หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน และหลายๆอย่างที่ปลูก  (อ่าน 20352 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 06:43:56 PM »

โฮย่าเพาะเมล็ด เริ่มมีใบจริงแล้ว ช่อเดิมดอกเริ่มบานอีกรอบ ถ้าติดฝักคงจะได้แจกแน่นอนค่ะ รอลุ้นต่อไป. ดาวเรืองจากคุณ phen มีเมล็ดแห้งบ้างแล้ว เดือนหน้าคงได้ขยายพันธ์และแจกต่อเช่นกันค่ะ

Liked By: phen, minja

phen
*

« ตอบ #177 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 09:09:51 AM »

คุณ Maggie เพาะอะไรก็งอกงามไปหมด ดีต่อใจค่ะ เยี่ยม ๆ

ที่บ้านโรยราไปหมดแล้วค่ะ "ดาวเรือง" ยังไม่มีแฮง เพาะใหม่  ยิ้มกว้างๆ

ฤดูร้อนมาเยือน เข้าสู่โหมด ร้อน แล้ง แดดแรง ฟุด ๆ  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Maggie, minja
Maggie
*

« ตอบ #178 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 03:34:22 PM »

คุณ Maggie เพาะอะไรก็งอกงามไปหมด ดีต่อใจค่ะ เยี่ยม ๆ

ที่บ้านโรยราไปหมดแล้วค่ะ "ดาวเรือง" ยังไม่มีแฮง เพาะใหม่  ยิ้มกว้างๆ

ฤดูร้อนมาเยือน เข้าสู่โหมด ร้อน แล้ง แดดแรง ฟุด ๆ  ยิ้มกว้างๆ
รอหน้าฝนอีก3-4เดือน ไม่นานทุกอย่างจะกลายเป็นวัชพืชค่ะ เพราะเขาจะงอกงามและเขียวเต็มพื้นที่ แต่มีนาถึงพฤษภานี้ ที่ไหนๆก็ร้อนและแห้งแล้ง รดน้ำเช้าเย็นต้นไม้ยังเฉา แต่มีหลายๆอย่างที่ชอบความแห้งแล้งค่ะ เช่น ชวนชม เฟื่องฟ้า ว่านสี่ทิศ กระบองเพชร แข่งกันออกดอกสวยงามค่ะ

Maggie
*

« ตอบ #179 เมื่อ: มีนาคม 23, 2018, 09:57:38 AM »

มาส่งการบ้านคุณ minja ค่ะ( 1เดือนผ่านไป) ไม้อวบน้ำ กุหลาบหินสวยๆ ใบที่ร่วงก็งอกต้นใหม่แล้วจ้า อีกไม่นานคงเต็มบ้าน ขอบคุณอีกครั้งค่ะ ที่แบ่งปันสิ่งสวยงาม ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Maggie
*

« ตอบ #180 เมื่อ: มีนาคม 23, 2018, 07:54:20 PM »

การบ้านบางส่วนจากคุณI-ko ต้องบอกว่าบางส่วน เพราะว่ามีหลากหลายจนนับไม่ไหวค่ะ ทยอยมาเรื่อยๆค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
หลายๆอย่างแบบรวมมิตรค่ะ ทุกๆต้นมีความสุข แตกยอดใหม่ แตกหน่อใหม่สนุกสนานจ้า

Maggie
*

« ตอบ #181 เมื่อ: มีนาคม 23, 2018, 08:01:57 PM »

ภาพนี้ก็เป็นอเกว่าแคระจากคุณI-ko อีกเช่นเคย สวยงามสุขภาพดี ใกล้ๆกันเป็นอโลด่างจากคุณphen มีหน่อเล็กขึ้นมา2ต้น. และด้านหลังเป็นโป๊ยเซียนดอกเล็กๆที่ส่งมาครั้งล่าสุด กำลังงามเช่นกันค่ะ อีกอันหนึ่งที่เป็นแท่งยาวเหมือนไม้ตะเกียบสีเขียวอ่อน แตกต้นใหม่มาสวยกว่าเดิมค่ะ

phen
*

« ตอบ #182 เมื่อ: เมษายน 05, 2018, 10:26:56 AM »

ไม้งาม สุขภาพดี ทุกต้นเลยค่ะ    อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: Maggie, minja
Maggie
*

« ตอบ #183 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 09:24:15 PM »

ดอกแก้วแคระ การบ้านของคุณ kid dee ค่ะ มาอยู่บ้านนี้ครบ1ปีพอดี ต้นเล็กสุดอายุ3เดือนมีดอกแล้ว แต่ความสูงแค่10เซนติเมตร แคระสมชื่อจริงๆค่ะ ต้นแม่อยู่ในกระถางสีดำ ออกดอกมาให้ชมเรื่อยๆและติดผลเรื่อยเช่นกันค่ะ ส่วนต้นที่อยู่ด้านหลังในกระถางสีขาววัสดุจากขวดนม สงสัยได้รับสารอาหารในนั้นหรือป่าวไม่รู้? แต่ว่าต้นสูงและใหญ่เกือบ60เซนติเมตรแล้วค่ะ ทั้งที่อายุ7เดือนเอง โตเกินต้นแม่มากๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม

Liked By: minja
Maggie
*

« ตอบ #184 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 10:12:34 AM »

อะไรเอ่ยสวยเด่นเป็นสง่า มีออร่ากว่าใครๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ขาววิ้งมาแต่ไกล นั่นแหละสาวงาม.  ยิงฟันยิ้ม การบ้านคุณI-ko ค่ะ สวยงามสุขภาพดี เข้ากั้นเข้ากัน ยิงฟันยิ้ม

เขียวๆก็มีเสน่ห์ นึกว่าอยู่ท่ามกลางเพื่อนฝูงแล้วจะเปลี่ยนสี แต่นางก็ยืนยันจะเขียวเหมือนเดิมค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ดูรวมๆแล้วตาลาย มองได้แต่ห้ามจับ ถ้าไม่อยากได้แผล  ยิ้ม อยู่ด้วยกันอย่างลงตัว
Maggie
*

« ตอบ #185 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2018, 01:38:18 PM »

หน้าฝนมาเยือน สีสันแห่งความสวยงามก็ตามมา อะไรๆก็ยั้งไม่อยู่ นอกจากหนอนผี้เสื้อตาโต ถ้าเผลอหลายวันมีหวังเหลือแต่ก้าน  บอนสีสวยๆ จากคุณI-ko คุณ บอล  คุณ Libra และจากเพื่อนบ้าน ใครเป็นใครก็เลือกดูเลือกชมกันเองนะจ๊ะ แต่รับรองสวยไม่มีใครยอมใครเลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม เดือนพฤศจิกายนนี้ครบปีพอดี ถ้ายังไม่แตกกอ จะทำการผ่าตัดแล้วนะ เพื่อจะได้เป็นดงบอนสีในฤดูกาลหน้าค่ะ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12]   ขึ้นบน
  พิมพ์