หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โค่นยาง ปลูกทุเรียน  (อ่าน 41954 ครั้ง)
yanida
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 07:13:08 PM »

ต้นทุเรียนผมไม่ค่อยแตกกิ่งเลยครับ มีเทคนิคอะไรไหมครับ ให้แตกกิ่งเยอะๆๆ ใบเขียวชะอุ่ม...ขอบคุณครับ

ส่วนตัวเพิ่งจะเรียนรู้ ลองผิด/ถูกเหมือนกันครับ เอาเป็นว่าของตัวเองก็แล้วกันนะครับ
1.ดิน ถ้าเป็นดินเหนียวรากเดินยาก "รากไม่เดินกิ่งไม่แผ่" แก้โดยนำดินที่อื่นมาถมและปลูกบนนั้น
2.ลองวัดค่า PH ดู แล้วปรับให้เหมาะสมกับที่ทุเรียนต้องการ
3.ส่วนตัวใช้ 3 ตัวนี้สลับกันไป จุลินทรีย์หน่อกล้วย/จุลินทรีย์จาวปลวก/PSB สัปดาห์ละครั้ง โดยจะฉีดลักษณะดังนี้
   หน่อกล้วย/จาวปลวก/PSB/PSB/หน่อกล้วย/PSB/PSB> วนกลับหาหน่อกล้วย(แต่เริ่ม)
หมายเหตุ.1.จาวปลวกใช้แต่น้อยเพราะมีฤทธิ์เป็นกรด 2.ข้างบนแค่การทดลองพื้นที่อื่นอาจจะต่างๆกันไป

yanida
*

« ตอบ #97 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 07:32:53 PM »

วันนี้ลองเดินเข้าไปดูในสวน...เกิดปัญหาลำยอดกระโดงของแตก สงสัยมาก......กังวลว่าจะเกิดปัญหา

คมสัญ
*

« ตอบ #98 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2017, 10:26:37 AM »

ต้นทุเรียนผมไม่ค่อยแตกกิ่งเลยครับ มีเทคนิคอะไรไหมครับ ให้แตกกิ่งเยอะๆๆ ใบเขียวชะอุ่ม...ขอบคุณครับ

ส่วนตัวเพิ่งจะเรียนรู้ ลองผิด/ถูกเหมือนกันครับ เอาเป็นว่าของตัวเองก็แล้วกันนะครับ
1.ดิน ถ้าเป็นดินเหนียวรากเดินยาก "รากไม่เดินกิ่งไม่แผ่" แก้โดยนำดินที่อื่นมาถมและปลูกบนนั้น
2.ลองวัดค่า PH ดู แล้วปรับให้เหมาะสมกับที่ทุเรียนต้องการ
3.ส่วนตัวใช้ 3 ตัวนี้สลับกันไป จุลินทรีย์หน่อกล้วย/จุลินทรีย์จาวปลวก/PSB สัปดาห์ละครั้ง โดยจะฉีดลักษณะดังนี้
   หน่อกล้วย/จาวปลวก/PSB/PSB/หน่อกล้วย/PSB/PSB> วนกลับหาหน่อกล้วย(แต่เริ่ม)
หมายเหตุ.1.จาวปลวกใช้แต่น้อยเพราะมีฤทธิ์เป็นกรด 2.ข้างบนแค่การทดลองพื้นที่อื่นอาจจะต่างๆกันไป

ขอบคุณมากครับ...สำหรับดินไม่น่าจะมีปัญหา เพราะเป็นดินร่วนเป็นทราย (ทรายเยอะกว่าด้วย..555) เพราะปลูกผักกิน ก็ต้นสวยแทบไม่ต้องใส่ปุ๋ย ใส่แค่ปุ๋ยคอกก็สวยงามเลยครับ ส่วนค่า PH ผมว่าก็ไม่น่ามีปัญหา เพราะอย่างที่ปลูกผักก็สวยงามครับ ผมว่าน่าจะมีแร่ธาตุหรืออะไรมาบำรุงสักอย่างนะครับ....

