หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: :( ขอคำแนะนำจากพี่ๆเพื่อจะเริ่มต้นเลี้ยงวัวเพื่อเป็นอาชีพครับ  (อ่าน 3378 ครั้ง)
titatap
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 08:59:41 PM »

สวัสดีครับพี่ๆ คือตอนนี้ผมช่วยแม่ทำไร่กล้วย กับดีปลีอีกนิดหน่อยครับ + กับทำงาน ฟรีแลนด์ไปด้วย  พื้นเพเป็นคนกาญจนบุรีครับ
เวิ่นเว้อซะยาวเลยครับ เข้าเรื่องเลยนะครับ คือว่า ผมมีพื้นที่ว่างในไร่อยู่ประมาณ 5 ไร่ครับ อยากเลี้ยงวัวประมาณ 3-5 ตัวเลี้ยงแบบแทะเล็มในแปลง
ในตอนเริ่มต้นเพื่อเรียนรู้และขยายพันธ์ุครับ  แล้วต่อไปในวันข้างหน้าถ้ารายได้โอเค ก็อยากจะขยายพื้นที่เพิ่มเพื่อเลี้ยงจำนวนเพิ่มไปอีกครับ
เลยจะขออณุญาติถามนะครับ

1.ถ้าผมจะเลี้ยงเป็นสายพันธุ์บรามัน+เล่ จะดีมั้ยครับ หรือว่าเป็นบรามัน+พื้นบ้าน จะเลี้ยงง่ายกว่าครับ(ตั่งใจจะซื้อมาเลี้ยงตั่งแต่ยังเล็กครับ)
2.จากที่ผมไปถามลุงๆใกล้ๆบ้านมา เขาดูแล้วพอจะประมาณน้ำหนักได้บ้าง พี่ๆมีหลักอะไรในการสังเกตุ นน. มั้ยครับว่า ตัวนี้ นน. เท่าไร ถ้าจะขายให้พ่อค้าส่งโรงเชือด ควรตั่งราคาเท่าไร
3.การที่ผมจะปลูกหญ้าเพื่อแทะเล็ม แบบปนกันหลายๆชนิด ใน 1 ไร่ ต่อ 1 ตัว มันพอจะเป็นไปได้มั้ยครับ(หรือว่าฝันหวานเกินไปหญ้าจะไม่พอกิน)
 3.1 ถ้าสามารถทำได้ คือผมคิดภาพตอนให้น้ำไม่ออกอะครับ ปกติตอนให้น้ำกล้วยจะใส่น้ำเข้าร่อง แล้วเปลี่ยนร่องไปเรื่อยๆ ทีนี้แปลงหญ้า มันน่าจะเป็นพื้นแบนๆ ไม่มีร่อง ถ้าแบบสปริงเกอร์ วัวน่าจะเหยียบแตก เลยสงสัยเรื่องวิธีให้น้ำด้วยอะครับ
 3.2 วิธีบำรุงและจัดการหญ้า ต้องทำอย่างไงบ้างครับ เพื่อให้่การงอกเพียงพอที่จะเป็นอาหารวัว และค่อนข้างคุ้มทุนในระยะยาว
4.ผมสามารถใช้ใบ หรือต้นกล้วย แทนเป็นอาหารได้บ้างรึปล่าวครับ ถ้าได้ ต้องเอาไปทำอะไรก่อนมั้ยครับ หรือบดให้มันกินได้เลย(แล้วถ้าเอาไปเดินในไร่กล้วย ไร่จะพังมั้ยครับ แฮะๆๆ)
5.โดยประมาณพื้นที่ไร่ ถ้าตัดบ่อน้ำออก น่าจะเหลือประมาณ 25 ไร่ ถ้าปล่อยแทะเล็ม จะสามารถเลี้ยงได้มากสุดประมาณกี่ตัวครับ
6.คือ บ่อน้ำมันผ่ากลางที่เลยอะครับ  ถ้าตอนหลังอยากจะเลี้ยงเต็มพื้นที่ ต้องสร้างคอก 2 ที่มั้ยครับ

ผมถามมากไปรึปล่าวครับ คือทางบ้านผมไม่เคยมีประสบการณ์เลี้ยงสัตว์ในเชิงอาชีพเลยอะครับ  ถ้าผมทำผิดกฎหรืออะไรไม่ดี ดุด่าว่ากล่าวได้เลยนะครับ ผมเพิ่งตั่งกระทู้นี้เป็นอันแรกเลย ขอความกรุณาด้วยนะครับ  ยิ้ม

Liked By: Terjear, Tor sangfay

NKC
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 07:48:59 AM »

อยากดูตัวอย่างสายพันธุ์วัว การเลี้ยง การจัดการ เชิญได้ที่กำแพงแสนครับ ฟาร์มอยู่หลังม.เกษตรฯ ไม่ไกลจากเมืองกาญจน์ หรือมีอะไรสงสัยโทรมาแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็นกันได้ครับ 086-1777233  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Terjear, Tor sangfay
markonikove
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 11:17:05 AM »

ตอนนี้งัวพม่าเข้ามาตีราคางัวไทยซะจนเละเทะ ( ร่วม 2 ปีแล้ว ) แถมถ้าเปิด AEC ทั้ง งัว และ ควาย จาก อินเดีย ปากี บังกะลาเทด  จะทะลักเข้ามาแบบเละเทะไปกันใหญ่

ดังนั้นถ้าจะฟังคำแนะนำจาก "  คนเล่นงัวกระแสสูง " ที่ทำตลาดทิ้งห่างราคาเนื้อบนเขียง .... ต้องพิจารณาให้ละเอียดๆ หน่อยก็ดีนะคับ เพราะการลงทุนมีความเสี่ยง เวลาเราหมดตัว ไม่มีใครเขามาช่วยเราได้

อณาคตราคางัว ในประเทศ ยังไงมันก็จะร่วงลงมาจนแตะระดับไม่มีแต้มต่อ อย่างแน่นอน ( คือ ราคางัวจะเท่าเนื้อที่มันชำแหละได้ )  ... การเล่นของสูงๆ ช่วงนี้ต้องพิจารณาดีๆหน่อย  ตอนนี้ ราคางัว ชาโรเล่ส์ กับ บราห์มัน ราคาเท่ากันทุกประการ ( เมื่อวานไปตลาดนัดวังประจบ  พวกลูกผสมยุโรป มีปริมาณราวๆ 30 % ของงัวในตลาด )
titatap
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 02:11:32 PM »

อยากดูตัวอย่างสายพันธุ์วัว การเลี้ยง การจัดการ เชิญได้ที่กำแพงแสนครับ ฟาร์มอยู่หลังม.เกษตรฯ ไม่ไกลจากเมืองกาญจน์ หรือมีอะไรสงสัยโทรมาแลกเปลี่ยนความรู้ ความคิดเห็นกันได้ครับ 086-1777233  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากครับ คุณ NKC สำหรับความเอื้อเฟื้อ

Liked By: Terjear
titatap
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 02:37:44 PM »

ตอนนี้งัวพม่าเข้ามาตีราคางัวไทยซะจนเละเทะ ( ร่วม 2 ปีแล้ว ) แถมถ้าเปิด AEC ทั้ง งัว และ ควาย จาก อินเดีย ปากี บังกะลาเทด  จะทะลักเข้ามาแบบเละเทะไปกันใหญ่

ดังนั้นถ้าจะฟังคำแนะนำจาก "  คนเล่นงัวกระแสสูง " ที่ทำตลาดทิ้งห่างราคาเนื้อบนเขียง .... ต้องพิจารณาให้ละเอียดๆ หน่อยก็ดีนะคับ เพราะการลงทุนมีความเสี่ยง เวลาเราหมดตัว ไม่มีใครเขามาช่วยเราได้

