ข่าว
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเซียนวัวครับ อยากเลี้ยงวัว ให้พอมีรายได้ 15000/เดือน  (อ่าน 4237 ครั้ง)
avc4000
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 06:16:50 PM »

เลี้ยงสัตว์ สำเร็จได้หรือไม่ได้อยู่ที่ อาหารสัตว์
ถ้าหาหญ้ากินฟรีได้ตลอดปี ได้มากกว่าหมื่นห้า

Liked By: Sanguan1965, sompol

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน

porpa282
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 07:02:28 PM »

ลองปลูกหญ้าก่อนนะครับจะเลี้ยงวัว หากโตดีสวย คาดว่าทันต่อการกินของวัวแต่ละวัน แนะนำเนเปียร์ปากช่องครับ
แต่ก่อนผมคิดหนักว่าจะจัดการแปลงหญ้ายังไงพอได้หญ้าตัวนี้มาเลยหมดห่วง คุณลองไปดูงานหญ้าแพงโกล่าก็ไม่ง่าย
 แต่ที่คุณที่นาจากปลูกข้าวเป็นแพงโกล่าก็น่าจะเวิก คุณบุษบงเกษตรบ้านหนองยาง สกลนคร เขาทำแพงโกล่าอยู่ครับ
 ลองไปดูได้ แต่ตอนนี้ที่ว่างๆแกปลูกเนเปียร์ปากช่องเยอะแล้ว ปั่นขายสหกรณ์โคนม นน.ดีกว่าแพงโกล่า โปรตีนสูงกว่า
แพงโกล่า วัวตอนนี้ถือว่าถูกแล้วครับตัวละสามสี่หมื่นก็ได้แม่สวยๆแล้ว ลองดูในเฟสเขาโพสต์พวกวัวบรามันท์นะครับเยอะมาก
 หากเลี้ยงได้สัก 20 ตัวอย่าว่าแต่หมื่นห้าเลยครับ ขายขี้วัวไว้ให้ชาวสวนยาง คุณก็ยิ้มหน้าบานแล้วเวลานับตังค์
tanawatn
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2016, 07:41:35 PM »

ถูกทางแล้วครับ เป็นไปได้ จะวัวขุน วัวพันธุ์ วัวงาม ไปศึกษากลุ่มให้แตกฉานเอา หญ้าเนเปียร์สี่ห้าไร่เจาะน้ำบาดาล เห็นแถวบ้านเขาใช้เครื่องตัดหญ้า หอบขึ้นรถ มาใส่เครื่องสับ วัวสิบตัวคนเดียวไหวอยู่
nota-i
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 04:46:15 PM »

ปลูกหญ้า หาแหล่งน้ำ ทำโรงเรือน ใช้เงินเยอะอยู่

แต่ผมว่ามันเป็นไปได้ แต่เราพร้อมที่จะศึกษาไหม ตอนแรกไม่มีที่ไหนที่จะประสบผลสำเร็จเลย ต้องศึกษาพร้อมกับลงมือทำ ในช่วงแรกๆๆอาจจะไม่มีรายได้เลยคุณยอมรับได้ไหม

ผมว่าจะทำจริง หาซื้อวัวหนุ่ม สาว มาเลี้ยงเป็นวัวขุนก็ดีนะครับ มีการจัดสุขาภิบาลให้ดี มูลก็จัดเก็บให้ดีขายได้ รายได้อีกทางครับ  สู้ๆๆ โอกาสอยู่กับคนที่ไขว่คว้า
mr.krathok
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 04:06:42 PM »

ผมให้คำปรึกษาไม่ได้แต่ผมเห็นคนทำสำเร็จมาแล้ว แค่ถามตอบในนี้ไม่พอครับ ทางที่ดีหาฟาร์มพี่เลี้ยงครับ
suwityh1
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 11:27:25 PM »

เศรษฐกิจยังซบเซาอย่างนี้อย่าเพิ่งออกงานเลย หากอยากทำจริงๆ ให้พ่อ แม่ ช่วยปูทางไปก่อน
หรือวันหยุดกลับบ้านไปลงมือทำเอง เริ่มเลี้ยงในจำนวนที่คิดว่าให้แค่ 1 คนดูแลไหว ไปก่อน
อีกอย่างถ้าจะเลี้ยงวัว ควรเลี้ยงวัวเนื้อเกรดพรีเมี่ยมไปเลย จะได้ไม่ต้องกลัวเรื่องราคาตกมากเหมือนเนื้อวัวธรรมดา
แต่อย่าลืม วัวเกรดพรีเมี่ยม 1 ตัวต้องการหญ้าถึง 1 ไร่ ถึงขุนจนถึงขาย

Liked By: sompol
หาด
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 11:00:24 PM »

ทุนตั้ง3แสน เป็นนายฮ้อยวัวสิครับ วันไหนหมานๆได้หลายพันเด้อ
  หลายปีก่อนผมไปหาซื้อวัวเล่ทางภาคเหนือมาขายให้คนที่เค้าขุนเข้าโพนยางคำ ได้กำไรเที่ยวละหมื่นกว่าๆ ทุนไม่ถึง2แสน ไปขนมาสัปดาห์ละ2เที่ยว

Liked By: Tor sangfay, sompol
conan^o^
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 02:54:47 PM »

เศรษฐกิจยังซบเซาอย่างนี้อย่าเพิ่งออกงานเลย หากอยากทำจริงๆ ให้พ่อ แม่ ช่วยปูทางไปก่อน
หรือวันหยุดกลับบ้านไปลงมือทำเอง เริ่มเลี้ยงในจำนวนที่คิดว่าให้แค่ 1 คนดูแลไหว ไปก่อน
อีกอย่างถ้าจะเลี้ยงวัว ควรเลี้ยงวัวเนื้อเกรดพรีเมี่ยมไปเลย จะได้ไม่ต้องกลัวเรื่องราคาตกมากเหมือนเนื้อวัวธรรมดา
แต่อย่าลืม วัวเกรดพรีเมี่ยม 1 ตัวต้องการหญ้าถึง 1 ไร่ ถึงขุนจนถึงขาย

ผมว่าตามที่พี่ว่านี้ถูกต้องสุดครับค่อยๆเริ่มก่อนอย่าเพิ่งออกจากงานเลยครับบางครั้งสิ่งที่วาดไว้อาจจะไม่เป็นไปตามนั้นก็ได้
ถ้าผมแนะนำน้ะครับเริ่มจากศึกษาว่าแถวนั้นเขาเลี้ยงวัวอะไรเพื่อที่จะได้มีตลาดรองรับแน่ๆแล้วอย่างอื่นค่อยๆศึกษาไปเรื่อยๆ
ผมทำงานราชการแถวบ้านมีทั้งวัวขุนและวัวพื้นเมือง(วัวลาน)แต่วัวขุนทุนมากราคาไม่คงที่บางบ้านเลี้ยงแล้วว่าขาดทุนบางบ้านได้กำไรตัวละหลายพัน
ผมก็คิดจะเลี้ยงเหมือนกันแต่เริ่มแค่แม่วัวก่อนครับตอนนี้มี 3 แม่กำลังท้อง 2 แม่ เลี้ยงโดยฟางและหญ้าข้างๆบ้านครับ

Liked By: markonikove, sompol
adulsri
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 02:34:54 PM »

อยากเลี้ยงวัวเหมือนกันครับรับราชการเหมือนกัน อีก 20 ปี เกษียน แต่ยากเริ่มทำควบคู่กันไป (แรงงานให้พี่ชายกับพ่อดูแล) ตอนนี้ก็ศึกษาข้อมูลอยู่คับ  กะจะเริ่มน้อยๆ หาแม่พันธุ์สัก 5 ตัว ผมมีที่ดินอยู่ 25 ไร่ ปลูกมันสำปะหลัง อีก 25 ไร่ ปลูกยางพารา อายุ 5 ปี ผมกะจะปลูกหญ้าเนเปียปากช่อง 1 ระหว่างแถวยางพารา ช่องละ 2 แถว (แถวห่าง 7 เมตร)  สำหรับวัว 5 ตัว  ไปก่อน ถ้าไปได้สวย ค่อยขยายพื้นที่ปลูกหญ้าเพิ่ม โรงเรือน รถไถคูโบต้าพ่วงเทลเลอร์ เครื่องสับพร้อม เงินทุนมีสามแสน อยากสอบถามเจ้าของกะทู้หน่อยครับ ซื้อวัวมาจากแถวไหนคับช่วยแน่นำหนอยครับ ขอบคุณคับ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์