หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงจากใบมะรุมหมัก!  (อ่าน 4900 ครั้ง)
likhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 09:01:21 AM »

แวะมาขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม...ว่าแต่ ทำไมมันต้องใช้ปริมาณมากจังครับ มีสูตรแบบปริมาณน้อยหน่อยมัยครับ..ผมอยู่ กทม หาใบมะรุมไม่ได้..แถวบ้านก็ไม่มีใครปลูก (ไม่งั้นจะไปขโมยตัดมาหมักสะหน่อย 55) แล้วน้ำหมักที่ได้ เคยลองเอาไปใช้ในครัวเรือนมัยครับ ? ส่วนใหญ่จุลินทรีย์สังเคราะห์แสงหลาย ๆ สูตร เอามาใช้กับต้นไม้ และเหมือนจะเวิร์คทุกสูตร แต่ไม่ค่อยเห็นใครลองเอามาใช้ในครัวเรือน เหมือนพวกจุลินทรีย์ปกติ

ด้วยความยินดีและขอขอบคุณคุณเอ ที่แวะมาเยี่ยมกระทู้ค่ะ
ที่ใช้ปริมาณมากถ้าหมายถึงสัดส่วนที่ใช้ผสมอย่างนั้น นี้เป็นการทดลองทำและเพราะว่าอยากให้ได้ผลเร็ว ประกอบกับมีวัตถุดิบอยู่ จริงๆแล้วสัดส่วนมันก็มากไปนะคะ เลยเอามาขวดนึงมาขยายให้เจือจาง จากหนึ่งขวดขยายเป็นห้าขวด เช้านี้ตามดูแล้วค่ะ ห้าขวดที่ขยายเจือจางนั้นมันแดงขึ้นกว่าวันก่อนเยอะ แต่ไม่เหมือนครั้งแรกที่ทดลองทำ คือครั้งแรกๆนั้นสีจะออกมาเป็นสีเลือดนกเลยค่ะ แต่ครั้งนี้จะเป็นสีออกน้ำตาลแดง คิดว่าอาจจะเป็นจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงคนละตัวก็ได้นะคะ หรือไม่ก็เพราะเชื้อยังไม่โตเต็มที่

จากภาพ เอามาตั้งเปรียบเทียบ แถวหน้าสามขวดจากซ้ายไปขวา ขวด ก. ขวด ข. และขวด ค.  ขวด ค. เป็นขวดที่เอาไปเจือจางห้าเท่าและเติมจุลินทรีย์สังเคราหะ์แสงลงไป 300 ซีซี

ที่บ้านมีต้นมะรุมค่ะ คอยตัดยอดไม่ให้สูงรบกวนชาวบ้าน กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะดีไหมที่วันไหนที่ตัดยอดจะริดใบส่งไปให้? แต่ก็ต้องแพ๊คแน่นหนา เพราะว่ากลิ่นแรงมากๆ ถ้าถึงมือก็รีบใส่ถุงเอาไปเจอแดดรำไรจนสีที่หมักออกมาออกน้ำตาลแดง แล้วแบ่งหนึ่งถึงสองช้อนโต๊ะเอามาขยาย หรืออีกวิธีคือเอาน้ำหมักที่หมักจากเศษอาหารในครัวไปทำวิธีการเดียวกับการขยายหัวเชื้อจุลินทรีย์ เพราะที่ทำนั้นก็ทำได้ ใช้เวลาตากแดดสามสัปดาห์

อ้อ เกือบลืมคือมีวิธีที่ง่ายมาก เคยทดลองทำหนึ่งครั้ง คาดไม่ถึงคือเอาสะระแหน่ซื้อจากตลาดมาสักสิบบาทแช่น้ำนิดหน่อย ปล่อยให้เน่าในแดดรำไร พอเห็นว่าเร่ิมเน่าอาจเจอแดดแรงๆบางช่วงก็ได้ แล้วเอาน้ำที่ได้มาเป็นหัวเชื้อในการขยายเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง ก็ได้ผลนะคะ แต่ยังไม่ทดลองซ้ำ

ส่วนที่ว่าเอามาใช้ในครัวเรือน ยังไม่กล้าค่ะ ใช้แต่รดต้นไม้ รดผัก แต่ทำไม่สม่ำเสมอ (ได้แต่ทำแบบถือฤกษ์สะดวกและวันที่ขยันจะทำน่ะค่ะ) ผลออกมาเป็นที่พอใจนะคะ
เอาไปเป็นปุ๋ยน้ำปลูกพืขผักบางอย่าง ถูกใจมากคือรากเกิดเยอะและแทบไม่เน่าต่างจากใช้น้ำหมักที่พอปลูกแล้ววันดีคืนดีรากเน่าแบบต้องโละทิ้งกันเลยค่ะ แถมไม่ต้องคอยเปลี่ยนน้ำ เพียงแต่คอยเติมน้ำจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงน่ะค่ะ

Liked By: laihan, kru mos

a_bkk
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 06:01:05 AM »

"ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผม" สำหรับน้ำใจที่จะส่งใบมะรุมมาให้...ไว้ผมของลองใช้ใบสะระแหน่ตามที่คุณlikhit แนะนำดูก่อนครับ..สะระแหน่หาง่ายหน่อย (แต่ผมจะเผลอหยิบใส่ปากใส่กับข้าวกินหมดก่อนได้ลองรึป่าว 555 สะระแหน่เป็นผักสวนครัวที่ผมชอบกลิ่มมันมาก ๆ ครับ ปลูกขยายพันธ์ก็ง่าย) แล้วได้ผลยังไงจะมาส่งการบ้านนะครับผม !!!

Liked By: likhit, kru mos
likhit
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 03:59:10 PM »

"ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับผม" สำหรับน้ำใจที่จะส่งใบมะรุมมาให้...ไว้ผมของลองใช้ใบสะระแหน่ตามที่คุณlikhit แนะนำดูก่อนครับ..สะระแหน่หาง่ายหน่อย (แต่ผมจะเผลอหยิบใส่ปากใส่กับข้าวกินหมดก่อนได้ลองรึป่าว 555 สะระแหน่เป็นผักสวนครัวที่ผมชอบกลิ่มมันมาก ๆ ครับ ปลูกขยายพันธ์ก็ง่าย) แล้วได้ผลยังไงจะมาส่งการบ้านนะครับผม !!!
ขอบพระคุณมากเช่นกันค่ะ จะรอฟังข่าวนะคะ ยิ้มยิ้มเท่ห์ยิ้มยิ้มเท่ห์

Liked By: kru mos
likhit
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 04:01:39 PM »

ความคืบหน้า:- 13 มีนาคม 2560
แถวหลังเป็นชุดA ที่ต่อหัวเชื้อเมื่อ 1 มีนาคม 2560
แถวหน้าเป็นชุดB ขยายโดยเติมหัวเชื้อจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงด้วย

5 ขวดแถวซ้ายเป็นชุด C. ขยายเมื่อ 7 มีนาคม 2560
(ขยายโดยนำชุด B มาหนึ่งขวด ขยายให้ได้ 5 ขวด)
3 ขวดแถวขวา เป็นชุด D. ขยายเมื่อ 13 มีนาคม 2560
(ขยายโดยนำชุด C แบ่งมาขยาย)

Liked By: a_bkk, kru mos, deemeechai
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์