อณาคตราคางัว ในประเทศ ยังไงมันก็จะร่วงลงมาจนแตะระดับไม่มีแต้มต่อ อย่างแน่นอน ( คือ ราคางัวจะเท่าเนื้อที่มันชำแหละได้ )  ... การเล่นของสูงๆ ช่วงนี้ต้องพิจารณาดีๆหน่อย  ตอนนี้ ราคางัว ชาโรเล่ส์ กับ บราห์มัน ราคาเท่ากันทุกประการ ( เมื่อวานไปตลาดนัดวังประจบ  พวกลูกผสมยุโรป มีปริมาณราวๆ 30 % ของงัวในตลาด )

ขอบคุณพี่ markonikove นะครับ
จากที่อ่าน ยิ่งทำให้ผมเกิดคำถามขึ้นมาอีกครับ(ขอโทษนะครับ ดูเจ้าปัญหามากเลย แฮะๆ)
"คนเล่นงัวกระแสสูง" คืออะไรหรอครับ

ทิ้งห่างราคาเนื้อบนเขียง อันนี้หมายถึง ราคาของโรงเชือดใช่มั้ยครับ ตรงนี้ผมสงสัยเหมือนกันว่า เราจะเช็คราคาในโรงเชือดได้โดยวิธีใดบ้าง

ตอนนี้ ราคางัว ชาโรเล่ส์ กับ บราห์มัน ราคาเท่ากันทุกประการ/ อันนี้หมายความว่า ให้เลือกอันที่เลี้ยงง่ายกว่าไปเลยรึปล่าวครับ แฮะๆๆ หรือว่า เลี้ยงพันธุ์พื้นเมืองไปเลยดีครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

Liked By: Terjear
markonikove
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 08:30:22 AM »

งัวกระแส ... คือการเอางัวมาทำตลาดที่ราคาสูงกว่าราคาซื้อขายเข้ากระบวนการเลี้ยงเพื่อผลิตงัวไปเข้ากระบวนการผลิตเนื้อบริโภค .... แรกๆ คนเล่นกระแส จะพยายามทำทุกวิถีทางเพื่อบอกสังคมว่า งัวของตนเองเป็น " งัวเนื้อ" เพื่อให้คนหน้าใหม่เข้าใจว่า งัวพวกนี้ กับงัวตลาดหลัก เป็นงัวกลุ่มเดียวกัน มีสภาพการตลาดที่เหมือนๆกัน  เพื่อให้คนหน้าใหม่เปรียบเทียบกับงัวเนื้อของเกษตรกรทั่วๆไปว่า งัวของตนเอง มีการบริหารจัดการที่สะดวกกว่า ง่ายกว่า  แต่ได้ผลตอบแทนที่ไม่ต่างกัน หรือมากกว่า. ในขณะที่การเลี้ยงแบบเกษตรกรทั่วๆ จะยุ่งยาก การจัดการ การบริหาร ในด้านต่างๆ จะหนัก และ เหนื่อยมากๆ  จน " คนขี้เกียจ " มักไม่อยากเลี้ยง แต่พอไปเห็น งัวกระแส  คนขี้เกียจเหล่านี้จะมองว่า ง่ายกว่า แต่ให้ผลตอบแทนที่เหนือกว่า  ก็จะเลือกงัวกระแส ให้เขา " หามไปเชือดกิน " ....

กับอีก มุกนึงของพวกเล่นงัวกระแส  คือ การพัฒนา เจริญก้าวหน้า ... พวกนี้จะพร่ำเพ้อเรื่องการก้าวหน้า การแข่งขันกับประเทศที่เจริญแล้ว พวกฝรั่งเมกา ฝรั่งออสเตรเลีย ( แต่ถูกของในประเทศตัวเองเหยียบตายมาหลายรอบแล้ว ) หรือไม่ก็อ้างการก้าวไปข้างหน้าที่เหนือกว่าเกษตรกรทั่วๆไป เพื่อบอกว่า การทำเเบบที่เกษตรกรทั่วๆไปนี้ คือความล้าหลัง ... จากนี้นก็อธิบายความว่า การเลือกทางเดินแบบตนเองนั้นคือทางออกที่จะนำไปสู่แสงสว่างในอณาคต

คือ .... เป้าประสงค์เดียวของคนพวกนี้ คือ การทำการตลาด เพื่อโก่งราคาขายงัวของตนเอง เท่านั้นแหละ .... แถมมีการโชวให้ดูตัวเลขรายได้ของตนด้วยว่า ได้มากแค่ใหน เพื่อให้คนซื้อตาโต แล้วอยากได้แบบนั้นมั่ง

ซึ่งโดยปรกติแล้ว คนทั่วๆไป เขาจะไม่มาแลคนพวกนี้หรอก เพราะเขามองออกว่า การทำตลาดตรงนี้นั้น อณาคตมันไม่มั่นคง แถมตลาดแคบมากๆ .... สภาพไม่ได้ต่างจากการ  " เล่นแชร์ลูกโซ่ " เลยซักนิด ..... เพราะ งัวพวกนี้ ถ้าเอามาขายเข้าตลาดเพื่อผลิตเนื้อแล้ว มันไม่คุ้ม ( ขาดทุนแน่ๆ )  

ความอยู่รอดของตลาดนี้ ก็คือ การขายลูกตัวเมียเพื่อให้เขาซื้อไปเลี้ยงต่อ  แล้วก็หาคนซื้อเลี้ยงต่อไปเรื่อยๆๆๆๆๆๆๆๆๆ. ไม่มีวันจบสิ้น

ตัวลูกค้าที่จะมาซื้องัวพวกนี้ไปเลี้ยง ก็คงไม่พ้นคนหน้าใหม่  ที่กำเงินเข้ามา และถ้าหาคนหน้าใหม่ มาเลี้ยงไม่ได้ .... ทุกอย่างจบ

ผมเคยเห็นคนที่ต้องหมดเนื้อ หมดตัว เพราะหลงเข้ามาให้พวก คนเล่นงัว มันจับเชือดแล้วฉีกเป็นชิ้นๆมานับไม่ถ้วน .... ชวงเวลาต่ำๆก็ คน สองคน ช่วงเวลาเยอะๆหน่อย ก็หลักร้อย หลักพัน

ประสบการณ์เคยเจอ คนหลักแสน ( หลายแสนคนด้วย ) มาแล้วถึง 2 ครั้งในชีวิต ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 08:33:35 AM โดย markonikove » บันทึกการเข้า
markonikove
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 08:41:51 AM »

เชคราคา ... ทำยากมากๆ เพราะสายพันธุ์งัวบ้านเราหลากหลายมากๆ เนื่องจาก สภาพแวดล้อมเมืองไทย เรามีความหลากหลาย ทำให้เกษตรกรจะเลือก และ พัฒนาสายพันธุ์งัว ให้เข้ากับสภาพแวดล้อมของตนเอง  (  ต่างจากฝรั่ง ที่ขามีเงิน  เขาจะใช้เงินลงทุนมหาศาลปรับสภาพแวดล้อมให้เข้ากับงัว .... คนไทยจน เลยปรับงัวให้เข้ากับสภาพแวดล้อม )

การตีราคางัว จึงมีปัจจัยหลากหลายมากๆ จนทำให้ต้องใช้ประสบการณ์สูงมากๆ .... แต่เทคนิคง่ายๆ คือ  เดินตามพ่อค้าเนื้อ ดูว่าเขาซื้อเท่าไหร่

..........

