ในสวนผักมีมดคันไฟเยอะ เเก้ไขอย่างไรครับ

(1/2) > >>

terdsak:
เเปลงผักสวนครัว   เนื้อที่ 10  ตร.วา
มีมดเเดงคันไฟเยอะ  เเต่ เป็นย่อมๆ บางพื้นที่ 
ที่บ้านเน้นปลูก  พักทอง  พริกปลัง  เเค   บวบ มะระ 
เท่าที่   สังเกตุการณ์   มดชอบมากๆ
ที่ขึ้นไป  กัดกิน  เกสรอ่อนของต้นพริก   ยิ่งพริกช่วงนี้ ออกดอก
เค้าจะกัดกินก้นพริก   ห่อใบพริกมาม้วนเพื่อทำรัง

ปล.  ผมเองใช้  ผงซักฟอก  ไปละลายกับ  น้ำ
คนให้ทั่ว สาด บริเวณต้นพริก  .......  เป็นวิธีการนึง
มดก็ตาย .........

ทางเดินมด  หรือรังมดที่อยู่ ตามดิน
ผมจะให้ หนังสือพิมพ์  ม้วน  เเล้ว จุดไฟเผา  รังมดเเละ
มดอาศัยอยู่  ในบริเวณเเปลงผัก

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ท่านใด   พอจะบอกได้ไหมครับ    มีวิธีการปราบมด  หรือเปล่า
เเละ มดเป็นมดคันไฟ ..... ด้วย  ต้องขจัดให้สิ้นซาก
ไม่เอาไว้ อย่างเเน่นอน

เเม้นกจะกัดกินใบหรือต้นของพืช  ผมเองไม่คิดอะไร
ถือว่าทำบุญ เเละเพลิดเพลิน  เเต่รับไม่ได้ ที่เห็น  มดคันไฟ 
จะมาอาศัยชายคาเเละบริเวณในบ้าน

เอ:
ซันเจี่ย ซองเล็กๆขนาด3นิ้วมือ ปลอดภัยหายห่วงตายยกรังครับ (ไม่รู้มันไปตายที่ไหนไม่เคยสังเกตุแต่หายเกลี้ยงครับ) ผมซื้อจากร้านขายปุ๋ย

มะเอ@รักควาย:
เอใช้น้ำสบู่ต้มกับพริกป่นราดค่ะน้าเทอด
หายเกลี้ยงเหมือนกันค่ะ
ใช้ดีจึงบอกเพื่อน
แต่ถ้าจะรดที่ต้นไม้ต้องผสมน้ำเพื่อเจือจางนะคะ
ถ้าราดพื้นก็ใช้แบบเข้มข้นเลยค่ะ
เอคอนเฟิร์มค่ะ
 :)   :)   :)

ยศ สวนอรุโณทัย:
อ้างจาก: terdsak ที่ มีนาคม 28, 2010, 09:27:38 PM

เเปลงผักสวนครัว   เนื้อที่ 10  ตร.วา
มีมดเเดงคันไฟเยอะ  เเต่ เป็นย่อมๆ บางพื้นที่ 
ที่บ้านเน้นปลูก  พักทอง  พริกปลัง  เเค   บวบ มะระ 
เท่าที่   สังเกตุการณ์   มดชอบมากๆ
ที่ขึ้นไป  กัดกิน  เกสรอ่อนของต้นพริก   ยิ่งพริกช่วงนี้ ออกดอก
เค้าจะกัดกินก้นพริก   ห่อใบพริกมาม้วนเพื่อทำรัง

ปล.  ผมเองใช้  ผงซักฟอก  ไปละลายกับ  น้ำ
คนให้ทั่ว สาด บริเวณต้นพริก  .......  เป็นวิธีการนึง
มดก็ตาย .........

ทางเดินมด  หรือรังมดที่อยู่ ตามดิน
ผมจะให้ หนังสือพิมพ์  ม้วน  เเล้ว จุดไฟเผา  รังมดเเละ
มดอาศัยอยู่  ในบริเวณเเปลงผัก

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ท่านใด   พอจะบอกได้ไหมครับ    มีวิธีการปราบมด  หรือเปล่า
เเละ มดเป็นมดคันไฟ ..... ด้วย  ต้องขจัดให้สิ้นซาก
ไม่เอาไว้ อย่างเเน่นอน

เเม้นกจะกัดกินใบหรือต้นของพืช  ผมเองไม่คิดอะไร
ถือว่าทำบุญ เเละเพลิดเพลิน  เเต่รับไม่ได้ ที่เห็น  มดคันไฟ 
จะมาอาศัยชายคาเเละบริเวณในบ้าน

ท่านเทิด น้องมดใส่เสื้อสีอะใรอะ

ชัช มหาดไทย:
อ้างถึง

ท่านเทิด น้องมดใส่เสื้อสีอะใรอะ

น้องมดใส่เสื้อสีแดงมั๊งครับน้องยศ เห็นคุณเทอดบอกว่าเป็นมดแดงคันไฟ  :D  ;D  :-*

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป