หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวนจันทร์จิบน้ำ ''สวนของคนไม่สนเวลา''  (อ่าน 70505 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
savanna_th
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 272


« ตอบ #224 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 12:24:59 AM »

เก็บได้ก็มาทำอาหารเลยสดฯกับเมนูผักหวานป่าแกงเลียงกุ้งสดพร้อมเสริฟ...





บันทึกการเข้า

savanna_th
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 272


« ตอบ #225 เมื่อ: เมษายน 03, 2018, 12:46:55 AM »

ท้ายสวนมีต้นตะแบกชูช่ออวดดอกเต็มต้นกับกล้วยบัวข้างบ้านร่าเริงเมื่อเจอฝน ไม้เมืองไทยสวยไม่แพ้ไม้ชาติอื่นขึ้นอยู่กับฤดูกาลและอารมณ์...



บันทึกการเข้า
savanna_th
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 272


« ตอบ #226 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 02:12:16 AM »

ไปสวนไกลครั้งล่าสุดกับภารกิจเก็บผลผลิตกล้วยที่ปลูกไว้กลับมาขายที่ระยองตอนนี้ราคาไม่ดีเพราะผลไม้ยอดนิยมอย่างทุเรียน,เงาะ,มะม่วง ออกสู่ตลาดแล้วกล้วยต้องหลีกทางให้ ที่สุกคาต้นจนต้นล้มเสียหายก็เยอะก็ปล่อยเป็นปุ๋ยบำรุงดินไป....





บันทึกการเข้า
savanna_th
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 272


« ตอบ #227 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 02:20:56 AM »

กับผู้ช่วยตัวน้อยลูกคนงานชาวกัมพูชา สองพี่น้องชื่อโพ้กับเพี็ยไปสวนทุกครั้งก็เอาขนมไปฝากทุกครั้ง เขาก็ช่วยเราอย่างเต็มที่และเต็มใจ...



บันทึกการเข้า
savanna_th
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 272


« ตอบ #228 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 02:29:44 AM »

มีโอกาสได้ไปเยี่ยมชมสวนสละที่มีระบบจัดการแบบมืออาชีพที่จันทบุรีเห็นแล้วทึ่งเลย ทั้งระบบดูแลสวนและระบบการขายผลผลิต...



บันทึกการเข้า
savanna_th
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 272


« ตอบ #229 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 10:11:53 PM »

ทฤษฎีไก่ไข่กับการลองปฏิบัติเลี้ยงจริงผ่านมา 5 เดือนไม่ต้องซื้อไข่กินที่เหลือก็ขาย เริ่ม 5 ธ.ค.60 จากไก่ 20 ตัวเหลือ 18 ตัว ตายไป 2 ตัวจากการนอนทับกันตอนที่อากาศหนาวปลายปีที่แล้ว เฉลี่ยไข่วันละ 15 ฟอง 1 เดือนได้ไข่ 450 ฟอง ขายฟองละ 4 บาท เป็นเงิน 1,800 บาท
หักค่าอาหารเม็ด 1 กระสอบ 430 บาท รำข้าวกระสอบละ 370 บาท รวม 800 บาท ต้นกล้วยใบกล้วยไม่มีต้นทุนตัดเอาจากในสวนเราเองไม่ใช้ยา,ไม่ใช้วิตามินเสริม เหลือเดือนละประมาณ 1,000 บาท เป็นความเพลิดเพลินของครอบครัวที่สัมผัสได้...

 









บันทึกการเข้า
savanna_th
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 272


« ตอบ #230 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2018, 10:35:41 PM »

การจัดการผลผลิตกล้วยน้ำว้าในภาวะที่ออกมาตรงกับราชาแห่งผลไม้ ทุเรียน,เงาะ,มังคุด แทบไม่มีการรับซื้อกันเลยหรือภาษาพ่อค้าแม่ค้าคือตลาดกล้วยตายนั่นเอง ที่มีรับซื้อตามล้งกล้วยแบบอ้อนวอนกันก็ได้กิโลละ 2-3 บาทเท่านั้นเอง เลยหาวิธีติดต่อร้านกล้วยปิ้ง,กล้วยทอดหรือแม้กระทั่งแผงผลไม้ในตลาดโดยตัดวงจรพ่อค้าคนกลางออกไปทำให้ได้ราคาขึ้นมาบ้างอยู่ที่ 8-10 บาทต่อกิโล เต็มกระบะ 4 ประตูที่ขนได้เป็นเงินเกือบ 4 พันบาท ผลไม้มากคุณค่าแต่ทำไมคนไม่สนใจที่จะบริโภคต้องกลับไปคิดเป็นการบ้านสำหรับเกษตรกรอย่างเรา....









 
บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: