หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไง กับ โกโก้ ที่เค้าบอกว่าจะเป็นพืชเศรฐกิจตัวใหม่ ครับ  (อ่าน 2914 ครั้ง)
pannakon_47
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 08:22:20 AM »

เห็นหลายคนเริ่มหัน มาปลูก โกโก้ กันบ้างแล้ว คนขายกิ่งพันธ์ ก็ฉวยโอกาสปั่น ราคา กันสบายเลย  จาก ต้น ละ  20 บาท เป็น ต้นละ  50 บาทแล้ว ในบางพื้น ที่  กลัว จะเหมือนมะนาว  ที่ คนออกมา ปั่น กระแล เพื่อ ขายกิ่งพันธ์กัน เพราะสุดท้าย มะนาวก็ เป็นอะไรที่ดูแลยากมาก น้อยคน ที่จะ ประสบความสำเร็จ

ปีนี้ ก็ เป็น คราวของโกโก้ บ้างแล้ว  บางคนสั่งต้นพันธ์ ไปปลูก โดยที่ ยังไม่ทราบแหล่ง รับซ์้อเลยด้วยซ้ำ ว่า ปลูก แล้ว เอาไปขายที่ไหน  โรงงานรับซ์้อ อยู่ ตรงไหน จะรับซื้อไหม   เป็นก็ยังเป็นคำถามในใจว่า  มันจะวน กลับมา ซ้ำๆ เหมือนพืชตัวอืนๆ หรือไม่ 

ballloon24
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 11:11:13 PM »

กลัวสุด คือ ไม่รู้จุดรับซื้อผลผลิตนี่แหละ  เกิดไม่มีคนรับซื้อแย่เลย
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 11:36:25 AM »

เลือกปลูก --->สิ่งที่ตัวเองชอบกินหรือใช้ประโยชน์ได้  สิ่งที่แน่ใจว่าจะขายได้
yoo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 10:43:04 AM »

เลือกปลูก --->สิ่งที่ตัวเองชอบกินหรือใช้ประโยชน์ได้  สิ่งที่แน่ใจว่าจะขายได้

เห็นด้วยอย่างแรงครับ  ผมว่าที่เกษตรกรหรือคนอื่นๆอีกหลายคนมีปัญหาปลูกแล้วขายไม่ได้นี่ก็มาจากปลูกเพื่อขายนี่แหละครับ
อยากได้ก่อนอยากได้มาก  สุดท้ายเลยไปติดกับพ่อค้าต้นพันธุ์
kobscc999
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 11:55:37 AM »

ปีก่อนคนรู้จักกันแถวกำแพงเพชร  เห็นมาพูดเรื่องโกโก้จะไปอบรมทาง จว.ใหญ่ภาคเหนือกับ ดร.(ไม่ได้สนใจจำชื่อ) กลับมาจะหาเครือข่ายเกษตรกรเพื่อมาปลูก ดูแล้วแนวๆหาเครือข่ายกินหัวคิวกันมากกว่า ปลายทางไม่น่ารอดแน่ เลยแค่ฟังแต่ไม่สนใจ เห็นเงียบสงบไปและคงหาเหยื่อไม่ได้
     ปล.   ตอนนี้เรากินกาแฟนะครับ ไม่ได้กินโกโก้ทุกวัน คิดจะปลูกดูเหตุดูผลด้วย ว่าคนเค้าบริโภคกันเยอะมั้ย มันก็จะเหมือนถั่วดาวพลูโตอีก วนเวียนหลอกกันไปแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2018, 11:57:42 AM โดย kobscc999 » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 01:50:29 PM »

ปลูก  ตะกู  กฤษณา

(เตือนความจำ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2018, 10:00:47 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
ลุงหนึ่ง
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 04:00:35 PM »

พวกขายกิ่งพันธุ์รับซื้อผลผลิตคืน หาเครือข่าย จงระวังให้ดี พวกมันจะประโคมข่าว จะมีต่างชาติมาตั้งโรงงาน
รับซื้อในอนาคต สาระพัดวิธี
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 07:12:14 AM »

เหล้าเก่าในขวดใหม่ครับ  ไปถามคนจังหวัดชุมพรได้เลย  ไปส่งเสริมจนต้องโค่นทิ้งไปรอบนึงแล้ว  ยิ้มกว้างๆ
Kittichet
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 12:22:13 PM »

ใช่ครับ ต้องถามคนชุมพร เกษตรกรบ้านเราน่าสงสาร ดันมีคนปากมอมมาพูด พวกฉวยโอกาสขายกิ่งพันธ์รวยครับ มีคนมาถามผมว่าปลูกดีไหมเริ่มมีคนมาแนะนำแล้ว  ผมถามกลับว่าโกโก้เอาไปทำอะไรบ้าง ออกมาแล้วขายให้ใครได้ ซึ่งน่าจะมีบ.ที่รับซื้อ2-3 ที่มั้งไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ๆคือถ้าหาคนรับซื้อไม่ได้จะทำไง แปรรูปเองได้ไหม ก็ต้องย้อนกลับไปดูว่ามันเอาไปทำไรได้ คนที่จะปลูกยังไม่รู้เลยครับ ผมถึงเข้าใจเลยว่า ทำไมเกษตรกรบ้านเราถึงปลูกแค่ ข้าว มัน ยาง ข้าวโพด อ้อย พอมีใครพูดพล่อยๆออกมาว่าปลูกนั้นซิ ก็แห่ปลูกทั้งๆที่คนพูดไม่มีการเตรียมการใดๆทั้งสิน พอผลผลิตออกมาก็ไปขายดาวอะไรนะ  เอ้อ เวรกรรมเกษตรกร แต่คงไม่นานเราก็จะไปเป็นล่ะ สิ่งที่เอาไว้เตือนตัวเอง คือ ถ้ามันแนะนำให้ปลูกอะไรเราต้องทำอย่างอื่นทันที่ รอดแน่ๆ 55555

Liked By: kobscc999
pcamark59
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2019, 03:52:28 PM »

