ข่าว
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงควายแม่พันธ์ 5 ตัว ขอคำแนะนำ  (อ่าน 4887 ครั้ง)
จิ๊กโก๋บ้านนอก
เกษตรกรมือใหม่
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 07:46:36 PM »

ผมซื้อมาแม่ลูก ประมาณ 50,000 บาทครับ
ก็ถือว่าแพงพอสมควรเพราะไม่ใหญ่มาก แต่ก็คิดไว้เลี้ยงนานๆคืนทุนช้าไม่เป็นไร
ลูกตัวแรกก็จะเริ่มขายออก 20,000-30,000บาท แต่จะขายช่วงปีใหม่
  แต่งราคาช่วงนี้ถูกกว่าตอนที่ผมซื้ออีก555
ว่าจะซื้ออีกแต่หญ้ายังไม่พร้อม สงสัยจะได้ซื้อตอนราคาเริ่มแพงอีกแน่ๆครับ
ขายตัวผู้ออกแล้วเอาเงินไปเอาตัวแม่ลูก

อยากเห็นรูปครับ

Liked By: sompol

หาด
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 09:56:11 PM »

ว่างๆมาเดินเล่นตลาดวัวควายก่อนครับ
   ถ้าแบบเราดูควายไม่เป็นเลย ให้สังเกตุพ่อค้าในนั้นแหละครับดูว่าเค้าซื้อตัวไหน ตัวไหนพ่อค้ารุมดูเยอะๆ
 ตัวไหนพ่อค้าไม่สนใจ อาจจะราคาแพงเว่อรึมีอะไรซักอย่างถึงไม่มีคนสนใจซื้อ

แนะนำตลาดเซียงหวาง จ.ยโสธรครับ ควายเยอะดี

**  ควายเผือก อย่าเลี้ยงครับขายยาก
        ควายแม่ตัวอ้วนๆใหญ่ๆอย่าซื้อนะครับ เคยถามเค้าบอกว่าควายเป็นหมัน

Liked By: คมสัญ, sompol
*

ทุกคนมีสิทธิจะฝัน แต่น้อยคนนักจะมีฝันที่เป็นจริง

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 08:04:46 AM »

ผมอยู่เชียงรายครับ คุณหาด

หาด
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 10:05:55 AM »

จะลงทุนตั้งหลายแสน ลงทุนเที่ยวหาความรู้อีกหน่อยครับ
  พ่อค้าภาคเหนือก็มาซื้อที่ตลาดนี้แหละ
sompol
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 05:50:26 AM »

...น้อง จิ๊กโก๋บ้านนอก ซื้อควายหรือยัง รอชมอยู่ครับ

*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 10:15:55 AM »

แม่ท้องแก่ใกล้คลอดแล้วครับซื้อมายังไม่ถึงเดือน

แม่ลูกตัวเมียอีคู่หนึ่งครับ แค่นี้ก่อนมือใหม่หัดเลี้ยง เลี้ยงแบบมัดไว้ตามต้นลิ้นจี่ในสวนครับ

Liked By: sompol, muslin2557

Freedom in mind
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 09:35:19 PM »

ช่วงนี้ก็ระวังโรคคอบวมกันด้วยนะครับ  เห็นมีระบาดกันหลายพื้นที่  ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 06:39:37 PM »

ช่วงนี้ก็ระวังโรคคอบวมกันด้วยนะครับ  เห็นมีระบาดกันหลายพื้นที่  ยิงฟันยิ้ม

ทำวัคซีนแล้ว ขอบคุณครับ

Liked By: sompol, muslin2557

โต มหาสารคาม
*

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 10:11:04 AM »

กลับกู่ทองอีกทีช่วงใหนครับพี่
markonikove
*

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 06:20:43 PM »

คอบวม ... เมื่อ 3 ปีที่แล้วแถวๆบ้านผม โดนไปยกฝูง 40 ตัว เงินเกือบ 2 ล้านปลิวไปกะสายลม .... เจ้าของแทบจะผูกคอตาย

ควาย กะ คอบวม คือของไม่ถูกกัน เพราะถ้าโดนคอบวมเมื่อไหร่ มีตายกันมั่ง

*

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 04:03:29 PM »

กลับกู่ทองอีกทีช่วงใหนครับพี่

เด็กปิดเทอมครับ

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 05:00:14 PM »