เรื่องสายพันธุ์ที่เหมาะสม. ไม่มีอะไรแน่นอน เพราะ " งัวทุกสายพันธุ์ มีข้อดี และ ข้อด้อยในตัวมันเอง  "  การเลือกสายพันธุ์ได ก็ต้องดูปัจจัยแวดล้อมของเราประกอบ ว่าเราเหมาะสมตรงใหน ( สังเกตุได้จาก คนในหมู่บ้าน ที่เขาเลี้ยงมานานๆ เขาจะรู้ว่าบ้านเขามีความเหมาะสมตรงใหน )

markonikove
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 08:43:00 AM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=123119.0

อยากรู้เรื่องสายพันธุ์ เขียนไว้เยอะแล้ว อ่านเอาคับ
mussuhachi
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 11:40:57 AM »

เลี้ยงวัวบ้านครับ ถ้าจะเลี้ยงแทะแลม ดูจากที่อ่านดูน่าจะชอบความสะบายพอตัวครับ ยี่สิบห้าไร่ ปลูกหญ้า ห้าถึงสิบไร่ เลี้ยงได้เป็น สามสิบ ถึงร้อยละครับแล้วแต่ฝีมือครับ
@turawut 
ผมเลี้ยงวัวอยู่ครับ สอบถามได้ครับผม 0810888454

Liked By: Tor sangfay
jarungkit
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 01:34:00 PM »

วัวบ้านก็ดีนะ ถ้าอยากผลิตลูกชาโรเลย์ก็หาแม่วัวแฟรมใหญ่หน่อย คนเลี้ยงวัวแถวบ้านใช้วิธีนี้เป็นส่วนใหญ่ คือเลี้ยงแบบบ้านๆไม่ต้องดูแลมาก แถมให้ลูกดีกว่าพวกแม่วัวลูกเล่ย์หรือลูกผสมเล่ย์ ดูแลง่ายกว่ากัน

ส่วนตัวไม่ค่อยชอบวัวพื้นเมือง+บรามัน ยิ่งสีแดงราคาแพงไปใหน วัวพวกนี้เราแทบไม่รู้เปอร์เซ็นแน่นอน ต่อยอดลำบาก สู้ซื้อบรามันเลือดร้อยไปเลยดีกว่า แต่ถ้าเราจะพัฒนาสายพันธุ์วัวพื้นเมือง+บรามัน ผมว่าไปหาซื้อที่เขาปรับปรุงพันธุ์มาแล้ว ไม่เสียเวลา ... ทิศทางน่าเป็นสายพันธุ์ยุโรปหรือลูกผสมยุโรปน่าเป็นทางเลือกสำหรับวัวบ้านๆ

วัวบ้านซื้อง่ายขายคล่อง ยิ่งอยู่ในเขตปศุสัตว์ด้วยแล้ว พัฒนาสายพันธุ์ได้ไวกว่าเมื่อก่อน

Liked By: Tor sangfay, sompol
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 01:35:56 PM โดย jarungkit » บันทึกการเข้า
Tor sangfay
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2016, 09:09:16 AM »

จะพันธุ์ไหนก็มีดี มีด้อย ครับ เลือกเอาว่าจะต้องการแบบไหน ตลาดบ้านนอกเขียงทั่วไป หรือส่งเกรดมันแทรก หรือเน้นขายลูกงัว
อย่าที่พี่ๆหลายท่านแชร์ความรู้มา ในหลายกระทู้ครับ
ส่วนตัวผมเน้น พื้นเมืองผสมบรามัน มันต่อยอดง่าย อยากได้ยุโรปก็เอาพ่อยุโรปมาเสียบ แล้วแต่ชอบเลยครับ ที่ผมชอบแบบนี้มันเหมาะแถวบ้านผม
หน้าแล้งหญ้ามันหายาก น้ำก็พอมั่งไม่พอมั่ง ให้ลูกได้ตรงเวลา ทุกๆปี ขุุนเนื้อก็พอได้ส่งเขียงบ้านๆ ตัวไหนผิดนัดก็คัดทิ้ง แต่ทุกวันนี้เสียบบรามันล้วนๆ
นายฮ้อยมาถามทุกวัน บรามันไม่พอขาย มีโอกาศได้ราคาที่เหมาะสม โดนกดเกินก็ไม่ขาย พอใจก็ขาย ไม่มีใครมาซื้อก็เข้าตลาด รถมาจากประจวบฯ
เพชรบุรี เกือบทุกอาทิตย์ ไม่มีเหลือราคาพอควรไม่ต้องผ่านนายฮ้อย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์