หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วางแผนปลูก กล้วยแบบมือ อาชีพ 1 ไร่ ได้ 2 แสน บาท  (อ่าน 29604 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
dangdon
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 113


« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 11:52:46 AM »

คอยติดตามความสำเร็จ และเป็นกำลังใจให้ครับ


Liked By: ruok191
บันทึกการเข้า

tamon
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 853


« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 03:34:52 PM »

จะจดสิทธิบัตรเลยหรือครับ


Liked By: Pun08, ruok191
บันทึกการเข้า
mayureeaon
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 50


« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 04:08:30 PM »

ไม่ลองไม่รู้ รอชมค่ะ
บันทึกการเข้า
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1989



« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 09:41:28 PM »



จุดประสงค์คือ    1 ไร่  ได้เงิน   2 แสน บา

1ไร่ได้เงิน 2 แสน หลังหรือก่อนหักค่าใช้จ่ายครับ

มีกำหนดเวลาไหมครับ เผื่อดีผมจะได้ล้มมะพร้าวน้ำหอมปลูกกล้วยมั่ง

สวนผมดิน+น้ำมั่นใจว่าถึงครับ

ผมมี 5 ไร่ ก็ได้ 1 ล้านชิมิ   ยิงฟันยิ้ม


Liked By: dood, Santiburi, Boss4524
บันทึกการเข้า
ruok191
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 306



« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 11:22:20 PM »


1ไร่ได้เงิน 2 แสน หลังหรือก่อนหักค่าใช้จ่ายครับ

มีกำหนดเวลาไหมครับ เผื่อดีผมจะได้ล้มมะพร้าวน้ำหอมปลูกกล้วยมั่ง

สวนผมดิน+น้ำมั่นใจว่าถึงครับ

ผมมี 5 ไร่ ก็ได้ 1 ล้านชิมิ   ยิงฟันยิ้ม

หัว กระทู้มีบอกแล้วคับ  โปรดอ่านด้วยความรอบครอบ
แล้วไปปรับใช้ ของแต่ละท่าน

ผลผลิตที่ได้ ต่อไร่
 1 ไร่   =  1,600 ต้น
 1 ต้น  =   10 หวี
  จะได้ ทั้งหมด    16,000 หวี
  ราคา หวีละ  20 บาท 
  รวมเป็ฯเงินทั้งสิ้น  16000 x 20  = 320,000 บาท
  สูญเสีย   20 %   = 64,000

  รายได้ ต่อไร่ (ยังไม่หัก ค่าใช้จ่าย)  =  256,000 บาท (320,000 - 64,000)

ค่าใช้จ่ายผันแปร

  1. เริ่มให้ปุ๋ยสูตร  46-0-0   100 กรัม / ต้น ( 1 ขีด)   1 กิโล ใส่ได้  10 ต้น
      ดังนั้น  1,600 ต้น ต้องใช้ปุ๋ย   160 กิโล
      ปุ๋ย เกล็ด  1 กก/ 100 บาท    ปุ๋ยเม็ด  1 กก / 20 บาท  เลือกใช้เอง
  2. เดือน 4 ให้ปุ๋ย  15-15-15     

  3. ระยะเวลาปลูก จนถึง เก็บเกี่ยว   12 เดือน (ถ้าปลูก กลับหัว เวลาจะสั้นกว่า)
      ต้องใช้ ปุ๋ยทั้งหมด   160 * 12 =  1920 กิโล   2 ตัน
     ราคา ตันละ 14,000
     ค่าปุ๋ย  ทั้งสิ้น   14,000 *2 = 28,000 บาท

  4. ค่า ต้นพันธ์  ต้นละ    10 บาท
       1,600 * 10  =  16,000
  5.  ค่า ยา ป้องกัน โรค   10,000
  6.  ค่า แรงงาน  =  10,000

 รวม ค่าใช้จ่าย    28,000+ 16,000+ 10,000+10,000  = 64,000 บาท

 กำไร สุทธิ   265,000 - 64,000  = 200,000
บันทึกการเข้า
dood
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 362


« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 11:32:47 PM »