เฝ้ารอเธอ อยู่ที่ มุมสมาชิกทุกวัน..(ทำนองเพลงแม่นาค) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
tantai nkp
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 05:47:31 PM »

ของผมก็เลี้ยง 10 แม่ ครับ แต่ผมทำงานประจำไม่มีเวลามาเลี้ยง จึงให้คนเลี้ยงแล้วแบ่งลูกกัน 50/50 เลี้ยงผ่านมาได้ปีกว่า ลูกออกมาปีแรก 8 ตัว คนละสี่ตัว  ผมว่าเป็นอีกแนวทางหนึ่งสำหรับคนที่ทำงานประจำ นะครับ เงินเดือนก็ได้ ลูกควายก็ได้ โดยที่ไม่กระทบกับงานประจำ มีรายได้เสริมอีกทาง แต่ของผมมันคือเงินเย็น คือไม่ได้ไปกู้ยืมมาเพื่อซื้อนะครับ ส่วนที่กู้มาต้องชำระเงินต้นบวกดอกเบี้ย มันจึงอาจไม่เป็นไปอย่างที่คิดก็ได้

*

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 08:24:55 PM »

ลูกควายตัวแรกได้ตัวเมียครับ

markonikove
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 07:07:24 AM »

ของผมก็เลี้ยง 10 แม่ ครับ แต่ผมทำงานประจำไม่มีเวลามาเลี้ยง จึงให้คนเลี้ยงแล้วแบ่งลูกกัน 50/50 เลี้ยงผ่านมาได้ปีกว่า ลูกออกมาปีแรก 8 ตัว คนละสี่ตัว  ผมว่าเป็นอีกแนวทางหนึ่งสำหรับคนที่ทำงานประจำ นะครับ เงินเดือนก็ได้ ลูกควายก็ได้ โดยที่ไม่กระทบกับงานประจำ มีรายได้เสริมอีกทาง แต่ของผมมันคือเงินเย็น คือไม่ได้ไปกู้ยืมมาเพื่อซื้อนะครับ ส่วนที่กู้มาต้องชำระเงินต้นบวกดอกเบี้ย มันจึงอาจไม่เป็นไปอย่างที่คิดก็ได้

เท่าที่เจอมา ... บ้างก็รวย บ้างก็จบ มีสารพัดเหตุผลที่มาจาก ความเป็นมนุษย์ของผู้คน ให้เราได้ต้องสัมผัส

ใครดวงดี เจอคนเลี้ยงดี ก็ดีไป ... คนเลี้ยงบางคนเจอเจ้าของสัตว์เขี้ยวมากๆ ก็อาจจะเสียเวลาเลี้ยงให้เขาฟรีๆ ( เขี้ยวน้อยๆ ก็หงุดหงิด และ รู้สึกว่าตนเองถูกเอาเปรียบ )  .... ใครดวงซวยเจอคนเลี้ยงขี้เกียจ แถมไม่รับผิดชอบ ก็ได้กำไรน้อยหน่อย ... ถ้าดวงซวยยิ่งไปกว่านั้น ดันไปเจอ คนขี้โกง ยิ่งซวยไปใหญ่

ผมเคยไปช่วยดูงังที่ ทรัพย์ไพรวัลย์ ( วังทอง พิดโลก )  เจ้าของงัวเป็นคนชลบุรี เอางัวมาจ้างเขาเลี้ยงไว้ ผ่านไป 4 ปีไม่เคยได้ลูกงัวเลย คนเลี้ยงบอกตายตลอด

เมื่อเดือนที่แล้ว ลุงผม มีตำหนวดมาเยี่ยมถึงบ้าน เพราะซื้องัวเขามาเลี้ยงแล้วดวงซวยดันไปเจองัวที่เขาเลี้ยงแบ่งกำไรกันนี่แหละ .... หวิดโดนรับของโจร

sompol
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 03:35:30 AM »

...ยินดีกับน้องจิ๊กโก๋บ้านนอกด้วยครับ กับสมาชิกใหม่ โชคชั้นที่ 2  ก็คือได้ตัวเมีย

...ปีไหม่นี้ สวนลุงพล ก็ได้ ลูกวัว 1 ตัวครับ ตัวผู้ ถือว่าโชคชั้นเดียว เอาไว้โตหาแลกตัวเมียมาเพิ่มครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 08:58:03 PM โดย sompol » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์