หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โค่นยาง ปลูกทุเรียน  (อ่าน 110032 ครั้ง)
yanida
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2018, 07:36:17 PM »

วันนี้ได้เวลารดน้ำ......ฝนแค่ผ่านๆ

ปั๊มหิ้วขนาด 1 นิ้ว

ปั๊มขึ้นถังบาวท์ ได้ประมาณ 400 ลิตร(ของเดิมค้าง 200 ลิคร)

รดน้ำแถวละ 100 ลิตร แถวละ 7 ต้น

มีทั้งหมด 4 แถว

สักกลางสัปดาห์....ค่อยเติมจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงครับ

yanida
*

« ตอบ #145 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2018, 03:29:58 PM »

หลังจากใช้วิธีรดน้ำด้วยสปริงเกอร์....แม้จะไม่มีฝน"ยอดก็เริ่มมา" ครับ

ก้านยาว...ภาพมุมกว้าง

ก้านยาว...ภาพมุมแคบ

มูซังคิง...ภาพมุมกว้าง

มูซังคิง...ภาพมุมแคบ

หมอนทอง...ภาพมุมกว้าง

หมอนทอง...ภาพมุมแคบ

โชคดีที่ตัดสินใจ....มาใช้สปริงเกอร์ เพื่อนๆอาจมีแนวคิด/แนวทางอื่นมาช่วยกันแชร์ครับ
ืnopsee
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 04:23:20 PM »

ถังพักน้ำใบโตความจุกี่ลิตรครับ ราคาเท่าไหร่ครับ
yanida
*

« ตอบ #147 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 08:17:05 AM »

ถังพักน้ำใบโตความจุกี่ลิตรครับ ราคาเท่าไหร่ครับ

หมายถึง"ถังบ้าวท์"สีขาว.....ใช่ไหมครับ

มี 2 แบบ ต่างที่ฐานรองก้นถัง คือ ฐานไม้=1,800-2,200 บาท, ฐานเหล็ก=2,500-2,800 บาท
1.ความจุ 1 คิว หรือ 1,000 ลิตร
2.หาซื้อได้ตามร้านขายของเก่า เพราะเดิมเป็นถังบรรจุเคมีส่งโรงงาน
3.ความทนทานใช้ได้...เพราะผมซื้อมาตากแดด-ฝน มา 4 ปี ไม่ได้ใช้งาน ยังปกติ
4.ถ้าเป็นฐานเหล็กวางเสาขึ้น(บริเวณเสียบงารถโฟล์กลิฟท์)สามารถวางได้เลยไม่ต้องทำพื้น

หมายเหตุ.....
1.ที่เลือกถังนี้เพราะราคาถูกกว่าถังน้ำดื่มทั่วๆไปครับ
2.ถ้าทำเสาให้สูงสัก 2 เมตร ขึ้นไปน่าจะดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2018, 08:34:38 AM โดย yanida » บันทึกการเข้า
ืnopsee
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กันยายน 04, 2018, 01:40:10 PM »

หมายถึง"ถังบ้าวท์"สีขาว.....ใช่ไหมครับ

มี 2 แบบ ต่างที่ฐานรองก้นถัง คือ ฐานไม้=1,800-2,200 บาท, ฐานเหล็ก=2,500-2,800 บาท
1.ความจุด 1 คิว หรือ 1,000 ลิตร
2.หาซื้อได้ตามร้านขายของเก่า เพราะเดิมเป็นถังบรรจุเคมีส่งโรงงาน
3.ความทนทานใช้ได้...เพราะผมซื้อมาตากแดด-ฝน มา 4 ปี ไม่ได้ใช้งาน ยังปกติ
4.ถ้าเป็นฐานเหล็กวางเสาขึ้น(บริเวณเสียบงารถโฟล์กลิฟท์)สามารถวางได้เลยไม่ต้องทำพื้น

หมายเหตุ.....
1.ที่เลือกถังนี้เพราะราคาถูกกว่าถังน้ำดื่มทั่วๆไปครับ
2.ถ้าทำเสาให้สูงสัก 2 เมตร ขึ้นไปน่าจะดี

ขอบคุณครับ
ตอนแรกคิดไว้ผมจะซื้อนั่งร้านมาทำฐานแต่ไปคุยกับเพื่อนบ้านที่เป็นผู้รับเหมาก่อสร้างบอกว่า นั่งร้านรับน้ำหนักไม่ไหวถัง 1,000 ลิตร
ให้ใช้ปล่องบ่อสักสามปล่องวางซ้อนกันด้านล่างแทพื้นก่อนวางปล่องบ่อ บนสุดซื้อฝามาปิดแล้วเอาถังน้ำวางบน เห็นว่าเอาอยู่ผมว่าจะทำแบบนี้

ว่าง ๆ ผมขอดูวิธีการทำฐานที่รับถังหน่อยได้ไหมครับในรูปมองไม่ค่อยออกครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2018, 01:42:08 PM โดย ืnopsee » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #149 เมื่อ: กันยายน 06, 2018, 10:28:20 AM »