ผมจะรอดู 1ไร่ 200000ภายใน1ปี อย่าที่คุณว่า จะทำได้มั้ย  แล้วจะเริ่มต้นเมื่อไร
อย่าลืมอัพกระทู้ให้ดูเรื่อยๆนะ บันทึกค่าใช้จ่ายให้ละเอียดนะครับ

ในค่าใช้จ่ายผันแปรคุณลืมคิดว่าเช่าที่ดิน ค่าเตรียมที่ดิน ค่ารดน้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2016, 11:39:24 PM โดย dood » บันทึกการเข้า
ruok191
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 306



« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 11:35:36 PM »

สิ่งเหล่านี้ มีผล ต่อ การออกแบบระบบ การปลูก กล้วยให้ได้ เงิน แสนนะคับ





ผม ให้ไว้ เพื่อทุกท่านจะนำไปต่อยอด ได้
บันทึกการเข้า
024477niti26
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 768


« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 12:16:06 AM »

ปลูกกลับหัว แทงปลีเร็วกว่าหรือครับ

น่าจะช้ากว่า  กว่าจะม้วนตัวกลับขึ้นมา   โกรธ

ซึ่งทำให้ต้นเตี้ยกว่าด้วย หรือเปล่า

แต่ที่แน่ ๆ  ถ้าใครต้องการปลูกเพื่อต้องการหน่อเยอะ ๆ

ปลูกกลับหัว แตกกอหน่อใหม่เยอะกว่าปลูกธรรมดาแน่
  ขยิบตา
บันทึกการเข้า
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1989



« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 12:18:36 AM »

author=ruok191 link=topic=127497.msg3170704#msg3170704 date=1475166140


หัว กระทู้มีบอกแล้วคับ  โปรดอ่านด้วยความรอบครอบ
แล้วไปปรับใช้ ของแต่ละท่าน

ผลผลิตที่ได้ ต่อไร่
 1 ไร่   =  1,600 ต้น
 1 ต้น  =   10 หวี
  จะได้ ทั้งหมด    16,000 หวี
  ราคา หวีละ  20 บาท 
  รวมเป็ฯเงินทั้งสิ้น  16000 x 20  = 320,000 บาท
  สูญเสีย   20 %   = 64,000

  รายได้ ต่อไร่ (ยังไม่หัก ค่าใช้จ่าย)  =  256,000 บาท (320,000 - 64,000)

- จะได้ 10 หวีทุกต้นเหมือนกันทั้ง 1,600 ต้น คงยากมากครับ

- หวีละ 20 บาท ช่วงที่พ้นหน้าแล้งใหม่คงได้ครับ แต่กว่ารุ่นนี้จะตัดเครือ ราคานี้ไม่น่าจะได้ครับ
   ยกเว้นขายปลีกเองหรือมีแผงค้าส่งตามตลาด ซึ่งก็ยากที่จะได้ 20 บาททุกหวี
   คือกล้วยหนึ่งเครือมันมีเล็ก ใหญ่คละกันครับ


 
ค่าใช้จ่ายผันแปร

  1. เริ่มให้ปุ๋ยสูตร  46-0-0   100 กรัม / ต้น ( 1 ขีด)   1 กิโล ใส่ได้  10 ต้น
      ดังนั้น  1,600 ต้น ต้องใช้ปุ๋ย   160 กิโล
      ปุ๋ย เกล็ด  1 กก/ 100 บาท    ปุ๋ยเม็ด  1 กก / 20 บาท  เลือกใช้เอง
  2. เดือน 4 ให้ปุ๋ย  15-15-15     

  3. ระยะเวลาปลูก จนถึง เก็บเกี่ยว   12 เดือน (ถ้าปลูก กลับหัว เวลาจะสั้นกว่า)
      ต้องใช้ ปุ๋ยทั้งหมด   160 * 12 =  1920 กิโล   2 ตัน
     ราคา ตันละ 14,000
     ค่าปุ๋ย  ทั้งสิ้น   14,000 *2 = 28,000 บาท