Liked By: yanida, UNCLE HUB, laihan
yanida
*

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 02:15:16 PM »

หลังจากได้ทดลองนำ "PSB+เครื่องดื่มชูกำลัง" ผ่านไปหนึ่งสัปดาห์
การตอบสนองถือว่าดีครับ

คงต้องติดตามผลระยะยาวอีกครั้ง การแตกยอดถือว่าสวย
yanida
*

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 02:19:31 PM »

ต้นนี้แปลกมาก ลำต้นโตขยายแต่ไม่แตกยอดเลยตั้งแตปลูก เห็นเพื่อนในยูทูปบอกให้นำ
Pure PSB ราดรอบๆต้นเลย ผ่านไป 2 สัปดาห์เริ่มแตกยอดให้เห็น

ราดไป 1 ลิตร เริ่มมีความหวังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2017, 08:03:49 AM โดย yanida » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2017, 02:23:01 PM »

ส่วนพันธุ์ "มูซังคิง" กิ่งไม่ค่อยแผ่ออกรอบๆ....เป็นเพราะร่มต้นกล้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจ

ใบเริ่มหนาหลังได้รับ PSB+เครื่องดื่มชูกำลัง
yanida
*

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 02:17:03 PM »

ความคืบหน้าของต้นที่ได้ราด Pure PSB 1 ลิตร ตอนนี้ใบเริ่มหนาขึ้นบ้าง

ต้นนี้ปลูกซ่อมตอนเดือน กรกฎาคม ที่ผ่านมา
ภาพก่อน คลุมด้วยตันกล้วย

ภาพหลัง ผ่านไป 4 เดือน ต้นกล้วยเปื่อยและเริ่มแตกยอดที่ 2

yanida
*

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 02:20:33 PM »

พันธุ์ กระดุมทอง ในป่ากล้วย

พันธุ์ หมอนทอง กับยอดใหม่

พันธุ์ มูซังคิง กับทรงสูง

yanida
*

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2017, 07:23:35 AM »

ผ่านไป 6 เดือน สำหรับการทดลองปลูกทุเรียน  ยิงฟันยิ้ม หญ้าเริ่มหนาอีกครั้ง ดูๆแล้วน่าจะกลายเป็นป่ากล้วยแทน 5555

ตอนที่ปลูกกล้วยแรกๆก็กังวลว่าจะห่างต้นทุเรียนมากไปหรือเปล่า....แต่ตอนนี้กลายเป็นใกล้เกินไปล่ะ
สำหรับต้นนี้อยูใกล้ต้นมะพร้าว ทางมะพร้าวที่สำหรับบังแสงช่วงแรกๆยังไม่ได้เอาออกไว้ป้องกันทะลายมาพร้าวปลิวมาโดน

ตอนนี้พายุเข้า...เห็นพยากรจากทางกรมอุตุฯแจ้งว่าจะหมด 27/11/2017 นี้ ภาพออกมาครื้มๆหน่อย
yanida
*

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2017, 03:31:04 PM »

ไม่ได้เข้าสวนมา 2 วันรวมมีพายุเข้าด้วย....รีบไปดูต้นทุเรียนท่ามกลางสายฝน"นิยาย"จริงๆ 555

หมอนทองอายุ 6 เดือน.........
yanida
*

« ตอบ #106 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 03:17:53 PM »

ฝนตกตลอด 1 สัปดาห์เต็ม กังวลว่าทุเรียนจะแช่น้ำไปดูสักหน่อยครับ.....

ทางระบายน้ำเถาวัลย์+หญ้ารก เอาออกสักหน่อยจะได้ไม่กีดขวางทางน้ำ

สวนกล้วย....ทุเรียนยังปกติ โชคดีที่ยกร่อง

บางมุมยังพอได้เห็นต้นทุเรียนบ้าง.......ครับ

yanida
*

« ตอบ #107 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 04:46:34 PM »

วันนี้แดดส่อง....ไม่รอช้า รีบจัดเลย"ไตรโคเดอม่า"

ส่วนพันธุ์"พวงมณี"ต้นนี้ปลูกเสริมทีหลัง....เพิ่งแตกยอดครั้งเดียว โดนทุเรียนบ้านแซงแล้ว

ขอบคุณสำหรับ "เกษตรฯอำเภอ"สำหรับการอนุเคราะห์เชื้อไตรโคเดอม่า ครับ
yanida
*

« ตอบ #108 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2017, 09:42:49 PM »

หลังจากฝนหยุดไป 3 วัน พันธุ์ก้านยาวเริ่มที่จะมีการแตกยอด

พันธุ์หมอนทองยอดที่แตกก่อนหน้า....เริ่มใหญ่ขึ้น

พันธุ์มูซังคิง ภาพมุมกว้าง

หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7]   ขึ้นบน
  พิมพ์