อาหาร โรคต่างๆ
3. ศึกษาตลาด ว่าเราจะอยู่จุดไหนของตลาด พอรู้ความต้องการของตลาดก็จะเป็นที่มาว่าเราจะเลี้ยงวัวชนิดอะไร สายพันธุ์ไหน เช่น ภาคอีสานชอบกินลาบก้อยดิบ ไม่ชอบกินเนื้อที่มีไขมันแซก ชอบวัวไทยมากกว่า เป็นต้น ส่วนตลาดแต่ละระดับก็จะแตกต่างกันไป เลือกเลี้ยงได้ตามต้องการ และเราจะอยู่จุดไหนของห่วงโซ่ เช่น เลี้ยงเพื่อขายลูก ,เลี้ยงเพื่อขุนขาย ,หรือจะทำครบวงจร
4. ประเมินตัวเราว่าพร้อมไหม พร้อมแค่ไหน เช่น พื้นที่ ,เงินทุน เป็นต้น
5. แรงงานที่ใช้เลี้ยง

เป็นแค่ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับที่ผมเริ่มทำฟาร์ม (เลี้ยงเพื่อขายลูก)

ส่วนในกรณีของคุณผมว่าควรลองเลี้ยงซัก 3-4 แม่ก่อนลงทุนสัก 1-2 แสน เพื่อทดลองศึกษาวิธีการเลี้ยงข้อดีข้อเสีย
เพราะคุณจะกู้เงินมาซื้อซึ่ง 5 แสนจะมากไป ถ้าเราพลาดก็เจ็บไหนจะดอกเบี้ยอีกเพราะว่าถ้าเลี้ยงขายลูกปีที่ 3-4 ถึงจะเห็นผล
เริ่มจากเล็กไปหาใหญ่ดีกว่านะครับ เพราะบอกได้เลยเลี้ยงวัวให้ได้กำไรดีไม่ง่ายอย่างที่คิด แต่ก็ไม่อยากเกินไป

เป็นกำลังใจให้นะครับ
ผมก็เคยเริ่มจากมือใหม่
rerk.com
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 03:04:55 PM »

ติดตามๆ

จะทำอะไรก็ทำ     อย่าให้ลูกหลานจดจำเราแค่หนึ่งชั่วอายุคน
ปลูกผลไม้ ต้นไม้ ปลูกป่า ไว้สักต้น   ทิ้งให้คนและโลกจดจำ
Tor sangfay
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 03:55:07 PM »

ดังที่ พี่ๆ ด้านบนบอกครับ
 1.รอไหวไหม ทนไหว สำหรับ สายป่านการคืนทุนเพื่อที่จะมีกำไร
 2.หาข้อมูลให้เยอะที่สุด ทั้ง ตลาด  พันธุ์วัว การเจริญพัน ข้อดี ข้อเสีย ความต้องการอาหาร โรควัว เพื่อจะพิจารณาว่าสมควรเลี้ยงแบบไหน เลี้ยงขายลูก เลี้ยงขุนส่งเขียง  เลี้ยงขุนส่งตลาดบนพวกมันแทรก

3. ดูพื้นที่สามารถรองรับวัวได้กี่ตัว

เริ่มใหม่ ไม่ควรทำใหญ่ครับ ค่อยเป็นค่อยไป

porpa282
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 09:02:47 PM »

สามปีแรกรายได้หลักคือวัวยังไม่เข้าจะเอาเงินที่ไหนจ่ายธนาคารครับ คิดไว้ยัง หนักเอาการอยู่นะครับ
ตอนนี้ วัวถูกๆประกาศขายตามเฟสบุ๊คเยอะมาก อดทนพอที่จะรอไหม ไม่ง่ายครับ พื้นที่มีอยู่เป็นแบบไหน
เหมาะกับหญ้าชนิดใด ศึกษาดูก่อนนะครับ เนเปียร์ไม่ชอบน้ำท่วมขัง หญ้าขนทนน้ำท่วม ที่นาน่าจะลงแพงโกล่า
ที่มีร่มรำไร กินนีก็พอได้ อุปกรณ์สับหญ้ามียัง คอกวัวไม่ต้องหรูแต่แข็งแรงพอ ใกล้ฟาร์มมีหมอผสมหรือฉีดยาวัวไหม
ส่วนตลาด แค่เลี้ยงวัวให้สมบูรณ์ คงไม่ยากเท่าไหร่ สุขภาพร่างกายคนดูแลวัวแข็งแรงไหม ปัญหาร้อยแปดมีเยอะครับ
แต่หากทำจริง ค่อยๆเรียนรู้ไปจะผ่านได้เสมอ เมื่ออดทนพอ สนับสนุน คนรุ่นใหม่ครับ ดีกว่ารับจ้างเขาจนแก่ตาย สู้ๆๆ

markonikove
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 10:45:27 PM »

จังหวัดอุตรดิตถ์ค่ะ

มาหาผมที่บ้านซิ พิชัย
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์