  4. ค่า ต้นพันธ์  ต้นละ    10 บาท
       1,600 * 10  =  16,000
  5.  ค่า ยา ป้องกัน โรค   10,000
  6.  ค่า แรงงาน  =  10,000

 รวม ค่าใช้จ่าย    28,000+ 16,000+ 10,000+10,000  = 64,000 บาท

 กำไร สุทธิ   265,000 - 64,000  = 200,000

[/color]
[/color]

- "ปลูกกลับหัวจะใช้เวลาสั้นกว่า"
   ผมยังไม่เคยลองปลูกกล้วยกลับหัวครับ แต่เท่าที่สังเกตน่าจะได้แค่หน่อมากกว่าปกติ
   เพราะตากล้วยแตกง่ายกว่าปลูกแบบปกติ ซึ่งผมว่าก็ไม่ใช่เรื่องดีเพราะต้องเสียเวลา+แรงงานปาดหน่อทิ้ง
   และเวลาปลูกต้องขุดหลุมลึกกว่าปกติ(เพราะต้องเผื่อความยาวของหน่อที่กลับหัว)
   ถ้าปลูกตื้นเกินไป ลมแรงๆน่าจะล้ม หรืออายุก็สั้นลงเพราะหัวจะลอยเร็ว

- ค่าแรงงาน 10,000 บาท ผมไม่แน่ใจว่าจะพอครับ
 
   คีคร่าวๆ 7 วัน เรียกคนงานรับจ้างเอาแค่ 2 คน วันละ 300 บาท ก็ 600บาท/สัปดาห์
   1 เดือน 2,400 บาท /// 1ปี 28,800 บาท

- ปุ๋ยตันละ 14,000 บาท จะซื้อได้เหรอครับ
   สูตร 16-16-16 เอาถูกๆก็หัววัว รู้สึกจะ 900/50กก.ครับ

- ลืมระบบให้น้ำกับพ่นยารึเปล่าครับ
 
บันทึกการเข้า
024477niti26
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 768


« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 12:41:04 AM »

อ๊ะ คุณบุหงาสงสัย เรื่องปลูกกลับหัวเหมือนกัน

จขกท.ลืมรายได้สำคัญ อีก 2 รายการ  ได้มากกว่า  2  แสนแน่ ๆ

1.หัวปลี 1,600 หัว x3 บาท 4,800 บาท

2. ใบกล้วยปลูกชิดอย่างนี้ ลมไม่พัดใบกล้วยแตก จะได้ใบกล้วยมากมาย
    โลละ 20 ตีว่า ต้นนึงได้ 2 โล ก็ 3,200 x 20 บาท 64,000
ยังมีต้นกล้วย หลังจากตัดเครือ  เอาไปขายได้อีก 20-30 ตัน
 อันนี้ผมไม่รู้ เค้าซื้อไปทำปุ๋ย ทำอาหารสัตว์มั๊ย

รวม ๆ  แล้ว ได้มาอีกซัก 50,000 บาท 
หลังจากหักค่าแรงงาน   ค่าขนส่ง แลค่าใช้จ่ายอื่น ๆ
บันทึกการเข้า
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1989



« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 12:58:19 AM »

อ๊ะ คุณบุหงาสงสัย เรื่องปลูกกลับหัวเหมือนกัน

จขกท.ลืมรายได้สำคัญ อีก 2 รายการ  ได้มากกว่า  2  แสนแน่ ๆ

1.หัวปลี 1,600 หัว x3 บาท 4,800 บาท

2. ใบกล้วยปลูกชิดอย่างนี้ ลมไม่พัดใบกล้วยแตก จะได้ใบกล้วยมากมาย
    โลละ 20 ตีว่า ต้นนึงได้ 2 โล ก็ 3,200 x 20 บาท 64,000
ยังมีต้นกล้วย หลังจากตัดเครือ  เอาไปขายได้อีก 20-30 ตัน
 อันนี้ผมไม่รู้ เค้าซื้อไปทำปุ๋ย ทำอาหารสัตว์มั๊ย

