หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โค่นยาง ปลูกทุเรียน  (อ่าน 30228 ครั้ง)
yanida
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 07:58:18 AM »

ผมขอเปลี่ยนกระดานนี้เป็นกระทู้ทดลองปลูกทุเรียนนะครับ
เพราะคิดว่าเรื่องพาหนะขนปาล์มน่าจะพอได้คำตอบแล้ว

//////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

สอบถามเพื่อนเกษตกรสวนปาล์มครับ
เมื่อ 2 ปีกว่าที่ผ่านมาได้ปลูกปาล์ม 10 ไร่หน่อยๆ ในที่นาเก่าขุดยกร่อง ตอนนี้เริ่มทะยอยออกผลบ้าง
เลยคิดถึงเรื่องการขนย้ายสู่โรงงาน ซึ่งห่างจากสวนประมาณ 25 กม.
สอบถามพาหนะที่เหมาะสมขนย้ายครับ?

เพื่อนๆละแวกนั้นแนะนำว่า.......หามือ2
-รถกระบะตอนเดียวติดตั้งคอก
-รถกระบะตอนเดียวติดตั้งดั๊ม
-รถกระบะตอนเดียว 4WD

สับสนหลายข้อเกิน อยากได้ที่คุ้มค่าและเหมาะสมกับงานเท่านั้นครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2016, 05:36:56 PM โดย yanida » บันทึกการเข้า

anajuk
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 10:19:08 AM »

คนแถวบ้านจะใช้กระบะ นิสสัน นะเค้าว่ามันแข็งแกร่ง ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆ

Liked By: yanida, Pinho, nattapon2560
yanida
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 12:28:22 PM »

คนแถวบ้านจะใช้กระบะ นิสสัน นะเค้าว่ามันแข็งแกร่ง ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆ

ขอบคุณครับ......จำเป็นต้องขับ 4 ล้อไหม
anajuk
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 01:33:28 PM »

ไม่จำเป็นครับ(ถ้าไม่เข้าไปลุยในที่ลุ่ม) ใช้ขับ 2 นี่แหละ ตอนเด็กๆ เคยติดรถเค้าไปส่งปาล์มที่แร้ม พอถึงบนแร้มก็ขนปาล์มลง ถ้าฝนตกแร้มมันลื่นน้ำมันปาล์มก็หัดขับดริปโดยการหักพวงมาลัยให้สุดแล้วกดคันเร่ง รถมันก็จะดริ๊ปบนแรมสนุกดีออก  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yanida, nattapon2560
Ampol
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 01:44:15 PM »

แรกๆต่อรถมอไซค์พ่วงข้างพอมั้งครับราคาต่อและค่าของไม่ถึงหมืน แต่ต้องดูพื้นที่ด้วยนะครับว่าเหมาะกันไหม

Liked By: yanida, Pinho
ืnopsee
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 10:23:09 AM »

ใช้รถกระบะที่มีอยู่แล้วนั่นล่ะครับขนได้สบาย  รูดซิบปาก

Liked By: yanida, Pinho, vigo74
yanida
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 09:01:46 PM »

สรุป....คือรถกระบะตอนเดียวขับ 2 ธรรมดา ต่อคอกสูงเท่าหลังคาห้องโดยสาร
อย่างนี้ถูกต้องไหมครับ.....กะจะหารถมือสอง....ต้องประหยัดสุดๆ
ืnopsee
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 08:51:13 AM »

สรุป....คือรถกระบะตอนเดียวขับ 2 ธรรมดา ต่อคอกสูงเท่าหลังคาห้องโดยสาร
อย่างนี้ถูกต้องไหมครับ.....กะจะหารถมือสอง....ต้องประหยัดสุดๆ

ค่อยทำค่อยไปครับระยะแรกไม่ต้องกั้นก่อนเพราะผลผลิตยังไม่เยอะสามารถบรรทุกวางแบบปิรมิตรได้ครับลูกปาล์มไม่หล่นมันจะเกี่ยวกันแน่น
ส่วนระยะหลังปาล์มจะได้ผลผลิตสูงค่อยต่อคอกกั้นเพิ่มขึ้น ใจเย็น ๆ ครับค่อย ๆ ทำค่อย ๆ ขยับขยายไปเรื่อย ๆ หากมีเงินเหลือทำไปเลยก็ได้ครับไม่ว่ากัน

Liked By: yanida, nattapon2560, vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 08:55:01 AM โดย ืnopsee » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 11:35:04 AM »

ค่อยทำค่อยไปครับระยะแรกไม่ต้องกั้นก่อนเพราะผลผลิตยังไม่เยอะสามารถบรรทุกวางแบบปิรมิตรได้ครับลูกปาล์มไม่หล่นมันจะเกี่ยวกันแน่น
ส่วนระยะหลังปาล์มจะได้ผลผลิตสูงค่อยต่อคอกกั้นเพิ่มขึ้น ใจเย็น ๆ ครับค่อย ๆ ทำค่อย ๆ ขยับขยายไปเรื่อย ๆ หากมีเงินเหลือทำไปเลยก็ได้ครับไม่ว่ากัน

ขอบคุณมากๆ ครับ
ruok191
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 12:24:40 PM »

ขายแบบให้เขามาขนเองได้ไหม จะได้ สะดวก

Liked By: yanida, Pinho
yanida
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 12:54:45 PM »

ขายแบบให้เขามาขนเองได้ไหม จะได้ สะดวก

น่าสนใจเหมือนกันครับ.....ไม่ต้องลงทุนเพิ่มเติม
เห็นของเพื่อนมีมารับที่สวน คิดราคาต่ำกว่าโรงหีบปาล์ม 1 บาท...
ืnopsee
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 01:19:13 PM »

น่าสนใจเหมือนกันครับ.....ไม่ต้องลงทุนเพิ่มเติม
เห็นของเพื่อนมีมารับที่สวน คิดราคาต่ำกว่าโรงหีบปาล์ม 1 บาท...
มีปลายรูปแบบครับ
1. เราแทงเองแต่งทางปาล์มเก็บทางปาล์มเองแต่นำมากองไว้แล้วให้ลานมารับ ถูกกว่า 1บาท
2. จ้างลานเทแทงและเก็บทางให้ด้วยและลานก็เอาขึ้นรถไปชั่ง เราแค่นั่งเฉย ๆ รับตังก์ ราคาแล้วแต่ละลานเท - ค่าเก็บทางปาล์ม

Liked By: yanida
yanida
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 03:55:35 PM »

มีปลายรูปแบบครับ
1. เราแทงเองแต่งทางปาล์มเก็บทางปาล์มเองแต่นำมากองไว้แล้วให้ลานมารับ ถูกกว่า 1บาท
2. จ้างลานเทแทงและเก็บทางให้ด้วยและลานก็เอาขึ้นรถไปชั่ง เราแค่นั่งเฉย ๆ รับตังก์ ราคาแล้วแต่ละลานเท - ค่าเก็บทางปาล์ม

แถวสวนมีแต่ข้อ 2 ครับ ซึ่งราคาหน้าโรงหีบจะต่ำกว่า จ.สุราษฎร์ฯ จ.นครฯ และ จ.กระบี่ ประมาณ 50 สตางค์/กก. ถ้ารวมอีก 1 บาท ตามที่กล่าว ก็หลายตังค์เหมือนกันครับ
ตอนนี้ใกล้ๆมีเพียงโรงเดียว คิดว่าอนาคตหากมีการทะยอยปลูกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆทางเลือกคงหลากหลายขึ้น ตอนนี้ชาวบ้านเริ่มๆทะยอยปลูกบ้างแล้ว....

Liked By: ืnopsee
yanida
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 05:40:14 PM »

ปลูกทุเรียน
-เห็นเป็นต้นยางพาราเก่าอายุ 30 กว่าปี เนื้อที่ประมาณ 1.2 ไร่ อยากลองอะไรใหม่ๆ
-ตัดสินใจตกลงจะทดลองปลูกทุเรียนได้ประมาณ 24 ต้น
-ขายไม้ยาง ได้พอช่วยค่าต้นทุนเตรียมพื้นที่บ้าง
-พื้นที่ตรงนี้อดีตเป็นหมู่บ้าน ที่ดอน น้ำไม่เคยท่วมถึง พอตกรุ่นลูกหลาน ต่างย้ายออกไปสร้างบ้านติดถนนกันหมด
-พื้นที่รอบๆเคยเป็นทุ่งนา จากบ้านไปเป็นลูกจ้าง 20 กว่าปี กลับมาไม่มีทุ่งนาอีกแล้วกลายเป็นสวนยาง

*ชาวบ้านมีแซว*
ตอนยางราคาดี"ยกร่องนา ปลูกยาง"
ทุเรียนราคาดี"โค่นยาง ปลูกทุเรียน"

แต่ก็น่าทดลองทำเพราะยังไม่เคยมีคนทำนำร่องมาก่อน ตอนสมัยทำงานภาคตะวันออกก็ไม่รู้จักหาความรู้ด้านนี้
ตอนนี้ได้แต่อาศัย Youtube+Google อย่างเดียวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2017, 09:02:56 PM โดย yanida » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 05:43:06 PM »

สภาพก่อนโค่นต้นยาง

เริ่มตัด

ตอส่วนที่เหลือ

ทางสะดวก ขนวัสดุเข้าด้วยเลย.....เตรียมไว้

คงต้องใช้เวลาสัก 2-3 วัน ไม้คงหมดรอให้ใบร่วง ถึงจะเริ่มขั้นตอนต่อไปได้ครับ
ลักษณะดินบริเวณนี้เป็น"ดินเหนียวดำปนทราย" ไม่แน่ใจว่าต้องปรับปรุงเพิ่มเติมไหม..........?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2017, 09:04:35 PM โดย yanida » บันทึกการเข้า
yanida
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 05:52:36 PM »

ผ่านไป 1 สัปดาห์ ไม้เมตรที่ส่งให้โรงเลื่อยเอาออกหมดแล้ว แต่ส่วนของไม้ฟืนยังต้องรอ รถไถก็ยังเข้าไปปรับพื้นที่ไม่ได้ ร้องไห้
ถามคนตัดว่า"ทำไมไม่รีบๆเอาออก" พวกมองยิ้มๆแย้มมาบอกว่า"รอให้ใบร่วงก่อน"...........หมดกันที่วางแผนไว้ต้องขยับหมด

นึกย้อนกลับ.....อื่มๆๆๆๆๆ....วิถีชาวบ้านเค้า 555555

สภาพหน้างานตอนนี้ ใบเริ่มแห้งแต่ยังไม่ร่วง

สภาพดินเป็นลักษณะดินดำเหนียวปนทราย เมื่อคืนฝนตก เช้านี้เห็นทรายลอยๆบ้าง

สู้ๆครับ......ชีวิตยังต้องเดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2017, 09:06:09 PM โดย yanida » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์