หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แกลบดิบไม่เผาคับ  (อ่าน 10615 ครั้ง)
คนล่าฝัน
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 10:50:25 PM »

ขอถามพี่ๆหน่อยคับ
แกลบดิบที่ไม่ได้เผา มีสารอาหารอะไรที่พืชต้องการมั้งคับ

Liked By: Numdoitung

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 11:09:28 PM »

เอาข้อมูลจากเวปบ้านสวนพอเพียงมาฝากครับ
                ว่าด้วยเรื่องแกลบ
แกลบที่เป็นคำนาม หมายถึง เปลือกข้าวที่สีหรือตำ ออกจากเมล็ดข้าว; ชื่อแมลงพวกเดียวกันกับแมลงสาบ; เรียกม้าพันธุ์เล็กว่า ม้าแกลบ; เรียกวิหารขนาดเล็กว่า  วิหารแกลบ

ว่าแล้วก็ฉลองพจนานุกรมใหม่ซัก หน่อย เพิ่งไปซื้อมาเมื่อวาน สาเหตุที่ซื้อเพราะเวลาเขียนบล๊อกคำบางคำนึกไม่ออกว่าเขียนอย่างไร ไม่อยากนำเสนออะไรที่ผิดๆ ไป ถึงแม้จะมีโปรแกรมพจนานุกรมที่ใช้งานบนคอมพิวเตอร์แล้วก็ตาม มีเป็นหนังสือไว้ก็ไม่เสียหาย

วันนี้จะว่าด้วยเรื่องแกลบ เพราะเมื่อวานผมไปขนแกลบที่โรงสีข้าวมาประมาณ 30 กระสอบ เพื่อที่เอามาใส่หลุมให้หมูอยู่ และเอามาทำปุ๋ย
พูด ถึงโรงสีก่อนนะครับก็เป็นโรงสีไม่ใหญ่โตอะไร ใช้เครื่องยนต์ดีเซลเล็กๆ อยู่ภายในบริเวณบ้านเขา เจ้าของบ้านรู้จักกับพ่อ ก็เลยส่งพ่อไปเจราก่อน ว่าจะขอ หรือขอซื้อก็ได้ ผลคือ "ไม่ขาย" มาเอาไปเลย นี่แหละหนาคนมีน้ำใจยังหลงเหลืออีก กับอีกอย่างคือเขาไม่รู้จะเอาแกลบไปทำอะไร เท่าที่ทราบที่จังหวัดพัทลุงบางแห่งแกลบกระสอบละ 10 บาท ถ้าผมอยู่พัทลุงเมื่อวานผมต้องจ่ายประมาณ 300 บาท  แกลบแถวบ้านผมไม่ค่อยมีคนน้ำไปใช้เท่าไหร่   ผมขี่มอเตอร์ไซด์ผ่านโรงสีอีกที่หนึ่งกองแกลบสูงท่วมหัว  โรงสีข้าวที่ผมไปเอากองไม่ใหญ่มากเห็นสภาพกองแกลบแล้วคงไม่ค่อยมีคนเอาไปใช้ เท่าไหร่ เพราะมีแกลบที่ทับถมกันจนเป็นสีดำแล้ว ต้นขมิ้นที่อยู่ใกล้ๆ กองแกลบขึ้นเขียวสวยงามมาก หลังจากที่ผมได้แกลบคิดว่าพอต่อการใช้งานแล้ว กระสอบยังเหลือก็โกยเอาแกลบดำๆ ที่อยู่ด้านล่างกลับมาด้วยประมาณ 5 กระสอบ มาใส่ผักในสวนผม ให้แกลบคลุมดิน รักษาความชุ่มชื้นเอาไว้   ก่อนกลับขอซื้อรำมา 18 กิโลกรัม กิโลกรัมละ 5 บาทไม่ใช่เอามาให้หมูนะครับ เพราะหมูยังไม่ถึงเวลาเอามาเลี้ยง  เอารำมาทำปุ๋ยครับ
ใครไม่รู้จักแกลบบ้างเอ่ย

วันนี้หลังจากที่เหน็ดเหนื่อยจากการการกรีดยาง 10 ไร่ สองคนพ่อ (ลูกจ้างไม่อยู่กรีดเองเสียเลย) มันเหนื่อยจนเข่าอ่อนกรีดตั้งแต่ตีหนึ่ง เสร็จตีสี่ เหนื่อยจนต้องนอนพักประมาณ 11 โมง ข้าวมื้อเที่ยงก็ไม่กินแล้วครับ ตื่นมาอีกทีเที่ยงครึ่ง  ก็ทำงานเลย นำแกลบมาใช้ประโยชน์อีกครับนั่นคือทำปุ๋ยผง สูตรของมูลนิธิกสิกรรมธรรมชาติ 

* ขี้วัว/หมู/ไก่/... 1 กระสอบ
    * แกลบ 1 กระสอบ
    * รำ 1 กระสอบ
    * กากน้ำตาล 40 ซีซี
    * จุลินทรีย์ 40 ซีซี
    * น้ำ 10 ลิตร

วิธีทำ

1. นำขี้วัว แกลบ รำ ผสมให้เข้ากัน
   2. เอากากน้ำตาลไปละลายในน้ำ 10 ลิตร แล้วใส่จุลินทรีย์ลงไป ทิ้งไว้ซัก 5 นาที
   3. ราดน้ำในข้อ 2 ลงไปในข้อ 1 คลุกเคล้าให้เข้ากัน
   4. ทดสอบดู นำมากำให้แน่น ถ้าเป็นก้อน ปล่อยมือแล้วไม่แตกร่วงแสดงว่าใช้ได้ ถ้ากำแล้วมีน้ำออกระหว่างนิ้วแสดงว่าน้ำมากเกิน

หลัง จากที่ผสมได้ที่ นำมากองเอาไว้ เป็นแบบร่องผัก หรือแบบจอมปลวกก็ได้ หาวัสดุมาคลุมเป็นวัสดุที่น้ำผ่านได้ เช่นพลาสติกกันแสงในเรือนเพาะชำ  ห้ามใช้พลาสติกทึบ ครบ 24 ชั่วโมงให้กลับกองปุ๋ยอีกครั้ง  ใช้เวลา 3-5 วัน หรือจนกว่าจะเย็น  ถ้าไม่กองให้ใส่กระสอบก็ได้แต่จะใช้เวลามากกว่าประมาณ 9-15 วัน หรือเย็นเช่นกัน

จากที่เคยได้ทำตอนอบรม ครบ 24 ชั่วโมงแล้วจะร้อนมากๆ ถ้าเอาไข่ไก่ใส่ลงไปแล้วกลบก็จะสุก วิทยากรบอกมาผมไม่ได้ลอง แต่เอามือแหย่เข้าไปร้อนมาก เพราะจุลินทรีย์แตกตัว เอาละครับ ได้ของดีไปแล้วอย่าลืมลองทำดูบ้างนะครับ  ผมเขียนไว้ในนี้  ก็คงไม่มีประโยชน์ถ้าไม่ได้นำไปใช้ ไม่ได้นำไปใช้เอง บอกคนที่เขาทำสวนก็ได้ครับ
สุดท้ายแล้วครับ ปริมาณธาตุอาหารในแกลบ
ผมเอาของ อาจารย์โชคชัย ในวันที่อบรมมาลงนะครับ

ถึงแม้ว่าแกลบจะมีปริมาณธาตุอาหารสู้ปุ๋ยเคมีไม่ได้ แต่แกลบก็ไม่ทำลายดิน เลิกซื้อดินเคมีมาถมดิน แล้วทำลายดินเถอะครับ
ขอบคุณข้อมูลจากเวปบ้านสวนพอเพียงครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
คนล่าฝัน
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 11:19:04 PM »

ขอบคุณพี่  konthain(นพ) มากเลยคับ
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2010, 11:22:40 PM »

ยินดีครับ คำถามของคุณทำให้ผมไปหาข้อมูลและพลอยได้รู้ไปด้วยครับ
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
mickey
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 05:22:49 PM »

ถ้าไม่หมักแบบข้างบนแต่นำแกลบผสมลงไปในดินเลยจะได้ประโยชน์บ้างไหม

phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 05:52:35 PM »

ได้ ครับ
ทำให้ดินร่วนซุย น้ำและอากาศผ่านได้สะดวก  รากพืชชอนไชได้ง่าย
เมื่อแกลยผุ  ก็จะกลายเป็นปุ๋ย
namping
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 07:19:51 PM »