รวม ๆ  แล้ว ได้มาอีกซัก 50,000 บาท 
หลังจากหักค่าแรงงาน   ค่าขนส่ง แลค่าใช้จ่ายอื่น ๆ


รวมเป็น 250,000/ไร่/ปี.  ยิงฟันยิ้ม

ลงหน่อ1,600 หน่อ ต้องใช้แรงงาน_เวลาเท่าไหร่ครับ


Liked By: Santiburi
บันทึกการเข้า
ruok191
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 306



« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 01:21:10 AM »

ราคา ปุ๋ย



ราคาปุ๋ย click

- ค่าแรงงาน 10,000 บาท ผมไม่แน่ใจว่าจะพอครับ

   เราก็ต้องจัดการ ดูแล เอง เสียส่วนใหญ๋นะคับ  (คือความใส่ใจ )

- 5.  ค่า ยา ป้องกัน โรค   10,000

   ได้ ประเมินไปแล้ว

- ลืมระบบให้น้ำกับพ่นยารึเปล่าครับ

   ระบบการให้น้ำ   เป็น fix cost
   เครื่องพ่นยา      เป็น fix cost


ส่วนปุ๋ย  ผมได้บอกไปแล้วว่า  ถ้าเราใส่ใจ ก็สร้าง  em มาใช้เองครับ ไม่ต้องเสีย เงิน หมื่น

ปล.  สิ่งที่ผม เขียนไว้เป็นแค่ ภาพรวม คร่าวๆ นะคับ

       การทำงานจริง จะต้อง ลงรายละเอียด เชิงลึกอีกมาก
       ในการออกแบบระบบ ของผมยังมีปัญหา บางส่วน
        ซึ่งผมต้องไป ขอคำปรึกษา กับ หน่วยงานวิจัยของรัฐ
        เพื่อสร้างเครื่อง ต้นแบบออกมาก่อน

        ผมคงไม่ใช่แค่เอา  ภาพรวม แล้วมา ลงมือทำเลย

หวังว่า เพือนสมาชิก พอเห็นภาพนะครับ

     
บันทึกการเข้า
บุหงา_อยู่ดีกินหวาน
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1989



« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 01:27:27 AM »

ราคา ปุ๋ย



ราคาปุ๋ย click

- ค่าแรงงาน 10,000 บาท ผมไม่แน่ใจว่าจะพอครับ

   เราก็ต้องจัดการ ดูแล เอง เสียส่วนใหญ๋นะคับ  (คือความใส่ใจ )

- 5.  ค่า ยา ป้องกัน โรค   10,000

   ได้ ประเมินไปแล้ว

- ลืมระบบให้น้ำกับพ่นยารึเปล่าครับ

   ระบบการให้น้ำ   เป็น fix cost
   เครื่องพ่นยา      เป็น fix cost


ส่วนปุ๋ย  ผมได้บอกไปแล้วว่า  ถ้าเราใส่ใจ ก็สร้าง  em มาใช้เองครับ ไม่ต้องเสีย เงิน หมื่น

ปล.  สิ่งที่ผม เขียนไว้เป็นแค่ ภาพรวม คร่าวๆ นะคับ

       การทำงานจริง จะต้อง ลงรายละเอียด เชิงลึกอีกมาก
       ในการออกแบบระบบ ของผมยังมีปัญหา บางส่วน
        ซึ่งผมต้องไป ขอคำปรึกษา กับ หน่วยงานวิจัยของรัฐ
        เพื่อสร้างเครื่อง ต้นแบบออกมาก่อน

        ผมคงไม่ใช่แค่เอา  ภาพรวม แล้วมา ลงมือทำเลย

หวังว่า เพือนสมาชิก พอเห็นภาพนะครับ

     

รอชมครับ
บันทึกการเข้า
ืnopsee
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 435


« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 09:48:29 AM »

นอนรอเลยครับ  อายจัง


Liked By: dood
บันทึกการเข้า
3 โล 10
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 1072


« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 09:59:17 AM »







           มานั่งฟังด้วย 1 คน
บันทึกการเข้า
kak980
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 44


« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 10:00:04 AM »

ตามๆ
บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: