หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่เลี้ยงไก่ไข่ครับ ปธาพัชรฟาร์ม  (อ่าน 8647 ครั้ง)
kontokpa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 05:43:28 PM »

ไม่ได้เข้ามาอับเดทหลายวันเลยครับ ยุ่งๆกับงานหลัก พ่อพิมพ์ของชาติ
วันนี้เอาภาพน้องไก่มาให้ชมกันครับ

พึ่งล้างรางน้ำเสร็จ น้ำเหม็นมากครับ5วันเอง ต้องเปลี่ยนเป็น3วันล้างครั้งแล้วครับ

สวัสดีครับ ป๋มยังไม่ไข่เลยก๊าบบ แต่เรื่องถ่ายรูปของให้บอก 555

พอบอกจะถ่ายรูปยิ้มกันใหญ่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

kontokpa
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 09:33:54 AM »

ห่างหายไปหลายวันเลยครับ  วันนี้มีรูปผลผลิตมาให้ชมกันครับ
เล็กบ้างใหญ่บ้างครับ

ปล. สอบถามพี่ๆในเว็บพอเพียงหน่อยครับ  จากที่ศึกษามา ไก่ต้องการแสง 14-16 ชม./วัน แต่ถ้าเราเปิดไฟตลอดทั้งคืนมีผลต่อกาารไข่ของไก่มั้ยครับ

aekkachailao
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:32:55 PM »

ห่างหายไปหลายวันเลยครับ  วันนี้มีรูปผลผลิตมาให้ชมกันครับ

ปล. สอบถามพี่ๆในเว็บพอเพียงหน่อยครับ  จากที่ศึกษามา ไก่ต้องการแสง 14-16 ชม./วัน แต่ถ้าเราเปิดไฟตลอดทั้งคืนมีผลต่อกาารไข่ของไก่มั้ยครับ

ส่วนตัวผมว่าไม่เกี่ยวนะครับ แต่ที่บ้านผมเปิดไว้แบบสลัวๆไล่ยุงให้ไก่เค้าเห็นจะได้จิกไล่ได้(รอความคิดเห็นอื่นๆอีกครับ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jarungkit
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:38:16 AM »

ส่วนตัวผมว่าไม่เกี่ยวนะครับ แต่ที่บ้านผมเปิดไว้แบบสลัวๆไล่ยุงให้ไก่เค้าเห็นจะได้จิกไล่ได้(รอความคิดเห็นอื่นๆอีกครับ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สลัวๆ หลอดไฟLED 5w e27 ประหยัดไฟดีเปิดทั้งคืนเดี๋ยวไก่เขาปรับตัวได้เอง
 ส่วนที่เขาปิดไฟในเวลากลางคืนเผื่อให้ไก่พักผ่อนเต็มทีมักเป็นโรงเรื่อนระบบปิดที่มีการจัดการระบบต่างๆเป็นอย่างดี ความเสี่ยงในเรื่องพาหนะต่างๆน้อย ส่วนชาวบ้านอย่างเราๆเปิดไฟทั้งคืนลดความเสี่ยงได้มากกว่า
kontokpa
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 06:10:29 AM »

สลัวๆ หลอดไฟLED 5w e27 ประหยัดไฟดีเปิดทั้งคืนเดี๋ยวไก่เขาปรับตัวได้เอง
 ส่วนที่เขาปิดไฟในเวลากลางคืนเผื่อให้ไก่พักผ่อนเต็มทีมักเป็นโรงเรื่อนระบบปิดที่มีการจัดการระบบต่างๆเป็นอย่างดี ความเสี่ยงในเรื่องพาหนะต่างๆน้อย ส่วนชาวบ้านอย่างเราๆเปิดไฟทั้งคืนลดความเสี่ยงได้มากกว่า
ขอบคุณมากครับ แล้วสีของไฟควรเป็นส้มมั้ยครับหรือสีขาวครับ

Liked By: sompol, Steve_Jeab
jarungkit
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 08:41:34 AM »

เท่าที่ลอง สีเหลืองๆส้มๆ ก็ดีนะ แต่ไม่ต่างกับหลอดสีขาวสักเท่าไร

จะซื้อหลอดสีส้มมาเลยอย่าเลยแพงเว่อร์วังมาก ใช้หลอด LED e27 ที่ขายในร้าน 20 บาทคุ้มกว่าอายุใช้งานมากกว่าถูกกว่า อันนี้ค่อยๆดูสุขภาพไก่คู่กันไปค่อยๆปรับก็ได้ถ้ายุงมากจริงๆ ซื้อหลอดตะเกียมมาทาสีส้มๆก็ไม่ต่างจากหลอดแพงๆนะ

Liked By: Steve_Jeab, Ekachaiyan
Steve_Jeab
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 08:58:53 AM »

เห็นว่ากะทู้นี้เขาทำหลอดไฟไล่ยุงราคาประหยัดเลยนำมาให้ดูครับเป็นการใช้แสงสีเหลืองเพื่อไล่ยุงครับ  ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=72373.0

Liked By: Ekachaiyan

ประเทศไทยไม่ได้เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วหรือกำลังพัฒนาแต่ ... ประเทศไทยพัฒนาได้แค่นี้ ...
kontokpa
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:15:45 PM »

เท่าที่ลอง สีเหลืองๆส้มๆ ก็ดีนะ แต่ไม่ต่างกับหลอดสีขาวสักเท่าไร

จะซื้อหลอดสีส้มมาเลยอย่าเลยแพงเว่อร์วังมาก ใช้หลอด LED e27 ที่ขายในร้าน 20 บาทคุ้มกว่าอายุใช้งานมากกว่าถูกกว่า อันนี้ค่อยๆดูสุขภาพไก่คู่กันไปค่อยๆปรับก็ได้ถ้ายุงมากจริงๆ ซื้อหลอดตะเกียมมาทาสีส้มๆก็ไม่ต่างจากหลอดแพงๆนะ

ของผมใช้หลอดตะเกียบสีขาวอยู่ครับ แต่อยากลองเปลี่ยนดูครับ
kontokpa
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:19:22 PM »

เห็นว่ากะทู้นี้เขาทำหลอดไฟไล่ยุงราคาประหยัดเลยนำมาให้ดูครับเป็นการใช้แสงสีเหลืองเพื่อไล่ยุงครับ  ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=72373.0
ขอบคุณมากครับ

farmer by finger
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 09:58:43 PM »

แสงไฟเขาใช้ให้มันกระตุ้นฮอร์โมนสร้างไข่ครับ ความเข้มแสงต้องเพียงพอ จำนวนชั่วโมงต้องพอ ลองเช็คดูครับ
ผมก็ลืมซะแล้วว่ามันต้องขนาดไหน แต่คู่มือของไก่ทุกยี่ห้อเขาจะบอกไว้ครับ

Liked By: Ekachaiyan
kontokpa
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 09:42:54 AM »

แสงไฟเขาใช้ให้มันกระตุ้นฮอร์โมนสร้างไข่ครับ ความเข้มแสงต้องเพียงพอ จำนวนชั่วโมงต้องพอ ลองเช็คดูครับ
ผมก็ลืมซะแล้วว่ามันต้องขนาดไหน แต่คู่มือของไก่ทุกยี่ห้อเขาจะบอกไว้ครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้าใช้หลอดLED สีส้มได้มั้ยครับ ราคาน่าจะถูกกว่าหลอดตะเกียบครับ
Alita_d
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 09:39:56 PM »

รอชมค่ะ^^
aekkachailao
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 10:07:02 PM »

น่ารักๆทั้งนั้นเลยครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์