โกโก้มีการปลูกมานานแล้ว จังหวัดชุมพรเคยปลูกแล้วโค่นแต่ตอนนี้ก็มีการปลูกกันอยู่ เหตุที่โค่นเพราะบริษัทที่รับซื้อไปแปรรูปไม่มีวัตถุดิบพอที่จะแปรรูป คือบริษัท สยามโกโก้ ทำให้บริษัทต้องนำเข้าโกโก้ต่างประเทศเข้ามาเพื่อแปรรูป(ตรวจสอบได้จาก กูเกิ้ลแล้วโทรถามดูว่าจริงไหม) อีกอย่างโกโก้ถ้าคนศึกษาจริงๆจะรู้ว่า มันปลูกแซมต้นไม้อื่น เห็นบางท่านบอกว่าปลูกแล้วดูไม่มีอนาคต ส่วนตัวผมกลับมองว่าให้ผมปลูกทุเรียนผมปลูกโกโก้ดีกว่า แต่แนะนำให้ปลูกแซมพืชชนิดอื่นจะดีกว่าเชิงเดียว เหตุผลคือ
1.โกโก้ขายทั่วโลกบริโภคทั่วโลก แต่ปลูกได้ในเขตร้อน เทียบกับข้าวหรือทุเรียน คนไม่ได้บริโภคทั่วโลก
2. ผลิตภัณฑ์จากโกโก้ ก่อนจะได้มาเป็นผงโกโก้ การผลิตจะได้น้ำมันโกโก้ ซึ่งใช้เป็นส่วนผสมในการผลิต ผลิตภัณฑ์ประเภทเครื่องสำอาง และผงยังใช้แปรรูปเป็นอาหารประเภทอื่นๆ อีกมาก ลองเข้าเซเว่นดูตามเครื่องดื่มชง หลายๆชนิดใช้โกโกเป็นส่วนผสมหลายรายการ
3. ประเทศไทยนำเข้าโกโก้สำเร็จรูปปีนึงหลาย https://www.youtube.com/watch?v=dD3lWo2aNJ8 ลองดูในยูทูปนะคับ บริษัทเนสเล่ในไทยก็นำ
เข้าจากอินโดนีเซียจำนวนหลายพันตันต่อปี
4. โกโก้เป็นไม้ยืนต้น ต้นโกโก้สามารถโต้ได้ดีภายในต้นไม้ชนิดอื่น พูดง่ายๆมันปลูกแซมพืชชนิดอื่นได้ดี เช่นในสวนมะพร้าว ปาม อินถผาลัม หรือไม้อื่นๆ ใบต้นโกโก้จะร่วงและเป็นปุ๋ยอย่างดี พูดอีกอย่างหนึ่งคือมันเป็นป่าและบำรุงดิน
5. การปลูกไม่ยุ่งยาก ไม่ต้องฉีดยาฆ่าแมลง ไม่ต้องใส่ปุ๋ยก็ได้ ตอนต้นเล็กๆจะมีแมลงชอบกินใบ แต่ถ้าโตไปเกินกว่า 2 ปีแล้วใบมันเยอะแมลงกินไม่ทันครับ มีขาดๆแหว่งๆบ้างแต่ก็ไม่หมดทั้งต้น
6. ผลผลิตไม่มีเน่าเสียเพราะเก็บมาแล้วกองไว้เป็นอาทิตย์ค่อยผ่าออกมาตากยังได้(ในกรณีขายเมล็ดตากแห้ง) อีกทั้งโกโก้ใช้ผล ไม่ได้ใช้เมล็ดทำให้ไม่ต้องเอาใจใส่มากว่าผลผลิตจะไม่สวย
  ข้อเสียในไทยตอนนี้คือ
มี ดร. คนนึงที่พยายามจะผู้ขาดการค้า แนะนำให้คนอื่นปลูกโดยซื้อต้นในราคาแพงๆ ต้นละ 25-50 บาท โดยบอกว่าต้องเป็นพันธุ์นี้เท่านั้น (MI1) และรับซื้อคืน และผมเคยตามดู เค้าโพสในเฟรสว่าเค้าเป็นเจ้าเดียวที่ผลิตโกโก้ดี และดีกว่าพันธุ์ชุมพร อีกทั้งยังบอกว่าเป็นเจ้าเดียวที่สามารถส่งออกได้ พูดง่ายๆพยายามผู้ขาดการค้าให้ได้ โดยสร้างกลุ่มสมาชิกเป็นของตนเอง สถานการณ์ การค้าในประเทศตอนนี้อยู่ในระดับที่ปกปิดกัน เพื่อผลประโยชน์ในการค้าขายต้นพันธุ์ มีเจ้าเดียวที่รับซื้อจากเกษตรกรณ์ทั่วไป คือสหกรณ์แหล่มสิงห์ ซึ่งเป็นผู้รวบรวมในราคาผลสดชั่งทั้งลูก กิโลกรัมละ 7 บาท เพื่อรวบรวมให้พ่อค้านำไปแปรรูปเป็นโกโก้แห้งแล้วส่งออกทีทีนึง สรุปคือ ปัญหาการผูกขาดตลาดในระยะต้น ส่วนตัวผมเชื่ออย่างยิ่งว่ายังไงเสียโกโก้เป็นพืชเศรษฐกิจที่มีอนาคตดีมากๆ ไม่หวือหวา แต่ไปได้เรื่อยๆ ถ้าสนใจปลูกผมรู้จักที่ขายถ้าภาคใต้อยู่ที่บางสะพาน สวนลุงโกเหนี่ยว ภาคกลางซื้อที่กาญจนบุรี ต้นละ 15 บาทไปรับเอง พันธุ์ชุมพร ไร่นึงถ้าปลูกแซมในสวนมะพร้าว ปลูกได้ประมาณ 70-80 ต้น ปลูกเชิงเดียว 120-150 ต้น คือลงทุนน้อยมาก

ส่วนตัวผมทดลองปลูกแล้ว 50 ต้น แบ่งไปปลูกในที่ดินที่ไร่ส่วนตัว 30 ต้น ปลูกที่ทำงาน 20 ต้น ดินที่ไร่ดินร่วมปนทรายเพิ่งปลูกไปตอนต้นฝนที่ผ่านมา โตดีใบใหญ่ประมาณเกือบๆ 1 ฟุต แต่ปลูกในดินเหนียวที่ ปทุมธานี ต้นจะแกรน ไม่ค่อยอยากโต

ที่อธิบายมายืดยาวไม่ได้ต้องการเปลี่ยนความคิดใคร แค่อยากให้ศึกษาดู ไม่ว่าทุเรียน กาแฟ หรือโกโก้ จะปลูกอะไรขึ้นอยู่กับสภาพพื้นที่ภูมิอากาศ ความสูงของระดับน้ำทะเล แสงแดดต่อปี อย่างปลูกทุเรียนทางอีสานปลูกได้ออกลูกแต่เนื้อทุเรียนมีความหวานมันอร่อยสู้ทางจันทบุรีหรือทางใต้ได้ไหม กาแฟก็ปลูกได้ทั่วแต่บางสายพันธุ์จะปลูกถ้าจะได้กาแฟคุณภาพดีต้องปลูกที่ระดับน้ำทะเลเท่าไหร่  

ปล.ผมไม่มีส่วนได้เสียกับกระบวนการอะไรทั้งสิ้น จะปลูกเหมือนกัน ลงทุนน้อยต่อไร่ และเกลียดระบบผูกขาดที่ท่าน ดอกเตอร์คนนี้กำลังทำ ต่อไปตลาดรับซื้อต้องเปิดกว้าง ถ้าสนใจลองศึกษาต่อเองดู ปลูกแซมหรือปลูกแต่น้อย ดีค่อยเพิ่ม

Liked By: vigo74, ballloon24, arti
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2019, 06:03:24 PM โดย pcamark59 » บันทึกการเข้า
peerapath
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 10:40:19 AM »

ตลาดโกโก้กว้างกว่ากาแฟเยอะนะผมว่า เพราะแปรรูปได้เยอะกว่า

Liked By: pcamark59
viras2
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 10:45:30 AM »

ปลูกและแปรรูปขายเองเลยครับ ไม่่ต้องไปพึ่งพ่อค้าคนกลาง กระบวนการแปรรูปน่าจะหาได้จากโลกโซเชียลทั่วไป

ที่เชียงใหม่มีทำแล้ว พอดีไปเจอนี้มาลองศึกษาดู ทำสำเร็จเมื่อไรผมจะเป็นลูกค้าคนแรกของท่านครับ
https://www.technologychaoban.com/agricultural-technology/article_38112

Liked By: pcamark59
pcamark59
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 01:40:51 PM »

รับซื้อกิโลกรัมละ 5 บาทนี่กดราคากันอย่างแรงครับ แต่ขอบคุณสำหรับคสามรู้ในการแปรรูปครับ
ผมนี่ตั้งใจทำโกโกรสกัญชาขายเลย ผมว่านักท่องเที่ยวต่างชาติต้องติดใจมากแน่นอนครับ
ลุงหนึ่ง
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2019, 04:14:28 PM »

สำหรับผมก็ถัดๆ มาจาก "ตะกู" อ่ะครับ ความคิดส่วนตัวนะครับ รายการต่อไปคือมะขามยักษ์รออีกซัก 2-3 ปี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์