แกลบ และ ฟาง มีค่าดั่งทองสำหรับคนทำเกษตร
...ฟางข้าวเป็นวัสดุคลุมดินที่ดีที่สุดที่หาได้ในประเทศนี้ ราคาถูก หาได้ง่ายมีตลอด ตัวมันเองไม่อุ้มน้ำมากเมื่อรดน้ำแล้วน้ำผ่านได้ง่าย
เก็บความชื้นในดินได้ดี ยืดระยะเวลาในการให้น้ำได้ ปล่อยน้ำสม่ำเสมอ อายุการใช้งานนานถึง 3-4 เดือน
...แกลบดิบไม่แนะนำให้ใช้เป็นวัสดุคลุมดิน เพราะถ้าใช้แกลบคลุมดินหนาเกินไปมันจะอุ้มน้ำได้สูง น้ำจะไม่ลงสู่ผิวดิน                 
เมื่อโดนแดดโดนลมน้ำจะระเหยไปก่อน ก่อนที่รากพืชจะได้กินน้ำ
...แกลบเหมาะสำหรับใช้ตีคลุกดินก่อนเตรียมแปลง หรือผสมดินก่อนปลูกพืช เพราะมีค่า cec สูงคือมีค่าในการแลกเปลี่ยนประจุบวกได้สูง ตัวแกลบเองมันมีประจุลบ ประจุบวกของปุ๋ยก็จะมาจับที่ผิวของแกลบแล้วค่อยๆปลดปล่อยให้กับพืช เป็นผลให้การใช้ปุ๋ยเคมีหรือปุ๋ยอะไรก็ตามแต่มีประสิทธิภาพมากขึ้น ลดการใช้ปุ๋ยเคมี
mickey
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:15:01 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ แต่ขอถามอีกข้อนะค่ะ ไม่รู้จริงว่าฟางมันมาจากอะไร อยากแกลบพอรู้ว่ามันคือเปลือกข้าว แต่ฟางไม่รู้จริงๆ อยากจะไปหามาคลุมดินเหมือนกัน แต่ไม่เห็นมีขาย แล้วก็ไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร เลยเอาใบไม้มาคลุมดินแทน แต่ปรากฏว่าใบไม้ขึ้นรา เลยไม่รู้ว่าจะใช้ดีไหม กลัวดินเป็นราแล้วจะลามไปถึงรากของต้นไม้หรือเปล่าค่ะ
Moderator
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 09:33:53 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ แต่ขอถามอีกข้อนะค่ะ ไม่รู้จริงว่าฟางมันมาจากอะไร อยากแกลบพอรู้ว่ามันคือเปลือกข้าว แต่ฟางไม่รู้จริงๆ อยากจะไปหามาคลุมดินเหมือนกัน แต่ไม่เห็นมีขาย แล้วก็ไม่รู้ว่ามันเกิดจากอะไร เลยเอาใบไม้มาคลุมดินแทน แต่ปรากฏว่าใบไม้ขึ้นรา เลยไม่รู้ว่าจะใช้ดีไหม กลัวดินเป็นราแล้วจะลามไปถึงรากของต้นไม้หรือเปล่าค่ะ

ฟางก็คือต้นของข้าวที่เขาเกี่ยวแล้วเอาไปนวดแยกเมล็ดข้าวออกไปแล้วไงครับ ในทางเกษตรอินทรีย์เราถือว่า ฟางมีค่าดั่งทองคำครับ
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: nopmtp, Numdoitung

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
คนล่าฝัน
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:34:49 PM »

ขอบคุณมากๆเลยคับความรู้ใหม่ๆทั้งนั้นเลยคับ

bangphan
*

"ฟาร์มรักษ์" เพราะ "รัก"

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 09:48:01 PM »

แกลบ และ ฟาง มีค่าดั่งทองสำหรับคนทำเกษตร
...ฟางข้าวเป็นวัสดุคลุมดินที่ดีที่สุดที่หาได้ในประเทศนี้ ราคาถูก หาได้ง่ายมีตลอด ตัวมันเองไม่อุ้มน้ำมากเมื่อรดน้ำแล้วน้ำผ่านได้ง่าย
เก็บความชื้นในดินได้ดี ยืดระยะเวลาในการให้น้ำได้ ปล่อยน้ำสม่ำเสมอ อายุการใช้งานนานถึง 3-4 เดือน
...แกลบดิบไม่แนะนำให้ใช้เป็นวัสดุคลุมดิน เพราะถ้าใช้แกลบคลุมดินหนาเกินไปมันจะอุ้มน้ำได้สูง น้ำจะไม่ลงสู่ผิวดิน                 
เมื่อโดนแดดโดนลมน้ำจะระเหยไปก่อน ก่อนที่รากพืชจะได้กินน้ำ
...แกลบเหมาะสำหรับใช้ตีคลุกดินก่อนเตรียมแปลง หรือผสมดินก่อนปลูกพืช เพราะมีค่า cec สูงคือมีค่าในการแลกเปลี่ยนประจุบวกได้สูง ตัวแกลบเองมันมีประจุลบ ประจุบวกของปุ๋ยก็จะมาจับที่ผิวของแกลบแล้วค่อยๆปลดปล่อยให้กับพืช เป็นผลให้การใช้ปุ๋ยเคมีหรือปุ๋ยอะไรก็ตามแต่มีประสิทธิภาพมากขึ้น ลดการใช้ปุ๋ยเคมี

แกลบดำ ใช้แบบที่กล่าวมานี้ได้มั้ยค่ะ

" ฟาร์มรักษ์ "
ฟาร์มนี้ไร้สาร
yala32
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 10:08:01 AM »

แกลบดิบถ้าเอาไปผสมดินปลูกต้นไม้ระวังมันเกิดการย่อยสลายในดิน
มันจะไปแย่งไนโตรเจนจากต้นไม้และอาจเกิดความร้อน
ระวังต้นไม้ตาย
บุญส่ง
numdoi
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 01:50:27 PM »

เห็นด้วยกับคุณบุญส่ง ว่าแกลบดิบใส่ดินโดยเฉพาะดินเหนียว ไม่ดีครับจะทำให้ดินแน่นมากขึ้นและร้อนเวลามันย่อยสลาย ทางที่ดี ควรนำแกลบดิบไปเผาเพื่อทำเป็นถ่านแกลบก่อนครับ เพราะถ่านแกลบมีประโยชน์กับพืชมากกว่า แกลบดิบครับ  เพื่อให้เกิดธาตุโพแทสเซียมในดิน เป็นการปรับสภาพดินให้เกิดความสมดุล มีผลต่อการเจริญเติบโตของพืช ป้องกันการเกิดโรคในดิน ช่วยทำให้ดินมีคุณภาพ เนื่องจากถ่านแกลบมีรูมากเป็นที่อยู่อาศัยของจุลินทรีย์ซึ่งทำหน้าที่ย่อยสลายอินทรีย์วัตถุได้ดี สามารถใช้ถ่านแกลบร่วมกับการคลุมดิน เนื่องจากจะช่วยดูดซับความชื้น และ ลดความร้อนได้อีกด้วย

Liked By: nopmtp, Numdoitung
louie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2010, 02:26:35 AM »

ผมอยากได้แกลบครับ จะเอาไปใส่ปูพื้นเล้าไก่ อยู่โคราชไปหาซื้อ หรือแจกฟรีไดที่ไหนบ้างครับ ผมอยู่ จอหอ

Liked By: pantep, Numdoitung
SteamTurbine
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 10:36:43 PM »

ผมอยากได้แกลบครับ จะเอาไปใส่ปูพื้นเล้าไก่ อยู่โคราชไปหาซื้อ หรือแจกฟรีไดที่ไหนบ้างครับ ผมอยู่ จอหอ
จอหอ มีโรงสี ธัญญรุ่งเรืองชัยครับ

ผมก็ให้ลูกน้องไปขอมาให้เหมือนกัน  อยู่ริมถนนใหญ่เลยครับ ขาไปขอนแก่นอยู่ซ้ายมือ

สายพิณ ตึงไป เจ้าจึงขาด

1/76 ม.พลัสซิตี้พาร์ค ถ.หัวหมาก แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กทม. 10240
khunpu
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:02:33 AM »

ขอบคุณทุกท่านข้างต้นครับ  ยิ้มเท่ห์
ตามที่คุณ นพ แนะแนว  ดีมากครับ
ผมใส่ขี้หมู+แกลบดิบ+แกลบดำ+รำอ่อน+ดิน อย่างละส่วนผสมกับเชื้อที่ขยายด้วยกากน้ำตาลและใส่ปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพของ อ.เชาว์วัฒน์(ท่าวุ้ง)ลงไปด้วยนิดหน่อยประมาณกระสอบ(ในรูป)ละครึ่งถ้วยนมสด ได้ผลตามภาพ เด๊่ยวจะลองเอาไปใช้คลุกดินปิดหลุมตอนปลูกต้นไม้ กะว่าจะใส่ซักต้นละโล

ส่วนแกลบดิบที่เหลือเดี๋ยวจะเอาใส่คลุกลงในดินพร้อมปุ๋ยหมักข้างต้นซะเลยดินจะได้ร่วนๆหน่อย
ผมว่าการใส่แกลบดิบคลุกลงในดินโดยตรง ความร้อนมีแต่ไม่น่าเยอะนะครับเพราะดูแล้วแกลบดิบมีสารอาหารของจุลินทรีย์น้อยกว่ารำหรือพวกมูลสัตว์ เพราะฉะนั้นการทำงานของจุลินทรีย์จะเป็นไปแบบเรื่อยๆเฉื่อยๆ ผมลองเอาแกลบดิบคลุกกับเชื้อที่ขยายด้วยกากน้ำตาลตรงๆก็ไม่ร้อนนะครับแค่อุ่นนิดส์เดียวไปเรื่อยๆวันสองวันเดียวก็เย็นๆ แกลบดิบหลังหมักจะออกดำๆยวบลงดูเข้าท่ามาก

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์