หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพวกหนอน พวกแมลง เยอะจัง  (อ่าน 1356 ครั้ง)
pekookja
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 09:51:01 AM »

คือผมสงสัยมากเลยครับ

ปลูกอะไรก็เจอแต่ หนอน และแมลง กินใบเป็นรูพรุนหมด ตั้งแต่ต้นยังเล็กๆ เลย

ครั้นจะฉีดยาฆ่าแมลง ก็กลัวจะไม่คุ้ม เพราะปลูกไว้กินเอง

ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ

ที่ผมสงสัยคือ บริเวณนั้นมีต้นหูกระจง อยู่ พวกหนองแมลงอาศัยอยู่ พอปลูกผักไปก็ย้ายที่กินมากินของใหม่หมดเลย

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 09:53:05 AM »

เป็นเรื่องปกติไปเสียแล้วครับ  เกษตรกรสมัยนี้ต้องคอยสังเกตวงจรชีวิตของหนอนและแมลงเพื่อจะได้ปลูกผักของตนเองได้ถูกช่วงเวลาครับ
mangginoon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 01:25:07 PM »

อย่าไปฉีดยาเลยยี่งฉีดยี่งมาเพราะเราไปแซกแซงระบบนีเวศน๋

ถ้ามีหนอนมีแมลงเยอะเดี๋ยวพวกนกพวกแตนก็มากีนเอง

ส่วนผักก็กางมุ้งเอา

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนสู้ดินเค็น ณ บ้านไร่ทุ่งนางาม
pekookja
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 02:23:49 PM »

มิน่านกที่บ้านถึงเยอะจัง มันมากินหนอชิมิ
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 03:26:48 PM »

โค่นทิ้งเลยครับ หูหระจงเป็นแหล่งที่อยู่ของแมลงพาหะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.....

ตื่นเช้าๆเอาไฟมาส่งดูนะครับแล้วจะเห็น.....บางทีการฉีดยาก็จำเป็นครับ....

อย่านึกว่าคะน้าหมูกรอบที่เราชอบสั่งจะไม่รมยา.... ยิ้มกว้างๆ

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
🌸สวนพุทธมาลี🌸
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 03:31:06 PM »

เรายังชอบกินของอร่อยเลย ต้นไม้งามก็เป็นของอร่อยของเค้าทำไมเค้าจะไม่ชอบกินละ

👍👍👍ฝากติดตามครับ FB สวนพุทธมาลี👈👈👈
pekookja
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 10:24:30 AM »

จะโค้นทิ้งก็เสียดายครับ ต้นใหญ่แล้ว ให้ร่มเงาได้เป็นอย่างดีเลย

ถ้าโค้นทิ้งมีหวังตอนเย็นๆแดงส่องเข้าบ้านเต็มๆ

สงสัยต้องกางมุ้งอย่างเดียว ไม่รู้จะเอาอยู่เปล่า
Aomsin & Earth
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 11:34:14 AM »

ฉีดน้ำใบยาสูบไล่หนอนและแมลงสิครับ
greenteatea
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2016, 03:55:23 PM »

เอา วิธีง่ายๆ ที่ผมเคยใช้นะครับ รมควันครับ เจ๋ง แต่เราต้องทำให้ถูกที่ๆแมลงอยู่นะครับ

ถ้ายังไม่ได้ลอง หาพวกสารกำจัดแมลงอินทรีย์ (เอาที่แน่ใจว่าไม่ใช่เคมี และมีใบรับรองนะครับ เพราะเราปลูกกินเองปลอดภัยไว้ก่อน พวกขายปุ๋ยทุกเจ้าก็บอกไม่มีเคมีหมด พวกน้ำหมักเอย ปุ๋ยน้ำเอย พอเข้าแลป ตรวจเจอเคมีกันพรึบ)

ถ้าให้ผมแนะนำตัวกำจัดเแมลง ก็มีของ ม.เกษตร กับของ ไวท์สตาร์http://www.whitestar-inno.com/ ที่ไว้ใจจริงๆ
ไม่งั้นก็หนีไปลอง หมักเอง สูตรบ้านๆมีแจกกันในเน็ตมากมายครับ(แต่ให้ระวังเรื่อง เชื้อราด้วย ผมลองมาหมดแล้ว ฮิๆ)

Liked By: pekookja
pekookja
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2016, 11:38:45 AM »

ตัดสินใจซื้อมุ้ง 32 ตา มากางแล้วครับ

รอปลูกรอบใหม่ รอบนี้ตายเรียบ หนอนตัวเป้งๆ คงกินกันอิ่นซินะ ไม่มีใบเหลือเลย

ตาข่าย 32 ตา แพงม๊าก หน้า 2.5 เมตร เมตรละ 85 บาทเลย
k.pi
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2016, 11:58:52 AM »

ที่บ้านก็เยอะ ผักใบขมๆยังกินกันซะกร๋น

K.pi
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์