หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงไก่ชนเป็นรายได้เสริม ใครมีแหล่งไก่ดีๆช่วยบอกด้วยครับ  (อ่าน 10144 ครั้ง)
pangsan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 13, 2016, 11:27:38 AM »

อยากเลี้ยงไก่ชน เพื่อเป็นรายได้เสริมครับ อยากเลี้ยงสายพันธุ์พม่าจะเป็นเลือดผสมหรือเลือด 100 ก็ได้ครับ
ท่านใดมีสายพันธุ์ดีๆ ช่วยบอกด้วยนะครับ

Liked By: YaiMhai13, sompol

ผู้ใหญ่ดิ๊ค
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 11:59:21 AM »

มีเยอะแยะ สารพัตเวบ แต่จะโดนหรอกหรือเปล่าเท่านั้นแหละ

เอาที่ผมมี ปสก. ละกัน
ซุ้ม ไฉนดอนเมือง
ซุ้ม ลำพูนแข้งทอง
ซุ้ม พนัสอาชาวิน
ซุ้ม พยัคฆ์ชุมพล

พวกนี้คุณภาพดี ราคาพอจับต้องได้ ส่งจริง ไม่หลอกลวง

Liked By: sompol
prayath
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 01:04:35 PM »

1. จักรรินทร์ ฟาร์ม  ครับลงประมูลที ตัวละ ไม่ต่ำกว่า 10,000 บาท  ภายใน 15 นาที  เพราะไก่เขาถึงบ่อนตีล้าน
 2. ดังมากตอนนี้ ซุ้มไก่แข้งทอง  ตั้งเหล่าได้ ขายได้ ไก่เก่งจริง
 3. หนุ่มโรงหมี่ มีใบประกันให้  ไก่เขาดังมานาน 

Liked By: jaket, sompol
pangsan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 08:17:26 PM »

ขอบคุณมากครับ

asanan
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2016, 09:35:26 PM »

จากประสบการณ์การเพาะเลี้ยงไก่ชนมานานพอสมควร ผมเพาะเน้นไว้ชนครับ เหลือก็แบ่งคนที่ชอบไก่ชนบ้างครับ ผมขออนุญาตแนะนำนะครับ หาทางทำความรู้จักฟาร์มที่ดังๆ เช่น ส.มีสุวรรณ หรือฟาร์มดังๆที่เข้าเปิดรับลูกฟาร์ม เราเลี้ยงให้เขา เราซื้อพ่อแม่พันธ์ุมาจากเขา ทุนสูงนะครับ แต่เขารับประกันซื้อคืน เดี๋ยวนี้ตลาดไก่ชนแข็งขันกันสูง ไก่ไม่เก่งจริงขายยาก และพ่อแม่พันธ์ุไม่ใช่สายเงินล้านขายยาก ลองศึกษาหรือเข้าไปคลุกคลีกับฟาร์มใหญ่ๆที่ใกล้บ้านแล้วค่อยตัดสินใจนะครับ

pangsan
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:57:51 AM »

ขอบคุณครับ
ผมพึ่งหัดเลี้ยงใหม่ แต่รู้จักและไปดูตามสนามไก่ชนบ่อยอยู่เหมือนกันครับ
แต่ที่เห็นผมไม่ชอบ ที่ผมชอบและอยากเลี้ยงคือ แม่นขึ้นแล้วต้องถูก ลูกตีที่รุนแรง ส่วนลีลาแบบไหนก็ได้ครับ
ผมอยู่ที่จังหวัดแพร่ ที่นี่มีไก่เยอะครับแต่ที่ถูกใจยังหาไม่เจอครับ
ก็ได้แต่เลี้ยงหาประสบการณ์ไปก่อน ตอนนี้ได้แต่หาความรู้ไปเรื่อยๆครับ

tingprachin
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 09:30:09 PM »

ผมอยู่ปราจีนคับ ถ้าสนใจแบ่งไปเพาะได้คับ  แบ่งๆกันเพาะคับ ไม่หวงสายพันธ์คับ แม่นๆมีให้แน่นอน เบอร์แข้งก็พอได้ แต่จะปล่อยเดือยใส่กันแบบภาคเหนือเลยได้รึป่าวไม่แน่ใจนะคับ ต้องลองดูคับ ถ้าชอบก็ทักมา ของผมจะเป็นพม่าแนวภาคกลางนะคับ

pangsan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 08:11:37 PM »

ขอบคุณครับ เบอร์ผม0843688397
โทรเข้าแล้วผมจะโทรกลับ
ขอบคุณครับ
tingprachin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 06:29:23 AM »

ผมชื่อติ้งคับ 088-1989879 คับ นี่อีกเบอร์คับ 095-7968706 ยินดีที่ได้รู้จักคับ
pangsan
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2016, 04:31:51 PM »

ผมชื่อติ้งคับ 088-1989879 คับ นี่อีกเบอร์คับ 095-7968706 ยินดีที่ได้รู้จักคับ
ขอบคุณครับ มีเลือดง่อนเยอะหรือเปล่าครับ
เป็นสายที่สามารถนำไปต่อยอดได้เลยหรือเปล่าครับ ผมเคยอ่านเรื่องการผสมไก่ เขาบอกว่าพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ต้องมีเลือดเข้ม
โดยเฉพาะแม่พันธุ์ ต้องสามารถถ่ายทอดพันธุกรรมได้ดี ไม่งั้นจะเสียเวลาเปล่า  ไม่รู้จริงหรือเปล่าครับ
ขอคำชี้แนะด้วยครับ
ผู้ใหญ่ดิ๊ค
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 11:58:37 AM »

ถ้าชอบสายเชิง ผมก็พอมีนะ พัฒนามาจากสายไฉนดอนเมือง ออกชนได้จริง
ผมไม่มีคลิปไก่นวมนะ เพราะหวดของจริงล้วนๆ

ชนะ ก็ก้าวต่อไป แพ้ก็แปรรูป
pangsan
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2016, 08:52:29 PM »

ถ้าชอบสายเชิง ผมก็พอมีนะ พัฒนามาจากสายไฉนดอนเมือง ออกชนได้จริง
ผมไม่มีคลิปไก่นวมนะ เพราะหวดของจริงล้วนๆ

ชนะ ก็ก้าวต่อไป แพ้ก็แปรรูป
ขอบคุณครับ
เมื่อก่อนผมก็เคยเลี้ยงไก่เชิงสายอยุธยาผสมพม่า เก่ง และถูกใจมากครับ
แต่มาตายยกฝูง คือตายหมดทุกตัว (ช่วงหวัดนก) และเริ่มหามาเพาะใหม่ก็ไม่เก่งเหมือนเดิม เลยหยุดเพาะ
และเริ่มมาเพาะใหม่ ทั้งเชิง และพม่า แต่ไม่เพาะออกมาไม่ดี อาจเป็นเพราะได้ไก่ไม่ลงเหล่า(ตามตำรา)
อยากเพาะเพราะใจรักด้วยครับ  หากเพาะออกมาแล้วไม่ดี ขายไม่ได้บางครั้งก็หมดกำลังใจเมมือนกันครับ

หากท่านมี ไก่สายเลือดที่ดี พอที่จะแบ่งปันได้ ก็ขอขอบคุณมากครับ
ผู้ใหญ่ดิ๊ค
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 03:16:45 PM »

รอทดสอบครับ แล้วจะโชว์ให้ดู

ระบบทดสอบของผมคือ คัดกันเอง ไม่มีไก่นวมมาคัดโชว์ขายไก่ ถ้าไม่ผ่าน เข้าขุนเนื้ออย่างเดียว
นายเก่ง
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 07:12:01 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง ติดตามครับ หลังบ้านว่างประมาณ 1 งาน ครับ เป็นสวนลำไย มี 8 ต้นเอง อีกหน่อยคงได้เลี้ยง แต่ตอนนี้ไม่พร้อมอย่างเเรงครับ

ติดตามพี่ๆไปก่อนล่ะกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
ผู้ใหญ่ดิ๊ค
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2016, 08:39:29 PM »

เก็บข้อมูลไปเรื่อยๆครับ จะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูก
tingprachin
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2016, 11:45:32 AM »

ของผมเลือดง่อน ไม่เยอะมากคับ พัฒนามาระดับนึงแล้ว แต่ลีลาก็ไม่มากเหมือนกัน  เน้นออกแข้งฝังๆ เน้นคับ ถ้ามีพ่อไก่ที่ปากไวแข้งไว ลูกออกมาส่วนใหญ่จะดีเลยคับ ได้เล่นถึงบ่อนตลอดคับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์