หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงหมูป่า  (อ่าน 3590 ครั้ง)
kigwas1408
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 08:44:17 AM »

สมาชิกท่านไหนเลี้ยงหมูป่าบ้าง เลี้ยงยากไหม การตลาดเป็นอย่างไร กำลังอยากเลี้ยง ลูกหมูหาซื้อแถวไหน ยิงฟันยิ้ม

Liked By: sompol, rafael645, adulsri

Rock Lak Lak
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 09:58:24 AM »

เลี้ยงไม่อยากครับ ง่ายที่สุดในโลกเลยเท่าที่ผมเคยเลี้ยงมานะ เลี้ยงปลาเลี้ยงไก่ยากกว่ามากๆ หมูป่าถ้าไม่เลี้ยงใกล้กับแหล่งเลี้ยงหมูพันธุ์ มันก็จะไม่มีโรคอะไรเลย ยาที่ใช้จะมีก็ถ่ายพยาธิเท่านั้น

เลี้ยงง่ายอาหารมือเช้าพร้อมน้ำ ตอนเที่ยงหรือเย็นให้ผัก ให้หญ้า เปลืองกล้วย หรือมะพร้าว อะไรก็ได้ก็ เอาให้มันกินเล่นๆ
สูตรอาหาร ถ้าเราไม่หายเศษอาหารตามร้านและเศษผักผลไม้จากตลาดนะครับ
อาหารหมู่รุ่น 1 ถ้วย หยวกกล้วยหั่นใส่เต็มถัง เบอร์18  กากน้ำตาล 1 แก้ว EM หมักสมุนไพร่ 2 ฝาแกลอน  เอาทั้งหมดใส่ผสมร่วมกันเติมน้ำให้เต็มกะเอาพอท่วมหยวกกล้วยนะครับ เอาให้หมูกินได้เลย(สูตร์นี้เท่ากับอาหารบวกน้ำ)นั้นหมายถึงว่าเราจะไม่ให้น้ำมันกินอีกเลยในวันนั้น เริ่มให้ตั้งแต่หมูอายุ 2 เดือนจนถึงขาย 1 ถังเลี้ยงหมูได้ 4-5 ตัว สว่นลูกหมูแรกเกิดมันจะกินนมแม่ แล้วให้เสริมด้วยอาหารหมูนมเสริมนะครับไม่ต้องมากตัวละกำ สองกำพอ หลังจาก 1 เดือนแล้ว ก็เอาอาหารหมูรุ่นผสมรำ กากน้ำตาล EMหมักสมุนไพร่ให้กินจนถึง 2 เดือน ครับ ส่วนแม่หมูลูกอ่อนแบ่งให้กิน 2 ตัว ต่อ 1 ถัง ป้องกันหมูโทรม หลังจากลูกหมูอายุ 1 เดือน ก็แยกกับแม่มันได้เลยครับ 1 ปี แม่หมูจะท้อง 2 ครั้ง แม่หมูท้องแก่ต้องจับแยก ส่วนใหญ่มันก็จะท้องพร้อมกันนั้นแหละครับมันเป็นฤดูผสมพันธุ์

เหตุผลที่ให้น้ำกับอาหารพร้อมกันเพราะ หมูชอบกินแบบนี้ และเนื้อหมูจะแห้งเนื้อสวย
ทำไมไม่ให้กินวันละ 2 มื้อ เพราะเปลืองครับ วันละมื้อมันก็โตครับและไม่อ้วนมากเนื้อหมูจะสวยและไม่มีมัน

ปล.ควรมีบ่อโคนเล็กๆ ไว้ให้มันนอนแช่ตอนกลางวันด้วยนะครับอาจจะใต้ต้นไม้ หรือกลางแจ้งก็ได้แต่ให้เอาซาเลนบังแสงแดดไว้ด้วย คอกหมู ทำเหมือนคอกวัวนะครับ คือมีหลังคา และมีที่โล่งแจ้ง คอกไม่เปียกแฉะง่ายหมูจะเป็นปอดบวม และโตช้า

ส่วนตลาดนั้นมันต้องใช้ความสามารถของเราจริงๆครับ ที่ผมเคยทำก็คือฆ่าเองขายเอง ขายง่ายครับพรุ่งนี้ทำวันนี้ก็ไปถามคนแถวๆบ้านก็หมดแล้วครับ หมูตัวหนึง
อายุ 8-12 เดือน ก็ขายได้ประมาณ 3000-4000 บาท กิโลละ 140 นะครับขายถูกๆ ต้นทุนต่อตัวให้แบบเวอร์ๆเลยครับ 1000 บาท ก็กำไร 2000 บาทต่อตัว ฆ่าอาทิตย์ละตัว ตกเดือน 4 ตัว ก็ 8000- 10000 บาท สบายๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2016, 10:34:39 AM โดย Rock Lak Lak » บันทึกการเข้า

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
kigwas1408
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2016, 02:35:16 PM »

ขอบคุณครับได้ความรู้อีกเยอะเลย จุมพิต

Liked By: sompol
teerapon.p
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2016, 01:05:55 AM »

เขตบ้านโป่ง เมือกาญจน์ ราชบุรี  อยากเลี้ยงหมูป่าติดต่อได้นะครับ 098-8840499 ต๋อง

sompong15
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 02:25:18 PM »

เลี้ยงง่าย คนมีเวลาหาอาหารธรรมชาติให้มันกินแล้วยิ่งง่าย แต่ผมมีปัญหาเรืองการขาย จะขายให้เคียงหมูปกติไม่ได้ ต้องขายให้ชาวบ้านที่ฉำแหละเองนี้แหละ ดังนั้นต้องคิดว่าเลี้ยงเล่น ๆ ไม่มากผมว่าโอเคมากเลย ................

akkachab
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 10:52:19 AM »

ผมเคยเลี้ยงทั้งหน้ายาว หน้าสั้น ออกลูกไวมากกก กินได้ทุกอย่าง ระวังไก่ หลงเข้าไปแย่งข้าวหมูกิน โดนหมูจับกินเลย
ปัญหาเดียวที่เจอคือ เลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ พอจับขายที ร้องไห้กันทั้งบ้าน ผูกพันธ์กัน เลยเลิกครับ ทำใจไม่ได้จริงๆ
adulsri
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 01:22:50 PM »

อยากเลี้ยงมานานแล้วคับ พึ่งได้มาคู่หนึ่งพันธุ์หน้ายาว  ทำคอกไว้กว้างพอสมควร แต่ไม่ล้อมไม่แน่นหนากว่าจะกระโดดข้าม เลยต้องล้อมคอกเล็กๆ ให้อยู่ไปก่อน  คอกก็หาปีกไม้วัสดุเหลือใช้ตามบ้าน ขอชาวบ้านด้วย 555 ประหยัดต้นทุน อยากทำอะไรๆ ที่มันง่ายๆ เข้ากับธรรมชาติบ้านเรา ไม่ต้องทำคอกดีอะไรมากมาย เดี่ยวพอมันคุ้นคน คงปล่อยให้เดินเล่นในไร่เลย

adulsri
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 09:59:34 AM »

28 ก.พ.60

หมู่ป่าที่เอามาเลี้ยง ตอนนี้คลอดลูกแล้วนะครับ  ท้องแรก 13 ตัว

วิ่งกันเต็มเลย มิน่าละว่าทำไมหมูป่าถึงได้ขยายพันธุ์เร็วจัง เพราะระยะอุ้มท้องสั้น ออกลูกเยอะนี้เอง

Liked By: sompol, bankrucom, rafael645
rafael645
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 03:30:30 PM »

ได้ความรู้มากเลยครับ อยากเลี้ยงเหมือนกันครับ

Liked By: adulsri

อภิเดช  คัมภีร์บูรณา 48 ม.6 ต.ปางหมู อ.เมือง จ.แม่ฮ่องสอน 58000
song
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2017, 01:58:41 PM »

เป็นสัตว์เลี้ยงปลอดสารต่างๆหากินเก่งปลอดภัยจากยาปฏิชีวนะถ้ามีการประชาสัมพันธ์ที่ดีน่าจะบูม เลี้ยงง่าย โรคภัยน้อย ขยายพันธุ์รวดเร็ว

Liked By: adulsri
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์