หน้า: 1 2 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารไก่ไข่แบบไม่ง้อหัวอาหาร  (อ่าน 64975 ครั้ง)
vachin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 12:13:42 PM »

หัวปลาชิ้งช้างคือปลาอะไรครับโดยทั่วไปแล้วพวกปลาๆทั้งหลายคหรือปลาป่นคือแหล่งโปรตีนที่สำคัญที่สุด โดยรวมมองอย่างกว้างๆการผสมอาหารสำหรับไก่ไข่คือโปรตีนทำไงก็ได้ถ้าให้โปรตีนโดยประมาณ  14℅-18℅ (อาหารสำเร็จที่ข้างถุงระบุมีโปร17℅) สำหรับไก่ไข่แบบเลี้ยงไม่ยืนกรงเพียงเท่านี้ก็ไข่ปกติทุกๆวันแล้วครับ ที่สำคัญคือการเปลี่ยนอาหารแบบกระทันหันส่วนมากจะเริ่มเห็นผลต่างประมาณสองอาทิตยขึ้นไป ถ้าได้เริ่มหยุดไข่ทีนี้ก็ยาวเลยครับกว่าจะฟื้น แต่ถ้าในระหว่างนี้ไข่ยังเสม่าเสมอถือว่า o.kแล้วครับกับสูตรนี้

หัวปลาชิ้งช้างก็คือหัวปลากระตักตัวเล็ก ๆ น่ะครับ เรื่องการไม่ไข่ก็กังวลเหมือนกันครับตอนแรก อาศัยว่าปกติให้หยวกผสมรำให้กินบ้างอยู่แล้วแต่ไม่ได้หมัก โดยให้เหมือนกับขนมให้ไก่กินตอนกลางวันช่วงที่มีเวลาหั่นหยวก แต่ถ้าไม่มีเวลาก็แค่ผ่าหยวกแล้วเอาไปให้ในคอกเป็นประจำอยู่แล้วครับ

Liked By: Puifai, sompol, Steve_Jeab

vachin
*

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 04:22:06 PM »

รูปการผสมอาหารตามสูตรครับ หยวกสับหยาบ ๆ ก็ได้ครับไก่จิกกินได้หมด

tachundeaw
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 06, 2016, 12:31:30 PM »

เจ้าของโพสหายไปไหนแล้วครับเนี่ย ไม่มาอัพเดทเลย อยากจะบอกว่าแอบติดตามอยู่น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
sayan-usa@hotmail.com
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 01:36:41 AM »

ผมก็รอข้อมูลอยู่เหมือนกันครับท่าน

Liked By: sompol, Steve_Jeab
vachin
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 12:20:07 AM »

เรื่องข้อมูลตอนนี้ต้องขอพักไว้ซักแป๊บครับ พอดีที่บ้านน้ำท่วม ขอเครียพื้นที่ก่อนครับแล้วจะกลับมาให้ข้อมูลใหม่อีกรอบ
Puifai
*

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 06:47:57 PM »

เดือนนึงแล้ว ไก่เป็นยังไงบ้างครับ  ยิ้มเท่ห์

tong2006
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 08:25:50 PM »

เป็นยังไงบ้างครับ เงียบเลย

หน้า: 1 2 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์