ขอบคุณครับ
ตอนแรกคิดไว้ผมจะซื้อนั่งร้านมาทำฐานแต่ไปคุยกับเพื่อนบ้านที่เป็นผู้รับเหมาก่อสร้างบอกว่า นั่งร้านรับน้ำหนักไม่ไหวถัง 1,000 ลิตร
ให้ใช้ปล่องบ่อสักสามปล่องวางซ้อนกันด้านล่างแทพื้นก่อนวางปล่องบ่อ บนสุดซื้อฝามาปิดแล้วเอาถังน้ำวางบน เห็นว่าเอาอยู่ผมว่าจะทำแบบนี้

ว่าง ๆ ผมขอดูวิธีการทำฐานที่รับถังหน่อยได้ไหมครับในรูปมองไม่ค่อยออกครับ ขอบคุณครับ
--------------------------------------------------------------------
ครั้งแรกที่ทำก็วางบนวงบ่อ...แต่วางต่ำไปหน่อยน้ำไม่ค่อยแรง

เมื่อต่อระบบน้ำดูๆแล้วไม่ค่อยได้ผล

ต้องยกให้สูงขึ้นหน่อย....แต่มีเสาเก่าความสูงแค่ 1 เมตร ฝั่งท่อไว้ก่อนแล้ว ท่อน้ำออกหักค่อยข้างเยอะ

ทำการลดมุมต้านบริเวณท่อทางน้ำออกโดยใช้ข้อต่อ 45 องศา แทนข้อ่ต่อ 90 องศา

ด้วยอายุต้นทุเรียนและด้วยมินิสปริงเกอร์ก็กำลังดี...ถ้าเป็นไปตามที่คิดเมื่ออายุทุเรียนครบ 2 ปี คงต้องเปลี่ยนเป็นระบบสปริงเกอร์ 2 หัว/ต้น
9_shane
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 09, 2018, 07:09:46 PM »

ทุเรียนโตดีสวยมากครับ​ ที่บ้านผมปลูกไว้9ต้นกางแสลนมีระบบน้ำผ่านมาปีสองปีไม่ไปไหนเลยไม่ตายแต่ก็ไม่โต​​มีเทคนิคการเลือกซื้อต้นพันธุ์​และวิธีปลูกรวมถึงการดูแลยังไงครับ

🐾🐾🐾🌳🌿🌾ความพยายามอยู่ที่ไหน🌱ความสำเร็จก็อยู่ไม่ไกล🐜🐜🐜🌴🌵
laihan
*

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 02:08:15 PM »

ทุเรียนโตดีสวยมากครับ​ ที่บ้านผมปลูกไว้9ต้นกางแสลนมีระบบน้ำผ่านมาปีสองปีไม่ไปไหนเลยไม่ตายแต่ก็ไม่โต​​มีเทคนิคการเลือกซื้อต้นพันธุ์​และวิธีปลูกรวมถึงการดูแลยังไงครับ

อายจัง ลองแกล้งๆลืมค่ะ เผลอแป๊บเดียวเดี๋ยวก็โต...เราจะโต้ เราจะโต..ที่สวนทุเรียนในฝันปลูกพร้อมกันบางต้นก็โตช้ามากๆจริงๆ ยิงฟันยิ้ม

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
kran_kub
*

« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 04:34:43 PM »

ขอดูภาพถ่ายเน้นตรง ต่อท่อ PVC กับถังน้ำหน่อยได้ไหมครับ และระบบสปริงเกอร์ได้ใช้ปั้มช่วยไหมครับ หรือใช้แรงโน้มถ่วงอย่างเดียว ขอบคุณครับ

Liked By: krading, laihan, yanida
yanida
*

« ตอบ #153 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 07:19:04 PM »

ส่วนตัวเพิ่งทดลองปลูกเหมือนกัน เอาเป็นว่าอธิบายส่วนที่ตัวเองทำก็แล้วกันครับ

1.ที่ดินเป็นสวนยางเก่า....ยางแก่โค่นแล้วปลูก
2.ยกร่อง...โดยใช้รถไถ
3.ขุดหลุมรองก้นหลุ่มด้วยปุ๋ยหินฟอสเฟต 1 กำมือ คลุกเคล้ากับดินเดิม
4.เลือกกิ่งพันธุ์ลำต้นสมบูรณ์สีไม่ดำ,ใบหนาได้ขนาด กิ่งเยอะๆไว้ก่อน
5.เปิดก้นถุงหารากขด ที่ปลูกไม่มีรากขดเพราะซื้อต้นเล็ก 70 บาท ปีนี้ราคานี้หาไม่ได้แล้วมั้ง
6.เมื่อลงหลุมเวลากลบดินให้ต่ำกว่าก้อนดินที่มากับต้น 1-1.5 นิ้ว
7.ปิดด้วยฟางข้าวรอบๆให้ห่างจากต้น 1 คืบ
8.พรางแสงเฉพาะด้านทิศตะวันตก เพื่อ ให้ได้รับน้ำค้างตอนกลางคืนและรับแสงในตอนเช้า(แดดจะแรงช่วงบ่ายโมง)
และเลิกพรางแสงเมื่อผ่านไป 1 เดือน
9.รดน้ำทุกเช้าก่อน 9 โมง เมื่อผ่านไป 1 เดือน จะรดน้ำ 2-3 วันครั้ง
10.ให้ PSB ทุกสองสัปดาห์
11.ช่วงหน้าฝนจะรดด้วยไตรโคเดอร์ม่าทุก 2 เดือน

ขั้นตอนที่ทำอาจไม่ถูกต้องนัก....เพิ่มเติมอย่างไรรอให้ท่านอื่นๆมาเสริม....ครับ
yanida
*

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 12, 2018, 08:41:48 PM »

ขอดูภาพถ่ายเน้นตรง ต่อท่อ PVC กับถังน้ำหน่อยได้ไหมครับ และระบบสปริงเกอร์ได้ใช้ปั้มช่วยไหมครับ หรือใช้แรงโน้มถ่วงอย่างเดียว ขอบคุณครับ

ตามนี้ครับ

ปล่อยน้ำใช้แรงโน้มถ่วงอย่างเดียว ผ่านท่อ PE 20 ม.ม. ออกทาง มินิสปริงเกอร์
kran_kub
*

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 08:58:12 AM »

ตามนี้ครับ

ปล่อยน้ำใช้แรงโน้มถ่วงอย่างเดียว ผ่านท่อ PE 20 ม.ม. ออกทาง มินิสปริงเกอร์
ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ละเอียดเข้าใจง่าย ผมซื้อถังมา 2 ใบได้จะ3 ปีหล่ะยังเปิดวาล์วใส่บัวรดน้ำหิ้วรดอยู่เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
yanida
*

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 10:28:45 AM »

ทุเรียนต้นนี้....ออกแนวกิ่งข้าง และกิ่งไม่แผ่ออก....จัดการ"ดึง"ซะเลย ครับ

ส่วนหมอนทองต้นอื่นกกิ่งแผ่ออกปกติ....ประจวบกับยอดเริ่มแข็ง จัดการตัดแต่งกิ่งล่างๆออกสักหน่อย

ต้นนี้สงสัยตัดออกเยอะไปหน่อย....โล่งเชียว

ส่วนต้นนี้ไม่กล้าตัดเพราะยอดยังไม่แก่.....คงต้องใจเย็นๆอีกสักพัก

ส่วนไม่ราวข้างๆไว้สำหรับป้องกันทางมะพร้าว...ว่าปลูกไกลแล้ว หากลมแรงๆยังเคยโดน
yanida
*

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 07:10:04 PM »

วันนี้ตัดหญ้าสักหน่อย....หลังฝนมา รกเลย

ภาพนี้ดูเหลืองๆ....ที่จริงคือเวลาไล่เลี่ยกัน...

เพิ่งตัดใหม่ๆ...หญ้ายังไม่แห้ง เลยไม่ค่อยเห็นความแตกต่าง

ช่วงเช้าตัดได้ไม่เต็มที่....แดดร้อน ไว้บ่ายๆค่อยลุยต่อ
yanida
*

« ตอบ #158 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 11:55:54 AM »

หลังตัดหญ้าเสร็จ พอดูได้หน่อย

ต้นนี้ตัดแต่งกิ่งล่างออก...แลออกโล่งๆ

ต้นนี้ซื้อมา 180 บาทสูง 1 เมตรกว่าๆ ส่วนด้านหลังคือต้นที่ซื้อราคา 70 บาท สูงประมาณ 40 ซ.ม.(เมื่อปีที่แล้ว)

ต้น 70 บาท เมื่อดูใกล้ๆ เมื่อเวลาผ่านไป 16 เดือน

ช่วงนี้ดีได้ฝนช่วย...รดน้ำบ้างไม่รดบ้าง คอยดูแลวัชพืชซะมากกว่า
yanida
*

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2018, 09:18:44 AM »

โน้มต้นพื้นเมือง....เตรียมเสริมราก พันธุ์"ก้านยาว"

พันธุ์"มูซังคิง".....ดึงกิ่งแล้ว ยังพยามยามจะตั้งกระโดงอีก ไม่แน่ใจว่าเพราะต้นกล้วยด้วยหรือเปล่า

พันธุ์"หมอนทอง" ดึงแล้วแผ่ออกข้างๆ ไม่พยายามตั้งกระโดง

พันธ์"หมอนทอง" ภาพเต็มต้น...ต้นนี้แหละ ที่เพื่อนๆเคยแซวว่าพันธ์"หมอนข้าง" เพราะใบใหญ่/กิ่งไม่แผ่ออก 555

ช่วงนี้ฝนตกค่อนข้างบ่อย....ต้องจัดไตรโคเดอม่าร์ ถี่หน่อย
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11   ขึ้นบน
  พิมพ์